PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : งบ 30-40k ครับ อยากได้โน๊ตบุ๊คสักเครื่อง

Tiiztayz
18th May 2015, 03:21
หลักๆการใชช้งานก็คือ เอามาซิมมูเลทโปรแกรม จำพวก CST STUDIO SUITE แล้วก็โปรแกรมซิมมูเลท ทาง ELECTRONIC ทั่วไปครับ

นอกเหนือจากนั้น ก็เอาไว้พอเล่นเกมบ้าง DOTA 2- FIFA ONLINE 3

หลักๆก็ประมานนี้ ตอนแรกเล็งๆ MACBOOK PRO ไว้ครับ แต่ไม่แน่ใจเรื่องการใช้โปรแกรมต่างๆ พอมาใช้ในโหมดวินโดวส์ จะใช้ได้ดีไหมครับ

หรือควรจัดเป็นของ ทั่วๆ ไป เช่น VAIO แต่เห็นว่าเค้าจะยุบบริษัทอะไรเนี่ยแหละ รบกวนผู้รู้ตอบด้วยนะครับ

ยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ แต่ขอความคงทน+แรง หน่อยครับ รบกวนผู้รู้แนะนำหน่อยครับ

oQLollipopBoyQo
18th May 2015, 08:53
ผมใช้ Macpro อยู่ครับ ใช้ในโหมดวินโดวส์โปรแกรมต่างๆไม่มีปัญหาอะไร
ถ้าเล่นเกมไม่หนัก Mac เป็นอีกหนึ่งตัวเลือก

Tiiztayz
18th May 2015, 11:32
ขอบคุณมากๆเลยครับ ใจผมเอนเอียงไปทางแมคโปรเหมือนกันครับบ

แล้วเรื่องพวกงานเอกสาร เห็นว่า mac ค่อนข้างมีปัญหา เรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

arthur_cg
18th May 2015, 12:26
ขอบคุณมากๆเลยครับ ใจผมเอนเอียงไปทางแมคโปรเหมือนกันครับบ

แล้วเรื่องพวกงานเอกสาร เห็นว่า mac ค่อนข้างมีปัญหา เรื่องนี้จริงเท็จแค่ไหนครับ

ขอบคุณมากครับ

เมื่อก่อนอาจใช่แต่ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีแล้ว

แต่เป็นผมเอา Notebook ดีกว่า ^_^ เอา Hardware แรงๆไว้ก่อน

Tiiztayz
18th May 2015, 13:39
แล้วมันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนของเครื่องไหมครับ ? พอเราใช้ไปนานๆ

ผมเห็นมีปัญหาเรื่องความร้อนหลายยี่ห้อเลย พอแนะนำได้ไหมครับว่าเป็น notebook ธรรมดาควรจะเล็งตัวไหนดี

Tiiztayz
18th May 2015, 13:40
เมื่อก่อนอาจใช่แต่ทุกวันนี้ไม่ค่อยมีแล้ว

แต่เป็นผมเอา Notebook ดีกว่า ^_^ เอา Hardware แรงๆไว้ก่อน

แล้วมันจะมีปัญหาเรื่องความร้อนของเครื่องไหมครับ ? พอเราใช้ไปนานๆ

ผมเห็นมีปัญหาเรื่องความร้อนหลายยี่ห้อเลย พอแนะนำได้ไหมครับว่าเป็น notebook ธรรมดาควรจะเล็งตัวไหนดี

oQLollipopBoyQo
18th May 2015, 15:08
แน่ นอนคับ ความแรงแลกมาด้วยคับความร้อน
จะรันอะไรหนักๆ จะร้อนอุ่น ถึงมาก..

ผมเองก็จะขาย macpro แล้วเหมือนกัน เนื่องจากไม่ได้ใช้งาน -_- ซื้อมา เล่นเกม เกมเดียว ล่ะจะขายทิ้ง

Tiiztayz
20th May 2015, 00:47
แน่ นอนคับ ความแรงแลกมาด้วยคับความร้อน
จะรันอะไรหนักๆ จะร้อนอุ่น ถึงมาก..

ผมเองก็จะขาย macpro แล้วเหมือนกัน เนื่องจากไม่ได้ใช้งาน -_- ซื้อมา เล่นเกม เกมเดียว ล่ะจะขายทิ้ง

อ่าครับ แต่ระยะเวลาการใช้งานพอใช้ได้อย่างน้อยประมาณ 3ปี ได้อยู่ใช่ไหมครับ

แนะนำตัวไหนบ้างครับ ใจก็เอนมาทางวินโดว ละ เห็นมีแต่คนแนะนำ MSI ถ้าเอามาทำงานแต่ไม่ได้ทำทางกราฟฟิคก็ถือว่าโอเคอยู่ใช่ไหมครับ

แล้วถ้าโน๊ตบุ๊คร้อนเรามีวิธีแก้ปัญหาอย่างไรครับ นอกจากปัดฝุ่น มีการเปลี่ยนซีนกันความร้อนบ้างไหมครับ (ไม่แน่ใจว่ามีหรือป่าว แหะๆ) ขอบคุณมากๆครับที่ช่วยให้คำแนะนำ

Rchanglyl2
20th May 2015, 01:23
ทาง simulate ผมแนะนำให้เน้น CPU ไว้เป็นอย่างแรก สำคัญถัดมาค่อยเป็นการ์ดจอ เอาตัวไหนก็ได้ไม่จำเป็นต้อง msi ...

MADAFAKA
20th May 2015, 02:01
รอครับ รอเท่านั้น

http://notebookspec.com/lenovo-gtx-960m-i7-4720hq/291860/

ไม่ค่อยสันทัดซิมมูเลท แต่คิดว่าต้องเน้น CPU

ส่วนตัวใช้ Y5070 ตัวรองท็อป ก็ใช้ดี ไอ้เรื่องร้อน notebook มันร้อนอยู่แล้วครับ 60-70+ เล่นหนักไป80ก็มี เรื่องปกติ ถูกใจรุ่นไหนก็เอาๆไปเถอะ ซื้อแท่นระบายดีๆราคา1000+ ที่มันเปลี่ยนที่พัดลมได้ให้จ่อใต้ฐานตรงๆก็พอ มาสายนี้ 2-3 ปีก็ตกรุ่นเควี้ยงทิ้งขายซากเต็ม overclockzone อยู่แล้ว ไม่ต้องหวังเครื่องทนใช้นานหรอก มันอัพเกรดไม่ได้ ตกรุ่นตายไปตามยุคตามสมัย

ส่วน MACBOOK ถ้าคุณมี PC อยู่แล้วก็น่าจัด แต่ถ้าไม่มี PC หรือว่ามาเรียนไกล ทำงานไกลแล้ว PC อยู่บ้าน แล้วเอา MACBOOK เกิดมีเกมอะไรที่คุณอยากเล่น ถึงแม้คุณจะบอกว่าแค่ตีดอท+ฟีฟ่าก็เถอะ สักวันในอนาคตมันต้องมีอะไรมาแน่ๆ แล้วแมคมันเล่นไม่ได้ จะเสียใจนะเออ

arthur_cg
20th May 2015, 17:53
ความร้อน มันก็แก้ได้แหละครับ ค่ายผลิตหลังๆมามันก็เย็นขึ้นอยู่ แต่ต้องลองเอง อ่ะครับ

สำหรับผมไม่ค่อยซีเรียจเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ร้อนเกิน80C แบบเปิดเล่นเน็ตนะ ทำงานมันร้อนอยู่แล้ว แต่ไม่เกิน70C หรอก

เล่นโน๊ตบุ๊คแนะนำอย่าเล่นบนเตียงแบบไม่มีอะไรรองนะ เพราะเป็นการทารุนคอมพิวเตอร์เลยหละ

Tiiztayz
23rd May 2015, 08:06
ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ เมื่อวานนี้ผมไปเดินดูมาหมดละ แต่ไม่กล้าซื้อ

ผมว่าจะถามท่านพอดี หากคุณมี PC สเป็คพอควรอยู่แล้ว คุุณจะซื้ออะไร MAC or NB ทั่วๆไป

Tiiztayz
23rd May 2015, 08:07
รอครับ รอเท่านั้น

http://notebookspec.com/lenovo-gtx-960m-i7-4720hq/291860/

ไม่ค่อยสันทัดซิมมูเลท แต่คิดว่าต้องเน้น CPU

ส่วนตัวใช้ Y5070 ตัวรองท็อป ก็ใช้ดี ไอ้เรื่องร้อน notebook มันร้อนอยู่แล้วครับ 60-70+ เล่นหนักไป80ก็มี เรื่องปกติ ถูกใจรุ่นไหนก็เอาๆไปเถอะ ซื้อแท่นระบายดีๆราคา1000+ ที่มันเปลี่ยนที่พัดลมได้ให้จ่อใต้ฐานตรงๆก็พอ มาสายนี้ 2-3 ปีก็ตกรุ่นเควี้ยงทิ้งขายซากเต็ม overclockzone อยู่แล้ว ไม่ต้องหวังเครื่องทนใช้นานหรอก มันอัพเกรดไม่ได้ ตกรุ่นตายไปตามยุคตามสมัย

ส่วน MACBOOK ถ้าคุณมี PC อยู่แล้วก็น่าจัด แต่ถ้าไม่มี PC หรือว่ามาเรียนไกล ทำงานไกลแล้ว PC อยู่บ้าน แล้วเอา MACBOOK เกิดมีเกมอะไรที่คุณอยากเล่น ถึงแม้คุณจะบอกว่าแค่ตีดอท+ฟีฟ่าก็เถอะ สักวันในอนาคตมันต้องมีอะไรมาแน่ๆ แล้วแมคมันเล่นไม่ได้ จะเสียใจนะเออ
ขอบคุณพี่มากๆเลยครับ เมื่อวานนี้ผมไปเดินดูมาหมดละ แต่ไม่กล้าซื้อ

ผมว่าจะถามท่านพอดี หากคุณมี PC สเป็คพอควรอยู่แล้ว คุุณจะซื้ออะไร MAC or NB ทั่วๆไป

Tiiztayz
23rd May 2015, 08:08
ความร้อน มันก็แก้ได้แหละครับ ค่ายผลิตหลังๆมามันก็เย็นขึ้นอยู่ แต่ต้องลองเอง อ่ะครับ

สำหรับผมไม่ค่อยซีเรียจเท่าไหร่ ถ้าไม่ได้ร้อนเกิน80C แบบเปิดเล่นเน็ตนะ ทำงานมันร้อนอยู่แล้ว แต่ไม่เกิน70C หรอก

เล่นโน๊ตบุ๊คแนะนำอย่าเล่นบนเตียงแบบไม่มีอะไรรองนะ เพราะเป็นการทารุนคอมพิวเตอร์เลยหละ

ขอบคุณครับ หากคุณมี PC สเป็คพอควรอยู่แล้ว คุุณจะซื้ออะไร MAC or NB ทั่วๆไป

Hanna inlove
24th May 2015, 02:13
Lenovo รุ่น Y50-70 15.6in ก็ใช้ได้ค่ะ
เป็นโน๊ตบุ๊คที่สามารถตอบโจทย์การใช้งานได้ทุกรูปแบบ นั่นก็เพราะว่า Lenovo มีคุณสมบัติของตัวเครื่องที่สูงมากๆ หน่วยประมวลผล Intel Core i7-4710HQ, การ์ดจอ nVidia GeForce GTX 860M, หน่วยความจำแรม (RAM) 8 GB และฮาร์ดดิสก์ 1TB + 8 GB (SSD)
ราคาก็เริ่มต้นที่ 30,590 - 39,990
ข้อมูลราคาจาก http://www.priceme.com/Lenovo-Y50-70-Core-i7-4710HQ-1TB-15-6in/p-890982402.aspx
:cool::cool:

arthur_cg
24th May 2015, 05:29
ขอบคุณครับ หากคุณมี PC สเป็คพอควรอยู่แล้ว คุุณจะซื้ออะไร MAC or NB ทั่วๆไป

NB ครับ
แต่ก็แล้วแต่งาน แล้วแตาความถนัดอ่ะครับ ผมถนัด Windows กะ Linux มากกว่า