PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมอยากทำเซิฟเถื่อนรบกวนกวนผู้รู้เข้ามาตอบหน่อยครับ

kok112233
20th May 2015, 13:31
ผมอยากทำเซิฟเถื่อนที่ยังไม่มีคนทำอยากรู้ว่าต้องเริ่มจากตรงไหนครับช่วยแนะนำทีครับ

Dragonfa20
20th May 2015, 13:55
มีตัวเปิด server เกมส์นั้นๆหรือยังละครับ

kok112233
20th May 2015, 22:06
มีตัวเปิด server เกมส์นั้นๆหรือยังละครับ

นั้นละครับผมอยากทำตัวเปิดเซิฟละครับต้องใช้โปรแกรมอะไรบ้างครับ

nakuno
20th May 2015, 22:32
คำถามแบบนี้มันกว้างตั้งแต่รากยันใบเลยนะ
ผมถามจริงก่อนจะคิดตั้งกระทู้เคยศึกษาหาความรู้เองมามั่งรึป่าวครับ รึว่านึกได้ก็ตั้งกระทู้ถามเลย!!
บอกได้ตามตรงเลยว่าผมก็เคยเปิดเซิพคาบาล หาข้อมูลตามเน็ตแบบเพียวๆเพราะมันมีเยะแบบละเอียดยิบเลยแทบจะไม่ต้องโพสถามเลยล่ะ

ศึกษามาก่อนทำไม่ได้รึไม่เข้าใจตรงจุดใหนค่อยมาถามเป็นข้อๆไปมันจะง่ายกว่า

1 หาผู้ให้บริการ Server แรงๆ
2 Client ของเกมส์ที่ต้องการเปิด
3 เอาเครื่องไปวาง(ถ้ามีเอง)
4 ทำเวบ
5 เปิดประเดิม
6 ขุดกระทู้ที่ประมูล เรียกคนเข้าครับ

kok112233
21st May 2015, 11:40
คำถามแบบนี้มันกว้างตั้งแต่รากยันใบเลยนะ
ผมถามจริงก่อนจะคิดตั้งกระทู้เคยศึกษาหาความรู้เองมามั่งรึป่าวครับ รึว่านึกได้ก็ตั้งกระทู้ถามเลย!!
บอกได้ตามตรงเลยว่าผมก็เคยเปิดเซิพคาบาล หาข้อมูลตามเน็ตแบบเพียวๆเพราะมันมีเยะแบบละเอียดยิบเลยแทบจะไม่ต้องโพสถามเลยล่ะ

ศึกษามาก่อนทำไม่ได้รึไม่เข้าใจตรงจุดใหนค่อยมาถามเป็นข้อๆไปมันจะง่ายกว่า

1 หาผู้ให้บริการ Server แรงๆ
2 Client ของเกมส์ที่ต้องการเปิด
3 เอาเครื่องไปวาง(ถ้ามีเอง)
4 ทำเวบ
5 เปิดประเดิม
6 ขุดกระทู้ที่ประมูล เรียกคนเข้าครับ
ขอบคุณมากครับ แต่ผมอยากเริ่มทำตั้งแต่การ coding ตัวเกม (ผมอยากเปิด TRERA ครับ) หาตัวเปิดไม่ได้เลยอยากรู้ว่าต้องเริ่มต้นตรงไหน

GubA
25th May 2015, 03:18
ผมเปิดเป็นแต่ Ragnarok แฮะๆ

nekoload
29th May 2015, 05:22
ขอบคุณมากครับ แต่ผมอยากเริ่มทำตั้งแต่การ coding ตัวเกม (ผมอยากเปิด TRERA ครับ) หาตัวเปิดไม่ได้เลยอยากรู้ว่าต้องเริ่มต้นตรงไหน

ไม่ต้องทำครับยากมาก ทำเว็บนี่กระจอกไปเลยครับ เรียกได้ว่าถ้าไม่เก่งด้านโปรแกรมเมอร์จริงๆก็ทำไม่เสร็จครับ
เพราะเกมส่วนใหญ่เดียวเขาซ่อน code ไว้ครับมักไม่ส่งข้อมูลแบบตรงๆไป run ทาง server เอา
ไม่ Insert Update Delete ลงโดยตรงเหมือน ragnarok , Gunbound , Pangya , Cabal ตรงแบบสมัยก่อน
(แค่เปรียบเทียบให้เห็นภาพแค่นั้น บางเกมท่าค่ายเกมไม่ใหญ่จริงหรือไม่มีมาตรฐานก็อาจจะไม่ซ่อน code ก็ได้ครับ)

ทั้งที่ธรรมดาแค่ไล่ code ก็ลำบากอยู่แล้ว แค่เวลา login ในฐานข้อมูล(database)จะต้องมี (id ,password)
สร้างตัวละครอีกในฐานข้อมูลจะต้องมี (ทรงผม, โครงหน้า, ตา, อื่นๆ)
แล้วบางอย่าง เช่น พวกเลขของ item บางทีเลขมันข้ามหรือใช้ skin เดียวกัน

แต่ถ้าเอาที่เขาทำไว้แล้วมาเปิดนี่ง่ายครับ ยังไงคนทำก็ต้องเขียนวิธีใช้ไว้อยู่แล้ว

ถ้าจะทำเองแนะนำว่าถ้าจะเริ่มทำอย่างน้อยต้องอ่านการทำงานของ client ตัวเกมให้ออกก่อน
โดยใช้ client ของแท้มาศึกษาครับว่าอะไรคืออะไรอ่านให้ได้คร่าวๆว่าคำสั่งไหนจะส่งไป login map character item chat
ต้องอ่านภาษา assembly และ ภาษาเครื่องระดับ 16 bit ให้พอเข้าใจในส่วนที่ต้องการได้
ต้องมีพื้นฐานด้าน database (เลือกซักตัว Oracle , Microsoft SQL Server , MySQL)
ต้องมีพื้นฐานภาษาที่ใช้เรียกใช้ database ได้ส่วนใหญ่มักจะใช้ batch file เพราะง่ายไม่ต้องลงโปรแกรมเพิ่ม
(เลือกซักตัว C# ,Java ,Perl ,Python ,Ruby ,Visual Basic อื่นๆ)

พอก่อนละกันครับ

UkuleleAlone
29th May 2015, 05:29
มีเงินไหมเล้า!!!!!!จะเปิดอะห่ะ!!!!!!