PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอคำแนะนำการศึกษาต่อมหาวิทยาลัยหน่อยครับ...

natchakrit0
4th June 2015, 17:55
อยากให้แนะหน่อยว่ามี่ไหนดีอะไรงี้อ่ะครับ
ผมเป็นนชอบถ่ายรูปครับ ว่างๆก็ถ่ายแล้วแต่งลงเฟสให้มันสวยๆอ่ะครับ อดิเรกก็ประมาณนี้
ผมวาดรูปไม่เก่ง เก่งอังกฤษนิดนึงครับ ก็ประมาณนี้แหละครับ อยากเรียนไปทางช่างภาพอ่ะครับ
แต่จบไปผมอยากทำงานแบบฟรีแลนซ์อ่ะครับ ไม่อยากเป็นมนุษย์เงินเดือน...ไม่รู้สิครับ ลองแนะนำผมหน่อย
ที่ไหนมันเหมาะสำหรับผมบ้างครับ ขอบคุณครับ

iglowing
5th June 2015, 01:30
เรียนอะไรก็ได้ที่ตัวเองชอบ สายถ่ายภาพไม่ต้องเรียนตรงก็ได้นะ ถ้าอยากเรียนจริงๆเรียนตรงเลยก็ได้ คณะไรไม่รู้ แต่ที่มอรังสิตเรียกว่า คณะโฟโต้

ปล.คนถ่ายรูปเหมือนกัน

SoNy009
5th June 2015, 01:36
นิเทศไหม ถ่ายภาพ ก็คงต้องนิเทศละ จบไปก็รับถ่ายรุปทั่วไป
จริงๆเรียนอยู่ก็ทำได้นะ หรือบางทีฝึกฝนเอาเองยังได้

kaio256k
5th June 2015, 02:28
มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลกรุงเทพ มีนะสาขาถ่ายภาพและภาพยนต์

L4ST7T4ND
5th June 2015, 03:10
ถ้าเก่งก็เข้ามรัฐดีกว่าลาดกระบัง ( รู้สึกจะมีคณะ,ภาคที่เกี่ยวกับคณะถ่ายรูปนะ )
ถ้าไม่ซีเรียสก็มรังกิต เทคโนโลยีเค้าดี สื่อเค้าครบ คณะมีเฉพาะเลย ถ่ายภาพ ทำหนังเนี่ย
มกรุงเทพก็ครบอยู่นะ นิเทศน่ะ

เรื่องจบอยากทำงานอะไร
มันเป็นกันทุกคนล่ะครับ ไม่อยากเป็นมนุษย์เงิน
พอเอาเข้าจริงๆ ก็ต้องไปรับเงินเดือนกันหมด จะ fulltime หรือไม่เต็มตัวก็ว่ากันไป

คุณเจ๋งจริงหรือเปล่า คุณเก่งขนาดไหนล่ะ ที่จะ ถ่ายภาพ Freelance ได้แบบมีงาน มาตลอด
ช่างถ่ายภาพมีเยอนะครับ

ฉะนั้นเรื่องจบไปทำอะไร คิดไว้พอคร่าวๆก็พอ ไว้เรียนค่อยวางแพลนจริงจังอีกที
ผมว่าตอนนี้หาที่เรียนก่อนนะ ใจเย็นๆ

natchakrit0
5th June 2015, 19:34
ขอบคุณทุกคนมากครับ :thank