PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : นอนอย่างไร ในที่ ที่มีเสียงดัง??

suppermama
31st May 2015, 19:01
ผมเป็นคนนอนหลับยากครับ ถึ่งแม้จะเหนื่อยก็ตาม ทรมาณมากเวลามีเสียงรบกวน
อยากจะเอามีดไปปาดคอพวกนี้จริงๆ แต่อันความจริงเราไม่ได้อยู่บนโลก Mad Max
จึงอยากมาถามเพื่อนๆว่า "มีวิธีนอนหลับอย่างไร ในสถานที่มีเสียงรบกวน" เพราะผมอยู่หอครับ
เรียนที่มาเลเซีย ในหอเต็มไปด้วย "Chinese people" ฝันร้ายชัดๆ ฆ่ากูเถอะ เสียงดังมว๊ากกก
เฮกันทุกคืน หยั่งกะ Liverpool ได้แชมป์ ฮวย!! ตามนี้หละครับ ขอบคุณครับ...

sertnalove
31st May 2015, 19:06
วิธีนี้ต้องใจถึงจริงๆครับ เปิดหนังโป๊ดังๆ ชักว่าวโชว์มัน เอาแบบน้ำว่าวพุ่งปรี๊ดๆกระเด็นให้มันเห็นไปเลย เดี๋ยวมันจะเริ่มเงียบๆกันเอง

universalpt
31st May 2015, 19:07
ลองใช้เสียงเพลงดูครับ เอาเป็นเพลงที่ทำให้ผ่อนคลาย หรือเปิดเสียงธรรมชาติ ฝนตก เสียงในป่าอะไรประมาณนี้ดูครับ

THE MIZ
31st May 2015, 19:09
ใส่หูฟังฟังเพลงซะจบครับ ผมใช้วิธีนี้แหละไม่ถึง1ชั่วโมงหลับสนิท

SoheeFC
31st May 2015, 20:12
ใช้ความโกรธครับ
ขั้นแรกต้องเปล่งเสียงพร้อมกับเบ่งอึไปในตัวครับ
ถ้าสำเร็จผมคุณจะเปลี่ยนสี และมีออร่าสีเหลืองออกมาจากตัวคุณ

หลังจากนั้นคุณก็ไล่เก็บเรียงตัว

MADAFAKA
31st May 2015, 20:40
ผมเคยครับ ผมลองมาหมดแล้วครับ หาจุกอุดหู ยัดหูฟัง ตกแต่งห้องด้วยผ้าเพื่อลดเสียง ติดป้ายห้ามส่งเสียงดัง ทุบผนัง ไปเคาะห้อง ขวดเบียร์ปา เปิดเพลงแข่ง แจ้งเจ้าของหอ

แต่ผมได้ค้นพบว่า วิธีที่ดีที่สุดคือ... ย้ายหอครับ

benz1230
31st May 2015, 20:49
เอาเอียร์ปลั๊ก หรือ สำลีอุดหูดีกว่าครับ

suppermama
31st May 2015, 21:07
ผมเคยครับ ผมลองมาหมดแล้วครับ หาจุกอุดหู ยัดหูฟัง ตกแต่งห้องด้วยผ้าเพื่อลดเสียง ติดป้ายห้ามส่งเสียงดัง ทุบผนัง ไปเคาะห้อง ขวดเบียร์ปา เปิดเพลงแข่ง แจ้งเจ้าของหอ

แต่ผมได้ค้นพบว่า วิธีที่ดีที่สุดคือ... ย้ายหอครับ

อันนั้นขอเป็นตัวเลือกสุดท้ายครับ

Gzerk111
31st May 2015, 21:41
ธรรมดามากครับ ต่อให้มาเป็น Chinese alliance ก็ยังสู้ จั๊กจั่นไปอยู่ในท่อไม่ได้ :) นอกจากนอนไม่หลับหูยังดับอีกต่างหาก ย้ายหอไม่ก็ไปนอนที่คณะเอา(มาเลย์ทำได้ปะ) ฮ่าๆ

Mcarmy
31st May 2015, 22:26
เอาดีๆนะครับ

ใส่หูฟังครับ ผ้าคาดตาครับ แต่ต้องตั้งนาฬิกาปลุกด้วยนะ ปิดทุกทางแล้วเดี๋ยวไม่รู้เรื่องอะไรเลย

ตั้งสมาธิง่ายๆ ไม่ต้องเอาใจไปสนใจเสียงพวกนั้น คิดว่า พรุ่งนี้จะเอาไงต่อหรือ จินตนาการไปเรื่อยๆ

Noname1
31st May 2015, 22:35
เคยเจอเหมือนกัน สำหรับผมจะใส่หูฟังที่มี bass หนักๆ หรือพวก in-ears พวกนี้จะกลบเสียงภายนอกได้ แล้วเปิดเพลงเบาๆไม่ต้องถึงขนาด metal rock hardcore อะไรพวกนั่นเอาประมาณ maroon5 หรือ 30 second to mars เปิดเสียงให้อยู่ประมาณ 6-7 พอทีจะสามารถหลับได้(หรืออาจจะดังกว่านี้ก็ได้) จากนั่นก็หลับตาแล้วพยายามอินกับเพลง(มีอารมณ์ร่วมไปกับเพลง)ซักพักจะรุ้สึกตัวอีกทีก็เช้าแล้วครับ

ผมทำแบบนี้ประจำตอนไปเที่ยวต่างประเทศ หรือ นอนสถานที่ที่ไม่คุ้นเคย หรือเพิ่งมานอนสถานที่นี้เป็นครั้งแรก

shisaku
1st June 2015, 01:07
ใช้ที่อุดหู แบบเป็นโฟม หาชื้อได้ทั่วไป ผมก็เคยเจออาการนี้ ลองมาหมดทุกวิธี แต่ไม่ได้ผล ปัญหามันไม่ได้อยู่ที่เรา เราควบคุมเสียงไม่ได้ ต้องแก้ที่ปลายเหตุ คือหาอะไรมาอุดหูซะ แรกๆอาจจะแปลกๆ อาจจะรู้สึกขัดๆตอนนอน แต่เชื่อเถอะ ผ่านไปซักสองสามวันจะชิน แล้วก็จะมีความสุขกับการนอนมากๆ แนะนำหาแบบโฟมนิ่มๆ ใช้ซักอาทิตย์แล้วเปลี่ยน แล้วก็แนะนำอีกข้อคือ ควรทำความสะอาดหูก่อนใช้งาน คือแคะหูนั่นละ ทำให้รูหูสะอาดก่อนใช้ทุกครั้ง จะได้ไม่มีเชื้อโรค