PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไมคนไทยถึงชอบนินทากันเอง

multifriend
7th June 2015, 12:01
ทำไมคนไทยถึงชอบนินทากันเอง

PonDox
7th June 2015, 12:12
นั่นสิครับ โดยเฉพาะเพื่อนผู้หญิง เมื่อสมัย ม.1 ม.2 เห็นเพื่อนผู้หญิงชอบนินทากันโคตร ทั้งวันอ่ะ แต่เห็นต่อหน้าก็อยู่กันดีนิ เมื่อก่อนนั่งกับผู้หญิงไง แต่ผู้ชายไม่เคยเห็นนะ
ปล. ผมไม่ได้เหมารวมนะ แค่ในห้องของผม ไม่รู้โรงเรียนอื่นเป็นหรือเปล่า โรงเรียนผมเป็นนะ

KooBABA
7th June 2015, 12:13
มันเป็นเอกลักษณ์ ของคนไทย

ถ้าไม่นินทากัน ก็ไม่ใช่คนไทยแท้ :sweat:sweat:sweat

น่าภูมิใจ หรือว่า น่า สังเวช ดีวะ

นรกตัวสุดท้าย
7th June 2015, 12:54
ไม่ใจพอที่จะพูดตรงๆกับบุคคลที่สามครับ

shisaku
7th June 2015, 12:59
มันไม่ใช่เอกลักษ์ของคนไทย หรืออะไรหรอก ทุกๆคนก็นินทากันทั้งนั้นละ ฝรั่งเมืองนอกเมืองนา ชาวจีน ญี่ปุ่น เกาหลี อะไรก็แล้วแต่ มันก็นินทากันเองทั้งนั้นละ อย่าไปคิดอะไรให้มาก ถ้าคุณได้ยิน หรือได้ฟังเรื่องแย่ๆมา ก็ให้มันจบตรงนั้น อย่าเอามาคิดมาใส่ใจ ทุกๆคนบนโลกมันก็เป็นแบบนี้ละ จะไปเอามาใส่ใจให้ปวดสมองทำไม คิดมากก็เหนื่อยมาก ปล่อยวางซะบ้าง อย่าคิดเยอะ

MADAFAKA
7th June 2015, 13:00
ไม่ใจพอที่จะพูดตรงๆกับบุคคลที่สามครับ

ช่วยทำอักษรให้ใหญ่กว่านี้ และเน้นสีด้วยครับ
เพราะมันคือคำตอบที่ถูกต้องสำหรับคำถามของกระทู้นี้

ประโยคเดียว จบเลย

multifriend
7th June 2015, 13:14
ผมว่านะมีอะไรน่าจะบอกตรงๆ แล้วคนที่เราบอกตรงๆนั้นต้องทำใจไม่ใช่เอะอะต่อยเอะอะต่อยไม่พอใจ เพราะเราพูดความจริงที่เราคิดกับเขาหยั่งงั้น

Zidane
7th June 2015, 13:31
พูดเหมือนประเทศอื่นเค้าไม่นินทากันเนอะ

exodus
7th June 2015, 14:39
เพราะคนเรามันไม่มีความสุขกับสถานะในปัจจุบันของตนเอง+ เวลาว่างเยอะ

steroids
7th June 2015, 15:16
เป็นธรรมชาติของมนุษย์คับ

arada_vivi
8th June 2015, 15:21
เหมือนคุณ จขกท ไงครับ

goblin2536
8th June 2015, 16:33
ประเทสอื่นเขาก็ชอบนินทามั้งครับ ไม่ใช่แค่ไทย

"คนที่ไม่ถูกนินทาเลย ไม่มีในโลก"

ขนาดพระพุทธรูปตั้งอยู๋เฉยๆ ยังถูกนินทาได้เลย

potaepuf
8th June 2015, 16:50
ประเทสอื่นเขาก็ชอบนินทามั้งครับ ไม่ใช่แค่ไทย

"คนที่ไม่ถูกนินทาเลย ไม่มีในโลก"

ขนาดพระพุทธรูปตั้งอยู๋เฉยๆ ยังถูกนินทาได้เลย

ถูกอย่างที่เม้นบนบอกครับ ตามนั้นเลย คนที่ไม่ถูกนินทา ไม่มีในโลก ดังคำที่ ท่านพุทธทาสภิกขุ ได้บอกไว้นั่นแหละครับ

ปล.เรื่องนินทานี่ มีมาตั้งแต่ก่อนพุทธกาล แล้วนะคุณ ^^