PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเคยเรียนผ่า กบ เป็นๆมั้งครับ

โหลด
9th June 2015, 21:07
คือ น้องผม เพิ่ง ม.2 โรงเรียนหญิงล้วน พรุ้งนี้ครูเขาจะให้เอา กบ เป็นๆไปผ่า สองคนต่อ 1 ตัว ครับรู้สึกเขาจะไม่อยากทำอะครับทั้งเขาทั้งเพื่อนเลย สมัยผมก็ไม่เคยทำนะครับ

darkperson50
9th June 2015, 21:13
ผมทำตอนเข้ามหาวิทยาลัย ปี 1 ครับวิชาชีวะ สนุกดีครับ เหม็นๆหน่อย กลิ่นฟอร์มาลีน
แรกๆก็ยี้ๆไม่กล้าครับ หลังๆนี้ผ่าทั้งตัวเลยครับ
ป.ล. กบตายมาก่อนแล้วครับ

โหลด
9th June 2015, 21:16
ผมทำตอนเข้ามหาวิทยาลัย ปี 1 ครับวิชาชีวะ สนุกดีครับ เหม็นๆหน่อย กลิ่นฟอร์มาลีน
แรกๆก็ยี้ๆไม่กล้าครับ หลังๆนี้ผ่าทั้งตัวเลยครับ

ของน้องผมปัญหาอยู่ที่ว่าต้องฆ่ากบเองนี่สิครับ เด็กก็ไม่กล้าทำครับ:sweat

macnum10
9th June 2015, 21:38
ของน้องผมปัญหาอยู่ที่ว่าต้องฆ่ากบเองนี่สิครับ เด็กก็ไม่กล้าทำครับ:sweat

ตอนผมผ่าเพื่อนผมก็ไม่กล้าฆ่าครับ เดือดร้อนจนครูต้องมาฆ่าให้ -..- แลดูโหดร้ายไปนิดนึง

ปกติเขาจะมีเข็มหมุดมาเสียบไว้ไม่ให้มันขยับอะครับ พอผ่าตัวกบมันจะได้อยู่นิ่งๆ แล้วก็ผ่าเลยครับ

ปล. ตอนผมผ่าก็มีปัญหาเหมือนกันครับ คือมันไม่ยอมตายสักที ขนาดผ่ามันทั้งตัวแล้วหัวใจนี่ยังเต้นตุบๆอยู่เลย ทำใจตรงส่วนนี้ไว้ก่อนก็ดีนะครับ

SoheeFC
9th June 2015, 21:39
แผ่เมตตาก่อนครับ แล้วลุยเลย- -

Eucliwood Hellscythe
9th June 2015, 21:45
มันถึงเวลาที่จะสร้างการเปลี่ยนแปลง นี่จริงจังนะ
http://horo.teenee.com/horo-karma-56.html
เอานี่ให้ครูอ่านซะ แล้วถึงเวลารณรงค์ให้หยุดกิจกรรมบ้าๆ นี่

Anti-Eucliwood Hellscythe
9th June 2015, 21:47
ถ้าผ่าเป็นกลุ่มแล้วไม่กล้าฆ่า นัดเพื่อนในกลุ่มเอากบตายแล้วไปสลับตอนครูไม่เห็นครับ แต่มันต้องมีพวกผู้ชายในห้องช่วยอยู่แล้วส่วนใหญ่ผญไม่ได้ฆ่าหรอก

โหลด
9th June 2015, 21:48
โรงเรียนวิถีคริสต์หรือ ปอเนาะฮะ แบบนี้
เลือดเย็นและไร้ความเมตตา ป่าเถื่อน

โรงเรียนไทยครับ แต่ ครูฝรั่งครับ

Anti-Eucliwood Hellscythe
9th June 2015, 21:52
ส่วนใหญ่ที่เขาให้ฆ่าสดๆเพื่อจะได้ดูการทำงานของอวัยวะภายในครับ เอาเป็นๆไปดีกว่าครับ แต่1คู่ต่อ1ชีวิตนี่ก็เกินไปครับ

poys
9th June 2015, 21:52
ผมเคยเรียนนะสมัย ม.4 ต้องใช้เหล็กแหลมอะครับแทงเข้าไปทำลายสมองมันเพื่อให้มันเป็นอัมพาตชั่วคราว แต่มันยังไม่ตายนะครับ 5555 ตอนนี้ก็อยู่ปี 2แล้วยังจำได้ดีเลย ว่าแต่ไปอ่านฟูอิดต่อดีกว่า555

operative
12th June 2015, 07:26
เรียนครับ หมา แมว กบ ไก่ กระต่าย ฉลาม ม้า วัว แพะ ก็ผ่า มาหมดแล้วครับ

อ่อ... ให้ฆ่าเองหรอครับ

ขั้นตอนแรกเลยนะ เอาไปน็อคน้ำแข็งก่อนครับ

2. ใช้เข็ม ใหญ่ๆหน่อย แทง เข้าไป ส่วนที่เชื่อมระหว่าง Brain กับ Spinal cord หรือที่เีรียกว่า " Foramen magnum "

http://upload.siamza.com/file_upload/modify/120615/2061186.jpg (http://upload.siamza.com/2061186)

3.ทีนี้กบจะไม่มีความรู้สึกแล้วครับ เราจะทำอะไร ก็ไม่ทรมาณเค้า

ILoveJKG
12th June 2015, 09:34
พระพุทธทาส เคยกล่าวไว้ว่า การฆ่าสัตว์ที่จะเป็นการปาณาติบาต จะต้องมีเจตนาฆ่าหรือทำให้สัตว์นั้นตาย มิใช่เพราะเจตนาอื่นๆหรือเพื่อนำมาทำเป็นอาหาร
1. เอาปืนล่าสัตว์ไปยิงสัตว์ตาย เพื่อความสนุกสนาน หรือเพราะเป็นกีฬา = บาป ศีลข้อ 1 ขาดแล้ว
2. กินเนื้อสัตว์เป็นอาหาร โดยเราไม่มีส่วนในการฆ่า = ไม่บาป แต่ถ้าเลี่ยงไปกินพืชผักได้ ก็จะลดการเบียดเบียนชีวิต ได้บุญ (เนื้อสัตว์ในที่นี้ต้องไม่เป็นเนื้อต้องห้าม เช่น เนื้อมนุษย์ด้วยกัน เนื้อเสือ จระเข้ ฯลฯ)
3. สัตว์มีพิษ เช่น งู แมงป่อง ตะขาบ ยุงลาย ถ้าเราฆ่าเพราะป้องกันภยันตรายที่เข้ามาใกล้ตัวโดยไม่มีวิธีอื่นใดแล้ว = ไม่บาป
4. เพชฌฆาต ประหารชีวิตนักโทษคดีอุกฉกรรจ์ = ไม่บาป เพราะเขาตามไปตามหน้าที่ นักโทษคนนั้นทำความผิดอย่างร้ายแรง จึงสมควรถูกลงโทษประหารชีวิต ถ้าไม่มีเพชฌฆาต แล้วใครจะลงโทษนักโทษพวกนี้?
สรุป การฆ่าสัตว์ตัดชีวิต จะบาปหรือไม่ ให้ดูที่เจตนา ถ้าเขาทำไปเพราะความจำเป็น เพื่อศึกษาหาความรู้ เช่น นำกบมาผ่าโดยไม่ทารุณกรรม เพื่อศึกษาระบบการทำงานข้างใน = ไม่บาป

nuttewz
12th June 2015, 11:53
ง่าาา น่ากลัวอ่า มีเรียนผ่ากบด้วยเพิ่งรู้นะเนีย :sweat

โปรแกรมที่ออกแบบมาใหม่ในเครือเดียวกับของ Gclub ที่นี่ที่เดียว royal1688 online (https://www.royal-1688.net/royal1688-online)

Guardian
12th June 2015, 12:10
ผมว่ามันไม่สนุกนะ แต่ผมมองว่าเป้ฯการศึกษาครับ

babe2125
12th June 2015, 12:15
ผมเคยผ่าตอนป.6ครับ(ป.6จริงๆนะ)
มีกบกของลุ่มนึงมันดันฟื้นมาตอนกำลังพาอยู่ มันก็กระโดดหนี นึกภาพนะกบโดนผ่าท้องแล้วอะครับไส้มันก็ย้อยๆลงมาด้วย:sweat

wormydoc
12th June 2015, 20:35
ตอนเรียนได้แต่ผ่ากบตายแล้ว ไม่รู้ว่าตายตอนไหนนะ คือแบบว่าเข้าห้องมาก็มีกบนอนนิ่งพร้อมผ่าเลย อาจารย์เค้าเตรียมมาให้

TheDarK
13th June 2015, 11:47
ผมเคยผ่านะครับ ขนาดผ่าแล้ว เห็น ปอดหรือหัวใจกบนี่แหละครับ ยังทำงานอยู่เลย ขนาดผ่าท้องมันแล้ว

Spermz
13th June 2015, 13:18
ผ่านตอน ม.5 ครับแลปวิชาชีวะ ศึกษาสรีระภายในของสัตว์ครึ่งบกครึ่งน้ำ

l2el3irtl4
13th June 2015, 13:50
มันศึกษาได้หลายแบบครับ สำหรับคนทั่วไป ที่จะผ่าดูanatomy จะกบเป็นหรือกบตายมันไม่ต่างกันมากครับ อาจจะรวมๆกันซื้อที่เขาknockด้วยCO2มาให้ หรือจะเอากบตายตามตลาดสดมาผ่าก็ได้ครับ (ปี1ผมก็เล่นงี้แหละ) พอมาปี2จะเรียนพวก physiology ต้องผ่า เอาหัวใจ ลำใส้ กล้ามเนื้อ มาดูการตอบสนองต่อแรงกล ไฟฟ้า ยาในreceptor ต่างๆอะไรพวกนี้ อันนี้ต้องใช้กบสด ก็จะใช้วิธีตามความเห็นข้างบนใช้เข็ม pithing needle แทงทำลายสมองกับไขสันหลังละทดสอบreflex ดูก็เรียบร้อย ตรงนี้อาจจะยากนิดนึงอาจให้อ.แทงให้ก็ได้คับ