PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามปัญหาเรื่อง เปิดคอมไม่ติดคับ

hoolbast
5th June 2015, 15:07
ตามหัวข้อคับ ไฟเข้าบอร์ดปกติแต่พัดลมไม่หมุน

ลองต่อตรงแล้ว พัดลม psu หมุนแต่เบา จิ้มเปิดเคื่องตรงบอร์ดก็ไม่ติด อาการไม่มีเลยคับ เล่นแล้วปิดเครื่องปกติ เช้ามาอีกวันเปิดไม่ติดเลยคับ

สเป้ค cpu core2duo mb p5kpl ram 3gb pdu starmax 450w

jo2014
5th June 2015, 15:22
จิ้มเปิดเครื่องตรงบอร์ดก็ไม่ติด.....หมายความว่าจิ้มแล้วทุกอย่างเงียบสงบไม่มีการทำงาน แต่มีไฟเข้าบอร์ดปกติ
psu อาจจะเสีย ไม่ก็บอร์ดพังครับ .....มี psu อีกตัวมาเทส ละรู้เลย

hoolbast
5th June 2015, 15:22
บอกความคืบหน้าคับ มะกี้เอาถ่านไบออสมาเปลี่ยน พัดลม cpu หมุนแล้วคับแต่ยังเงียบอยู่ ้

jo2014
5th June 2015, 15:33
บอกความคืบหน้าคับ มะกี้เอาถ่านไบออสมาเปลี่ยน พัดลม cpu หมุนแล้วคับแต่ยังเงียบอยู่ ้

ผมเคยเจอนะ ...เปิดทำงานพัดลม cpu หมุน แค่ภาพไม่มา ....งมตั้งนาน ที่แท้ psu เสื่อม
เอา psu ตัวใหม่มาใส่ ภาพมาเลย ... ถึงบอก กรณีของท่านเริ่มจะคล้ายๆละ
เครื่องก็คงแก่เต็มทนแล้ว....ถึงบอกให้แน่ใจต้องมีของเทส
ลองๆเช็คไปครับ เป็นไปได้ทั้ง2อย่างละ

hoolbast
5th June 2015, 15:45
เปิดเข้าหน้าเดสทอปได้แล้วครับ

พอชัดดาว ไม่ติดอีกแล้ว ผมง่ามีสาสไฟขาดในแน่เลย

hoolbast
5th June 2015, 18:54
ช่วยหน่อยครับ พอดีว่าจะซื้ออะไหล่ อยากให้ฟันธฃให้หน่อยคับ

oQLollipopBoyQo
5th June 2015, 18:58
เมนบอร์ด ปลิ้ววว

jo2014
5th June 2015, 19:07
เอา psu ก่อนมะ เสปคใช้ตัวละสามสี่ร้อยน่าจะเอาอยู่นะ
ท่าทางจะใช้มาหลายปีแล้ว เปลี่ยนใหม่เลยก็ดี ตัวเก่าคุ้มแล้วละ
หากไม่หาย ก็คงเป้นที่บอร์ด 775 มือ2 มีเยอะ ตัวละไม่เกินพัน
ก็ต้องหามาเปลี่ยน ถ้าจะใช้กันต่อ

NightStalker
15th June 2015, 10:32
พูดตรงๆนะครับ ฟันธงเลยไม่ได้ว่าอะไรเสีย
แต่ต้องเทสเป็นอย่างๆไปครับ
อาการเครื่องเปิดไม่ติด สาเหตุเกิดได้จากฮาร์ดแวร์ทุกอย่างในเครื่อง
เป็นไปได้ถ้าอุปกรณ์ไม่ถึงหรือไม่มีเทส แนะนำให้ยกไปให้ช่างดู เลือกร้านดีๆด้วยครับ เจอคนดีก็ดีไป เจอพวกวางยาก็แย่