PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : โน๊ตบุ๊คผมใบพัดการ์จอมันไม่หมุนครับ

grammazaza
29th May 2015, 20:50
ตอนซื้อมาใหม่ๆเวลาเล่นเกมจะได้ยินเสียงใบพัดชัดและเล่นเกมลื่นมากๆครับแต่ตอนนี้(ผ่านไป4ปี)ตอนเล่นเกมไม่มีเสียงเลยครับหน่วงโคตรๆอีกต่างหากผมต้องแก้ขัดไปก่อนยังไงดี

ปล.ผมยังไม่อยากซื้อคอมหรือเครื่องเกมใหม่จะเข้ามหาลัยปีหน้าละ

piekie
29th May 2015, 21:29
ใบพัดการ์ดจอโน๊ตบุ๊ค มันไม่มีนะครับท่าน
พัดลืมระบายความร้อนเฉยๆกระมัง

grammazaza
29th May 2015, 21:43
ใบพัดการ์ดจอโน๊ตบุ๊ค มันไม่มีนะครับท่าน
พัดลืมระบายความร้อนเฉยๆกระมัง

สงสัยคอมจะเก่าไปละจริงๆผมจะอดทนใช้เอาละกันครับ

zerosistem
29th May 2015, 21:55
ซ่อมระบบระบายความร้อน (เปลี่ยนพัดลม ทาซิลิโคนตามจุดสัมผัสต่างๆ)
ระบายความร้อนด้วยวิธีอื่นๆ ใช้พัดลมตั้งพื้นธรรมดา หรือพัดลมตัวเล็กๆช่วย (ช่วยได้บางส่วนถ้าวางระบบเส้นทางลมดีๆ ใช้แก้ขัดไปก่อน แต่เล่นเกม-ใช้กราฟิคหนักๆก็เอาไม่อยู่นะ)
เปิดแอร์แล้วใช้พัดลมเป่าก็พอไหว แต่จะเปลืองค่าไฟไม่ค่อยจะคุ้มหรอก

ถ้าความร้อนสูงๆการประสิทธิภาพการทำงานจะตกมากทำให้หน่วง
เอาไปซ่อมดีกว่าถ้าจะยังใช้ตัวเดิมต่อ ก่อนที่อะไหล่มันจะไม่มี

littlefox
29th May 2015, 23:49
สงสัยคอมจะเก่าไปละจริงๆผมจะอดทนใช้เอาละกันครับ

อย่าทนลองเอาไปให้ร้านดูซักนิด = ="

เดียวคอมมันจะพังเร็วกว่าเก่านา

grammazaza
30th May 2015, 09:23
ซ่อมระบบระบายความร้อน (เปลี่ยนพัดลม ทาซิลิโคนตามจุดสัมผัสต่างๆ)
ระบายความร้อนด้วยวิธีอื่นๆ ใช้พัดลมตั้งพื้นธรรมดา หรือพัดลมตัวเล็กๆช่วย (ช่วยได้บางส่วนถ้าวางระบบเส้นทางลมดีๆ ใช้แก้ขัดไปก่อน แต่เล่นเกม-ใช้กราฟิคหนักๆก็เอาไม่อยู่นะ)
เปิดแอร์แล้วใช้พัดลมเป่าก็พอไหว แต่จะเปลืองค่าไฟไม่ค่อยจะคุ้มหรอก

ถ้าความร้อนสูงๆการประสิทธิภาพการทำงานจะตกมากทำให้หน่วง
เอาไปซ่อมดีกว่าถ้าจะยังใช้ตัวเดิมต่อ ก่อนที่อะไหล่มันจะไม่มี

ผมพึ่งรู้ว่ามันมีอาการแบบนี้ด้วยตั้งแต่ซื้อมาผมก็ไม่ค่อยได้ดูเเลคอมผมเท่าไหร่ขอบคุณครับๆ

Igotyoubaby
30th May 2015, 10:01
อาจจะมีฝุ่นเยอะก็ได้นะลองแกะมาทำความสะอาดดูหน่อย

Gzerk111
30th May 2015, 10:10
ถ้าเป็นเกมมิ้งโน๊ตบุค ต้องชำแหละเครื่องออกมาทำความสะอาดครับ อย่างน้อย 2ปี ครั้ง ที่มันหน่วงๆเพราะ ระบายความร้อนไม่ดีแล้ว