PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไม่เข้าใจทำไมคนถึงยังเล่น PS2 กันอยุ่ครับ????

ONE OK ROCK
8th June 2015, 12:29
http://img1.meristation.com/files/imagenes/reportajes/ps2/2013/los_100_mejores_videojuegos_de_ps2/ps21.jpg

เวลาผมไปห้างหรือตามตลาดจะเจอพวกร้านขายเกมตลอด และก็ จะมี แผ่น PS2 xbox360 วางขายกันเพียบ

แต่ประเด็นคือ มีแต่คนไปเลือกซื้อเกม PS2 กันทั้งนั้น เด็ก-ผุ้ใหญ่ ส่วน xbox360 นี่ปล่อยร้างไปเหมือนไม่รุ้จักซะงั้น

ผมก็ไม่เข้าใจว่าคนกลุ่มนี้เค้าตามสังคม คอนโซล เกม พวกนี้บ้างหรือป่าว

และก็ชอบถามว่าเกมใหม่ๆมีบ้างมั้ย เคยเจออยุ่ หลายครั้ง GTA V PS2 มีป่าวครับ MAfia 2 มีแผ่น PS2 มั้ย ขอซื้อ GOD of war 3 PS2 ครับ

ซึ่งคนขายก็บอกมีแต่ใน PS3 xbox360 ครับ ล่ะคนซื้อก็ทำหน้ามึนๆเมือนไม่รุ้เรื่อง *-*

มันแปลกน่ะครับ!!!!!! ทั้งๆที่ ใกล้จะหมดยุค PS3 xbox360 แล้ว จนตอนนี้ PS4 จะเข้ามาแทนที่อีก 1-2ปี ข้างหน้านี้แล้ว แต่คนไม่รุ้จักยังคงเดินหน้าเล่นPS2 ต่อไป เกมใหม่ๆก็ไม่มี :sweat แต่ตัวเองอยากเล่นเกมใหม่ๆทำไมไม่ เก็บตัง ซื้อ PS3 PS4 ไปเลย มือ2 ก็มีเยอะเลยครับ

#อย่างผมเองทุกวันนี้อยากได้อะไรเก็บตังเองตลอดวันละ300อยากได้อะไรก็ได้เพราะอดทนขยันเก็บตัง

PEEIII
8th June 2015, 13:02
ต้องเข้าใจนะครับว่าบุคคลเหล่านี้ส่วนใหญ่ก็ไม่ค่อยมีความรู้ด้านวงการนี้สักเท่าไหร่หรอกครับ

และยิ่งในบ้านเราฝั่งเอเชียก็มักจะชินกับ Sony ซะส่วนใหญ่ ประกอบกับสมัยก่อนก็มีร้านเกมที่มีแต่เครื่องเล่นจากฝั่ง Sony

เช่น PS1 PS2 มีร้านแค่ 1-2% เท่านั้นแหละครับที่จะเอา PS3 XBOX360 เข้ามา

จึงเป็นสาเหตุที่ทำให้เกิดความไม่รู้ ความไม่ชิน ประกอบเนื่องด้วยอาจจะเพราะเกี่ยวกับการเล่นด้านมืดที่มีความยุ่งยากมากกว่าโดยเฉพาะ PS3

แต่ในกรณีของ XBOX360 นั้นเราอาจจะไม่ชินกับ Controller กันซะมากกว่า คนไทยส่วนมากเกินครึ่งแล้วก็ชอบที่จะยึดติดกับสิ่งเดิมๆ

เพราะอาจจะเป็นข้อจำกัดเงินในกระเป๋าหรืออะไรก็ตามแต่ทำให้คนส่วนใหญ่มุ่งไปสนใจกับสิ่งที่ตัวเองถนัดมากกว่า

และยิ่งพวกข่าวสารวงการด้านนี้ บางคนอาจจะไม่มีเวลาว่างมานั่งเปิดข่าวด้านนี้อ่านกัน อาจจเพราะงานหรืออะไรก็ตามแต่นะ

แต่บางคนก็ไม่ใช่จะไม่รู้จักนะพวก PS3 PS4 XBOX360 XBOX One แต่อาจจะสืบเนื่องด้วยราคาเครื่องที่ได้ยินครั้งแรกอาจจะคิดว่าแพง

และการเล่นสายมืดในบางรุ่นนั้นมีความยุ่งยากมากกว่า สุดท้ายก็เอาเงินไปลงทุนกับสิ่งที่ตัวเองมีความคุ้นเคยและเคยชินมากกว่า

อย่าง PS2 ที่เราคาตอนนี้ก็อยู่แค่ 3-4 พันบาท ซึ่งราคาก็ห่างจากพวก PS3 PS4 XBOX360 XBOX One อยู่หลายขุมเลย

piekie
8th June 2015, 13:08
แล้วที่ตอนนี้ผมเล่นเกมส์เครื่อง PS1อยู่ มันแปลกมั๊ยครับ ตอนนี้ผมก็มีแค่PS1 PS2 เกมส์เก่า มันสนุกกว่าเกมส์ใหม่มันก็มีเป็นร้อยครับ
เกมส์ทุกเกมส์ที่เค้าเล่นกัน เค้าไม่เน้นหรอกครับ หรือไม่รู้หรอกว่าเกมส์ไหนเกมส์เก่าเกมส์ใหม่
เกมส์มีให้เลือกเยอะ บางคนจะไปซื้อเกมส์ ยังไม่รู้เลยว่าจะซือ้เกมส์อะไร ไปดูหน้าเห็นแล้วโดนก็ซื้อมาเล่น แค่นั้นครับ ไม่มีไรมาก
คนเหล่านั้น เค้าไม่ติดตามหรือเข้าเว็บเพื่อมาดูข่าวเกมส์ เหมือนพวกท่านๆหรอกครับ
สมัยก่อนเพล2เป็นอะไรที่คนธรรมดาหยิบต้องยากมาก ทุกคนไฝ่ฝันที่อยากจะได้มัน
แต่เดี๋ยวนี้ตัวเครื่องราคาทือสองแค่หลักพัน แผ่นก๊อปหาง่าย ราคาแค่ไม่กี่บาทครับ
ส่วนเกมส์ใหม่ๆ เครื่องใหม่ๆ ท่านอย่าหวังเลยครับ ว่าจะได้ตังจากกลุ่มคนเหล่านั้น
คนที่อยากจะได้หน่ะมี แต่เงินซื้อมันหายาก พวกเค้าเลยคิดแบบนั้น แต่พวกเค้าไม่ผิด มันเป็นสิทธิ์ของเค้า

ส่วนตังที่ท่านเก็บ แบมือขอพ่อแม่ หรือว่าทำงานหาเงินเองหล่ะครับ
ส่วนตัวผมทำงานเป็นพนักงานประจำของบริษัทแห่งหนึ่ง ยังไม่มีปัญาซื้อแม้กระทั้งเครื่องXbox360หรือPS3มือสองเลยครับ

และนี่แหละครับ คือเหตุผล.....

potaepuf
8th June 2015, 13:08
ผมจะขอตอบตามคำถามของคุณนะครับ อันนี้อาจเป็นความเห็นส่วนตัว ด้วยบางส่วน

-เด็ก ผู้ใหญ่ ที่ยังเล่นเกม PS2 อยู่ เพราะว่า เกมมีความหลากหลายครับ มีเกมเยอะมากด้วย ก็มีหลายเกมให้เล่นสนุกๆ เช่น Battle Stadium D.O.N. เกมวินนิ่ง Metal Gear Solid God of War หรือเกมฮิตอย่าง Final Fantasy X/X-2 และภาค XII

-เขาก็คงติดตามข่าวสารกันแหละครับ แต่ผมคิดว่า หายคนไม่มีเงินเยอะขนาดไปซื้อ PS3 หรือ PS4 หรือ Xbox360 ที่ฮิตกันอยู่

-ถ้าไม่ได้ติดตามข่าวสารจริง เขาคงคิดว่า เกมเหล่านี้มันลง Gen PS2 ด้วยไงครับ มันก็เลยไม่รู้เรื่อง GTA V Call of Duty ภาคหลังๆ หรือเกมอื่นๆ ในปัจจุบัน เขาไม่ลง PS2 กันแล้ว

-และอีกอย่างหนึ่งก็คือ เบื่อเกมปัจจุบันแล้วก็มีครับ เลยอยากกลับไปเล่นเกมเก่าๆ ให้ย้อนความหลัง ก็มีเช่นกันครับ

ปล.ตอนนี้เล่น FF X ของอิมู PS2 และ FreeStyle 2 Online ของ Steam ^^

Eucliwood Hellscythe
8th June 2015, 13:13
เครื่องอะไรเหรอฮะผมยังไม่เคยเล่นเลย

Shirone
8th June 2015, 13:25
ก็คนพวกนั้นเขาไม่ได้เข้ามาติดตามข่าวสารอะไรมากมายอะ เป็นแค่คนที่มีความต้องการเล่นเกมส์ในระดับ ธรรมดาๆ

=Galaxy Ag=Z
8th June 2015, 13:28
เครื่องอะไรเหรอฮะผมยังไม่เคยเล่นเลย

ยังไม่เคยก็ลองซะสิ

KooBABA
8th June 2015, 14:09
http://img1.meristation.com/files/imagenes/reportajes/ps2/2013/los_100_mejores_videojuegos_de_ps2/ps21.jpg

#อย่างผมเองทุกวันนี้อยากได้อะไรเก็บตังเองตลอดวันละ300อยากได้อะไรก็ได้เพราะอดทนขยันเก็บตัง

:eek::eek::eek::eek::eek:

นั้นมันค่าข้าวเรา ทั้งอาทิตย์เลยนะ

DeadCarnival
8th June 2015, 14:12
เหตุผลมันก็แล้วแต่บุคคลนะครับ ลองคิดดูจากมุมมองคนอื่นๆดู แล้วคุณจะได้คำตอบเองครับ

LoSTe_[DeFronZo]
8th June 2015, 14:31

นั้นมันค่าข้าวเรา ทั้งอาทิตย์เลยนะ

เดี๊ยวนะ วันละสามร้อย คือเงินเก็บ สิบวัน คุณได้เงินเก็บเท่ากับเงินเดือนเด็ก ม6 วอทเดอะฟิช

Guardian
8th June 2015, 14:32
คาสสิค lv.2 ครับ ไม่ต้องเน้นสมจริงมาก แต่เล่นแล้วนึกถึงเวลาเก่าๆทำนองนั้น
ไม่แปลที่คนบางกลุ่มจะเลือกเสพเครื่องเกมส์นี้เลยครับ ลองนึกดูตอนเล่น bloody roar อะไรแบบนี้อ่ะครับ 55 55
และอีกอย่างคือราคาแผ่น นั้นแหละ

PEEIII
8th June 2015, 14:34

ผมก็อาทิตย์ละ 200 นะ

Michiri
8th June 2015, 14:47
หมายความว่าพอเครื่องเกมรุ่นใหม่ๆมาผมก็ต้องวางเครื่องเก่าทิ้งให้ฝุ่นเกาะเหรอครับ ?

OhyeahH
8th June 2015, 15:03
จนตอนนี้ผมยังเล่น ffxii yakuza1,2 อยู่เลยครับ:gamer:gamer ps3ไม่ได้จับประมาณ3เดือนเเล้วมั้ง :p:p
ส่วนเรื่องของคนที่ถามเกมนู้นเกมนี้นี่ อาจเป็นเพราะเขาไม่ได้มานั่งอ่านข่าว เล่นเน็ตทั้งวัน ติดตามเกมนุ้นเกมนี้ทุกๆวันหรอกนะ
เขาอาจจะไม่รู้จริงๆ เเค่ได้ยินมาเกมนู้นเกมนี้สนุกเเต่ตัวมีเเค่นั้นเลยถามไว้ก่อน เห็นในคลิปนู้นคลิปนี้เล่นเลยอยากเล่นตาม เเต่ไม่มีps3-ps4 เเต่ตัวเองมีเเค่ps2 เลยถามไปเผื่ออาจจะมีลง

AkaHitoha
8th June 2015, 15:03
ตัวที่มีอยู่ยังเล่นไม่จบเลย อย่าง FF เนี๊ยะตอนนี้บางภาคจนป่านนี้ยังเล่นไม่จบเลย (=_=")a โดนโปรเจกค์อื่นแทรกตลอดๆ
อีกอย่างบางเกมต่อให้เล่นจบแล้วก็ยังอยากเล่นใหม่เรื่อยๆก็มีค่ะ

ไม่ใช่ไม่ติดตามข้อมูลข่าวสารนะคะ เกมใหม่ก็เล่น แต่เกมเก่าก็ไม่ทิ้งอะค่ะ มันมีเสน่ห์ในตัวของมันเองอะ

donteedon
8th June 2015, 15:22
ผมยังเล่น kunio จากเครื่องเกมตลับอยู่เลยนะคัฟ...เพราะเกมมันเล่นสนุกมาตั้งแต่เรายังเด็กอ่ะ....เล่นกี่ทีๆ ก็คิดถึงวันเก่าๆ

L4ST7T4ND
8th June 2015, 15:24

เครื่อปักเสาเข็มทำป้ายอนิเมะหน้าทางเข้าจังหวัดครับ

ILoveJKG
8th June 2015, 15:25
เขามีเหตุผลส่วนตัวกันทั้งนั้นแหละครับ
- เพราะชอบเกมเก่าๆ เล่นได้ไม่เบื่อ นึกถึงวันเก่าๆ
- ยังไม่มีกำลังทรัพย์มากพอที่จะซื้อเครื่องรุ่นใหม่ๆ แพงๆ เครื่องหลักหมื่น แผ่นอีกหลักพัน!!!
- อาจจะมีกำลังทรัพย์ แต่ยังไม่อยากซื้อเครื่องรุ่นใหม่ๆ
- เสียดายเงิน เอาไปใช้อย่างอื่นดีกว่า
- โตๆกันแล้ว เลยคิดว่าวัยทำงาน คงไม่ค่อยมีเวลามานั่งเล่นเกม

ONE OK ROCK
8th June 2015, 15:57
แล้วที่ตอนนี้ผมเล่นเกมส์เครื่อง PS1อยู่ มันแปลกมั๊ยครับ ตอนนี้ผมก็มีแค่PS1 PS2 เกมส์เก่า มันสนุกกว่าเกมส์ใหม่มันก็มีเป็นร้อยครับ
เกมส์ทุกเกมส์ที่เค้าเล่นกัน เค้าไม่เน้นหรอกครับ หรือไม่รู้หรอกว่าเกมส์ไหนเกมส์เก่าเกมส์ใหม่
เกมส์มีให้เลือกเยอะ บางคนจะไปซื้อเกมส์ ยังไม่รู้เลยว่าจะซือ้เกมส์อะไร ไปดูหน้าเห็นแล้วโดนก็ซื้อมาเล่น แค่นั้นครับ ไม่มีไรมาก
คนเหล่านั้น เค้าไม่ติดตามหรือเข้าเว็บเพื่อมาดูข่าวเกมส์ เหมือนพวกท่านๆหรอกครับ
สมัยก่อนเพล2เป็นอะไรที่คนธรรมดาหยิบต้องยากมาก ทุกคนไฝ่ฝันที่อยากจะได้มัน
แต่เดี๋ยวนี้ตัวเครื่องราคาทือสองแค่หลักพัน แผ่นก๊อปหาง่าย ราคาแค่ไม่กี่บาทครับ
ส่วนเกมส์ใหม่ๆ เครื่องใหม่ๆ ท่านอย่าหวังเลยครับ ว่าจะได้ตังจากกลุ่มคนเหล่านั้น
คนที่อยากจะได้หน่ะมี แต่เงินซื้อมันหายาก พวกเค้าเลยคิดแบบนั้น แต่พวกเค้าไม่ผิด มันเป็นสิทธิ์ของเค้า

ส่วนตังที่ท่านเก็บ แบมือขอพ่อแม่ หรือว่าทำงานหาเงินเองหล่ะครับ
ส่วนตัวผมทำงานเป็นพนักงานประจำของบริษัทแห่งหนึ่ง ยังไม่มีปัญาซื้อแม้กระทั้งเครื่องXbox360หรือPS3มือสองเลยครับ

และนี่แหละครับ คือเหตุผล.....

เอิ่ม.... ผมทำงาน ครับ *-* เรียนมหาลัยแล้ว

ผมแค่ถามความเห็นส่วนอื่นๆว่าคิดยังไงเพราะอะไร ไม่ได้มาดราม่า

bank9398
8th June 2015, 16:05
คลาสสิก คำเดียว

topperioz
8th June 2015, 16:20
ต้องเข้าใจก่อนว่า เราอยู่ในประเทศโลกที่3ครับ
ประเทศที่มีข่าวยิงกันทุกวัน เด็กหายทุกวัน ฆ่าข่มขืน ฯลฯ

ล้าหลังกว่าญี่ปุ่นเยอะครับ
จนเวียดนามเค้าแซงละ

แล้วก็มาดูเรื่องเกม
ทุกวันนี้บ้านเรายังมีเครื่อง family ขายเลย ผมเคยเหนนะ
มาริโอ้ คอนทร้า ฯลฯ 300เกมในตลับเดียว
ps1 ก็ยังมีขายอยู่ เคยเห็นที่บิ๊กซี โลตัส
ps2 นี่ถือว่าไฮโซแล้วครับ

xbox360 คนยิ่งไม่รุจักใหญ่ บางคนนี่นึกว่าเครื่องเล่นหนังโป๊ เหนชื่ออะไรxx

ผมเล่นps4 เพื่อนบอกว่ามิงนี่รวยมาก
แต่ผมไม่คิดอย่างนั้นเลย เพราะประหยัดกว่าเล่นเกมคอมเยอะ ถ้าซื้อแท้นะ

SoNy009
8th June 2015, 16:57
ผมงง เรียนจนมหาลัยแล้ว คำถามง่ายๆ ที่น่าจะรู้ๆกันอยู่แล้วนะครับ
บางทีลองพิจารณาคำถามก่อนก็ได้ครับ ทำเหมือนเป็นเด็กแบ๊วถาม

kidsylenser
8th June 2015, 17:13
รุ่งน้องผมคนนึงมันซื้อ PS2 มาเล่น PES ตัวเก่า ๆ มันบอกของ PC ไม่ได้เรื่อง

แล้วมันก็บอกว่าเดี๋ยวค่อยไปหาเกม PS2 เก่า ๆ น่าสนใจมาเล่น มันบอกมีอีกเยอะให้ลอง

kurolykan
8th June 2015, 17:50
ืทำไมถึงยังเล่น PS2 อยู่ ก็แล้วเกมใน Gen ใหม่มามันหาความหลากหลายได้เท่า Gen เก่าๆ ไหมล่ะ ผมว่ามันน้อยลงไปเยอะมากเลยนะ อาจจะเพราะทุนต้องหนาจริง ถึงจะทำเกมลง Gen หลังๆ ได้
Xbox 360 สมัยผม ก็มีคนเล่นอยู่แต่น้อย เพราะแผ่นเกม PS2 หาง่ายกว่า ก็เหมือนกับว่าทำไมไทยถึงไม่ค่อยใช้รถยุโรปอย่างแพร่หลาย ทั้งๆ ที่รถยุโรปน่าใช้กว่ามาก ก็เพราะเวลาขายมือ 2 ราคาตกหวบหรือต้องเปลี่ยนอะไหล่รถ มันหายากกว่าของรถญี่ปุ่น ตัวแทนนำเข้ามันงี่เง่า แล้วไหนจะอู้ซ่อมรถที่ไม่ค่อยจะคุ้นกับรถยุโรปอีกมีไม่ใช่น้อยนะ ใช้ดี แต่พอไปเสียนี่ ต้องเสียให้ถูกที่ถูกทางไม่งั้นปวดหัวแน่ ถ้าใครรู้แหล่งหรือ มีแหล่งอยู่ใกล้ๆ ก็ดีไป แต่พวกไกลปืนเที่ยงหรือขับรถไกลๆ บ่อยๆ ก็ต้องพิจารณากันหน่อยล่ะ

ส่วนคนที่ตกข่าว ผมว่ามีเยอะแยะ ไอคนที่ไม่ตามวงการเกม ก็มีให้เห็นเยอะแยะไป เรื่องธรรมดาจะตาย แล้วคุณจะเอาอะไรมาตัดสินว่าเครื่องไหนคุ้มไม่คุ้ม ในเมื่อความต้องการและรสนิยมของคนเล่นเกมมันมีแตกต่างกันออกไปมากมายแล้วแต่คน

ไอเรื่องเงินเก็บนี่ ผมว่าเลิกเอามาพูดถึงจะดีกว่าไหม สภาวะทางการเงินของแต่ละคนมันเหมือนกันซะที่ไหน บางคนมันต้องอดข้าวเย็นหรือข้าวเช้า ประหยัดค่าน้ำค่าไฟหอ ค่าน้ำมันรถ ทำงานเซเว่นโต้รุ่ง มันถึงจะสามารถเก็บเงิน 20k ได้น่ะ ใช้ว่าทุกคนจะมีช่องทางเยอะแยะให้เลือกซะที่ไหน นี่ยังไม่รวมถึงกรณีหาที่ทำงาน หรือที่ทำงานมันไม่ลงตัว ระหว่างเรียนไม่ได้อีกนะ

nunt77
8th June 2015, 18:40
ตอบตามความรู้สึกของผม ราคาเครื่องถูก แผ่นเกมถูก หาซื้อง่าย ร้านขายเยอะ ราคาเด็กประถมก็ซื้อได้ อีกอย่างเกมในสมัย PS2 มันก็มีเยอะ
ร้านซ่อมมีเยอะ อะไหล่หาง่าย เครื่องพังไม่จำเป็นต้องส่งศูนย์ อีกอย่างคนเล่นก็เยอะ สามารถยืมแผ่นคนอื่นมาเล่นได้ง่าย ไม่ต้องกลัวแผ่นเสีย
แผ่นเสียก็ไม่ต้องเสียดายซื้อใหม่ได้

ผิดกับรุ่นปัจจุบันเสียแต่ละทีต้องเข้าศูนย์ แผ่นเกมแต่ละแผ่นกว่าจะหามาได้เลือดตาแทบกระเด็น

BoonTew
8th June 2015, 18:42
คำถามนี้ เคยถามร้านเกมเจ้าประจำเหมือนกัน คำตอบคือเกมเยอะ เครื่อง+แผ่นราคาถูก เงินเข้าร้านกว่า 30% มาจาก ps2 นี่แหละ

บางทีมากันทั้งครอบครัวซื้อ ps2 ให้ลูก เคยเจอเด็กมหาลัยมากันเป็นกลุ่มเลือกแผ่นวินนิ่ง ps2

เรื่องข่าววงการเกมนี่ก็มีส่วนนะ แต่หลักๆก็คือราคามันถูก เกมสนุกๆเยอะ เหมาะกับคนงบน้อย

zanuk9876
8th June 2015, 19:14
เพราะ PS2 เป็นเจนที่โครตมหาเทพแห่งวงการเกม

PS2 เป็นเครื่องที่มีเกมหลากหลายให้เลือกเล่นเยอะที่สุด พอมาหลังๆ มีแต่ยิงๆๆ ฆ่าฟัน พอจะทำแนวอื่นก็กลัวขายไม่ออก

เกมดังๆที่มีมีภาคต่อมาจนถึงปัจจุบันก็แจ้งเกิดบนยุค PS2 ทั้งนั้นนี่คือความเทพของ PS2 ในสายตาผม

และคนที่คงปักหลักเล่น PS2 อยู่ ผมเดาน่าจะเป็นวัยลูกๆ ลุงๆ ป้าๆ ที่ไม่รู้เรื่องเกม เล่นเพื่อความสนุก

คำตอบของผมก็คือ PS2 คือเครื่องเกมโครตเทพ ที่เข้าถึงคนได้ทุกยุค ทุกวัย

ต้องเข้าใจก่อนว่า เราอยู่ในประเทศโลกที่3ครับ
ประเทศที่มีข่าวยิงกันทุกวัน เด็กหายทุกวัน ฆ่าข่มขืน ฯลฯ

ล้าหลังกว่าญี่ปุ่นเยอะครับ
จนเวียดนามเค้าแซงละ

แล้วมันเกี่ยวอะไรกัน?? :confused:

targege
10th October 2015, 22:12
คือเจ้าของกระทู้... ไม่เข้าใจจริงๆ หรือแกล้งไม่เข้าใจผมก็ไม่แน่ใจนะ ผมก็คนนึงครับเล่นแค่ Famicom SFC Ps1 Ps2 ส่วน Ps3 ขายทิ้งไปแล้วเพราะเล่นแค่วินนิ่ง ก็เลยเบื่อ ๆ คนเล่นเกมใช้ว่าเค้าจะต้องมานั่งติดตามข่าวสารไปหมดทุกคนหรอกครับ ส่วนตัวผมเองยังเฉยๆเลย เกมส์ใหม่ๆดีๆหลายๆเกมส์มันก็ลงระบบ PC พอสมควร ข่าวสารพวกเกมส์คอนโซล ผมก็ติดตามเป็นระยะๆ แต่ก็ไม่ค่อยได้อินอะไรกับเกมส์ใหม่ๆมากนัก จะซื้อ Ps4 ก็มานั่งคิดเรื่องค่าแผ่น ถึงซื้อมาก็คงเล่นแค่ไม่กี่เกมส์ คือทุกคนไม่ได้เล่นแบบตามข่าวสารหรืออัพเดทอะไรตลอดเวลาหรอกครับ กลุ่มส่วนใหญ่ผมเชื่อว่าเล่นเพื่อความสนุกหรือคลายเครียดเท่านั้นเอง แล้วคุณคิดจริงๆหรอครับว่าเด็กจะเก็บเงินซื้อเครื่องPs4 กันได้สบายๆทุกคน ไหนจะค่าแผ่นอีก ขนาดคนวัยทำงานแบบผมจะซื้อของพวกนี้ยังคิดแล้วคิดอีกเลยครับ ส่วนคนไม่รู้เค้าถามผมก็ว่าไม่แปลกนะ คนทุกคนไม่ได้รู้ไปซะหมดหรอกครับ อย่างที่บอกเค้าไม่ได้จริงจังอะไรมากมายกับเรื่องเกมส์กันทุกคยหรอกครับ... เจ้าของกระทู้ลองคิดในหลายๆมุมนะครับ สำหรับผมที่เล่นเกมส์มา 20 กว่าปี ผมบอกเลยผมว่าคุณความคิดคับแคบมากๆเลย อย่างคืนนี้ผมยังนั่งเล่น Rock man 6 เครื่องFamicom อยู่เลยครับ

helos
11th October 2015, 01:26
PS2 เป็นช่วงที่บูมที่สุดของคอนโซลในไทย
คนส่วนมากก็รู้จักกันแค่นั้นแหละ ตรงนี้ไม่สงสัย
แต่ที่สงสัยคือเป็นติ่งคอนโซลภาษาอะไร เรื่องแค่นี้ไม่รู้?

แล้วถ้าเป็นคนที่ตามวงการเกม รู้จัก PS4 PS3 แต่เจือกไม่เล่น
ไปเล่นเกม PS1 PS2 นี่คุณเข้าใจเค้ามั้ยครับ ว่าทำไมเค้าถึงไม่เล่น?

แหม่ แตละเรื่องที่สงสัยนี่ก็เน้อ มหาลัยแล้วเน้อ

Kyonman
11th October 2015, 04:42
PS2 มันเล่นสายมืดได้ถล่มทลายไม่ยุ่งยากตามบ้านเลยมีกันเยอะแค่นั้นเอง

ปล.แล้วเกี่ยวอะไรกับล้าหลังไม่ล้าหลังเนี้ยเปรียบเทียบซะกลายเป็นบ้านป่าเมืองเถื่อนกระสุนปลิ้วว้อนทุกหย่อมหญ้า บางก็อยากให้ฝั่งค่านิยมใหม่นะ เหยียดไทย อวยญี่ปุ่น นี้เห็นประจำ

ใช้ครับญี่ปุนเจริญกว่าใครก็รู้แต่ผมไม่ดูถูกประเทศตัวเองนะ ไม่มีอำนาจเปลี่ยนแปลงอะไรแต่ก็เชียร์และสนับสนุนประเทศนี้ให้เจริญขึ้นไปอีก :cool:

ปล2.ดูเหมือน จขกท. จะภูมิใจนำเสนอว่า เรียนมหาลัย ทำงานเก็บไงซื้อเองเอามากๆเลยนะ เก็บช่วงเวลาฟินๆนี้ไว้นะ ออกมาใช้ชีวิตคนเดียวเดี่ยวรู้เลยว่า เดือนชนเดือน มันเป็นยังไง 555

Firegunz
11th October 2015, 14:55
เกมมันมีให้เล่นเยอะดีนะ เกมไหนหาซื้อไม่ได้โหลดเอาจากเน็ตมาไรท์ลงแผ่นก็เล่นได้ละ แถมเครื่องก็ถูกมากมาย

THE MIZ
11th October 2015, 19:08
คนรอบๆตัวผมคนแถวบ้านผม ผมขอบอกเลย 55 ไม่มีใครรู้จัก Xbox360 พระเจ้ามันรู้จักแค่คำเดียว "เพ2" "เพ3" ไม่รู้ PS1 (บางคน) อีกต่างหาก 55

NakeKiiz
11th October 2015, 19:18
เข้าข่ายตรรกะพิลึกนะ จขกท รอบเก่าก็โดนลบกระทู้ไปรอบนึงละ สรรหาจริงๆ

tronss9
13th October 2015, 10:41
เพราะความคลาสิค มั้งครับ