PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เคยเล่น GTA V ลื่นๆ ครับ ละอยู่ ๆ ก็แลค

art4475
20th May 2015, 19:39
เมื่อตอนซื้อมาแรกๆ เล่นกับเพื่อนสบายใจ ไล่ทืบคนอื่น ปรับต่ำมาก แต่ก็ลื่น ไม่กระตุก
ละอยู่ๆ วันนึง นึกอยากเล่น DOTA 2 ก็เลยเข้าไป สิ่งที่พบคือ มันกระตุกมาก ซึ่ง เคยเล่นลื่นมากๆ เหมือนกัน
ผมเลยออกมาดูว่าเป็นที่อะไร
ผลคือ CPU ขึ้น 100% ตลอดเลยครับ ลองกลับเข้า GTA ก็แลคเหมือนกัน CPU ขึ้น 100% เหมือนกัน
เล่นไม่ได้เลย ตอนนี้ผมเล่นแต่เว็บ Y8 แล้วครับ ช่วยหน่อย TT
:ask มันเกี่ยวกับว่า PS จ่ายไฟไม่พอรึป่าวครับ มันเคยขึ้น cpu over voltage error อยู่
:sharky:sharky:sharky

manhantun01
20th May 2015, 19:48
ไวรัสหรือป่าวครับ อาการแบบนี้

hunkacer
20th May 2015, 20:02
โน๊ตบุ๊คเปล่าครับ? ของผมเคยเป็นโน๊ตบุ๊ค ปัญหาความร้อน เกมที่เคยเล่นลื่น ๆ อยู่มาวันนึงก็กระตุก แลคเฉยเลย จากนั้นเป็นทุกเกมเลยทีนี้ (เล่นไม่ได้เลย เข้าเว้ปได้อย่างเดียว)

เข้าเกมไหนโปรแกรมไหนเครื่องร้อนทันที (เข้าศูนย์ซ้าาา)

art4475
20th May 2015, 20:09
โน๊ตบุ๊คเปล่าครับ? ของผมเคยเป็นโน๊ตบุ๊ค ปัญหาความร้อน เกมที่เคยเล่นลื่น ๆ อยู่มาวันนึงก็กระตุก แลคเฉยเลย จากนั้นเป็นทุกเกมเลยทีนี้ (เล่นไม่ได้เลย เข้าเว้ปได้อย่างเดียว)

เข้าเกมไหนโปรแกรมไหนเครื่องร้อนทันที (เข้าศูนย์ซ้าาา)

อันนี้เล่นใน PC ครับ ตอนเล่นแรกๆก็แลคบ้าง เพื่อนบอกให้อัพเดทไดร์เวอร์การ์ดจอ ก็อัพแล้ว ลื่นขึ้นมาก ละวันนึงก็ ร่วง แลค กระตุก ค้าง
คำนวณด้วยตาแล้ว เหลือ 5FPS 55555+

art4475
20th May 2015, 20:10
ผมพึ่งลงวินโด้ใหม่เมื่อวันเสาที่ผ่านมานี่เองครับ โหลด เล่นก็กระตุกเหมือนเดิมเลย
อยากร้องไห้หนักมาก TT

nakuno
20th May 2015, 20:23
ได้ไปยุ่งปรับอะไรใน Bios รึป่าวครับ cpu over voltage error มันคือไฟไม่สมดุลรึว่าไฟเกิน ถ้าเคย OC ก็ไปปรับลดซะ
แต่บางทีอาจจะซวยถึงขนาดเป็นที่ภาคจ่ายไฟ บนบอร์ด ยังไงถ้าลองแก้แบบพื้นฐานหมดแล้วไม่หายลองยกไปร้านเลยครับ

art4475
20th May 2015, 20:41
ได้ไปยุ่งปรับอะไรใน Bios รึป่าวครับ cpu over voltage error มันคือไฟไม่สมดุลรึว่าไฟเกิน ถ้าเคย OC ก็ไปปรับลดซะ
แต่บางทีอาจจะซวยถึงขนาดเป็นที่ภาคจ่ายไฟ บนบอร์ด ยังไงถ้าลองแก้แบบพื้นฐานหมดแล้วไม่หายลองยกไปร้านเลยครับ

ไม่เคย OC ครับ Bios ก็ไม่ได้ยุ่งอะไรนะ ผมไป Default มันแล้วก็ไม่หาย น่าจะเป้นที่การจ่ายไฟ
แต่มันไม่ได้ขึ้น CPU Over voltage อะไรนั้นทุกครั้งที่เปิดนะครับ เป็นแค่บางโอกาศ แล้วแต่อารมณ์มัน
สงสัยคงต้องยกไปร้าน ><

snoopkoo
20th May 2015, 21:05
ซิลิโคน cpu หมดปะครับ.ลองถอด cpu มาเช็คดูครับ

อุณภูมิเท่าไหร่ครับ เดาๆดูน่าจะ เยอะแน่ๆ

art4475
21st May 2015, 01:16
ซิลิโคน cpu หมดปะครับ.ลองถอด cpu มาเช็คดูครับ

อุณภูมิเท่าไหร่ครับ เดาๆดูน่าจะ เยอะแน่ๆ

อุณภูมิ ปกติครับ