PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับสอบใบขับขี่มอไซครับ

dan34547
21st May 2015, 00:35
คือว่าต้องเตรียมอะไรบ้างครับแล้วมีสอบอะไรบ้าง กี่วันอะครับ ใครไปสอบมาแล้วเข้ามาบอกหน่อยนะครับ

nakuno
21st May 2015, 00:51
แทบไม่ต้องเตรียมตัวอะไรเลยครับ มันอยู่กับชีวิตประจำวันทั้งหมดเลย ตั้งแต่เริ่มขับจนไปถึงข้อกฎหมาย
สิ่งที่ต้องเตรียม บัตรประชาชนจริง+สำเนา และใบรับรองแพทย์
1.ทดสอบสรรมทภาพร่างกาย
2.สอบข้อเขียน
3.สอบขับขี่
ถ้าไปช่วงเช้ายังไงก็เสร็จในวันเดียว

dan34547
21st May 2015, 01:00
ขอบคุณครับ ผมว่าจะไปสอบวันศุกร์นี้พอดี คงต้องอ่านเรื่องกฏหมาย

nakuno
21st May 2015, 01:08
บอกได้คำเดียวครับว่า อบรม โคตะระน่าเบื่อสุดๆแนะนำให้ดื่มกาแฟรึm150 ซัก2กระป๋องก่อนเข้าไป อิอิ
อ่อแล้วอย่าตกใจนะครับ ใบขับขี่ใบแรกจะมีอายุแค่1ปี หลังจากนั้นเราไปต่อใบขับขี่ก็จะได้แบบ5ปี แถมไม่ต้องสอบข้อเขียน+สอบขับขี่แล้ว แค่ต้องทดสอบสมรรถร่างกายกับยื่นเอกสารนิดหน่อย

ironmanzaaaza
21st May 2015, 01:08
พี่ nakuno ครับ พอดีจะนอกเรื่องนิดนึง ไม่รู้ว่าจะส่งข้อความส่วนตัวยังไง ผมอยากถามเรื่องเกม AVA น่ะครับ.

nakuno
21st May 2015, 01:29
พี่ nakuno ครับ พอดีจะนอกเรื่องนิดนึง ไม่รู้ว่าจะส่งข้อความส่วนตัวยังไง ผมอยากถามเรื่องเกม AVA น่ะครับ.

ระดับสมาชิกยังไมถึงมั้งครับ สมัคเกิน10วัน ถึงจะโพส-ส่งข้อความได้

ปล.ถ้าจะมาแอบถามหาบ้านGMกุ๊กรึป่าว :stop

ironmanzaaaza
21st May 2015, 20:47
ป่าวครับ Server Thai ได้ปิดตัวลงและผมได้ลงของ Steam เล่น มันดันเล่นไม่ได้ซะงั้นน่ะครับ

nakuno
21st May 2015, 22:50
ป่าวครับ Server Thai ได้ปิดตัวลงและผมได้ลงของ Steam เล่น มันดันเล่นไม่ได้ซะงั้นน่ะครับ

ช่วยไปสร้างกระทู้ในหมวด PC Game - Talk ก็ได้ครับ จะได้ไม่รบกวนกระทู้คนอื่นเค้า

DukeInth
22nd May 2015, 00:25
ตอบกระทู้ตอนนี้ทันไหม :)

สิ่งที่ต้องเตรียม
1.บัตรประจำตัวประชาชน + สำเนา
2.ใบรับรองแพทย์
แนะนำไปแต่เช้าก็ดีเพราะเดี๋ยวคิวหมดก่อน(แล้วแต่พื้นที่เขารับอบรมกันกี่คน)
ส่วนใหญ่น่าจะทำสองวัน(ขนส่งสาขาจังหวัดของผมก็ทำสองวัน จักยานยนต์กับรถยนต์อบรมและสอบพร้อมกัน)
วันแรกตรวจร่างกาย(การตอบสนอง ตาบอดสี) อบรมทฤษฎี ข้อกฏหมาย และสอบข้อเขียน(เดี๋ยวนี้คงเปลี่ยนเป็นสอบเครื่องคอมหมด จักยานยนต์และรถยนต์ข้อสอบชุดเดียวกัน)
-ข้อสอบส่วนใหญ่จะเป็นป้ายจราจร รองลงมาก็เกี่ยวกับเรื่องพวกภาษี พรบ. 45/50 ผ่านอย่างน้อย
-กรณีคะแนนไม่ถึง 45 จะได้กระดาษอะไรสักอย่างเพื่อมาสอบใหม่ในวันถัดไปได้ ไม่ต้องอบรม
วันที่สองสอบปฏิบัติ
-วันสอบปฏิบัติแปปเดียวก็เสร็จ จักรยานยนต์มีท่าสอบ 3 ท่า เท่ากับรถยนต์ แนะนำให้ใช้รถยนต์หรือจักรยานยนต์ที่ใช้อยู่เป็นประจำ มันชินมือ
+จักยานยนต์ = หยุดรถที่ป้ายหยุดห้ามเลยป้าย,ขี่หลบกรวยซิกแซก,ขี่บนพื้นต่างระดับทางตรง แล้วแต่พื้นที่จะเอาท่าไหนมาสอบก่อนหลัง
+แถมรถยนต์ให้ เกียร์ออโต้ = หยุดรถที่ป้ายหยุดห้ามเลยป้าย,ขับและถอยเป็นเส้นตรงห้ามชนเสาที่เขาตั้งไว้,ถอยรถจอดเข้าซองโดยใช้ไม่เกิน 7 เกียร์
เกียร์ธรรมดา = หยุดรถที่ป้ายหยุดห้ามเลยป้าย,ขับและถอยเป็นเส้นตรงห้ามชนเสาที่เขาตั้งไว้,จอดรถบนเนิน 45 องศา ห้ามให้รถไหล
+กรณีสอบไม่ผ่านหรือตกท่าใดท่าหนึ่งจะได้กระดาษเหมือนตอนสอบทฟษฎีไม่ผ่าน แล้วสามารถมาสอบได้อีกทีตามเวลาที่เขานัดหรือภายใน 90 วัน

ถ้าสอบผ่านทุกอย่างก็รอเขาเดินเรื่องและรอเรียกถ่ายรูป เสร็จภายในวันนั้น และใบขับขี่ที่ได้จะเป็นใบขับขี่แบบชั่วคราวแถบสีเขียวๆ
**เดี๋ยวนี้กฏหมายออกมาใหม่ ทำครั้งแรกได้ใบชั่วคราวแบบ 2 ปีเลยสำหรับรถยนต์ ไม่แน่ใจว่ารวมถึงจักรยานยนต์ด้วยหรือเปล่า**

ขอให้ จขกท. โชคดีในการสอบไม่มีอะไรยาก แต่คนขับรถเป็นสิบๆปีมาสอบแล้วตกก็เห็นกันบ่อยอยู่ 5555