PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครที่เคยทำงาน 7-11 แล้วเคยออกงาน กลางคันบ้างไหมครับ

Monalizii
10th June 2015, 13:05
คือผมทำมาได้ 15 16 วัน แต่เขาจ่ายเปนรายเดือน ผมรู้สึกอัดอัดกับลูกค้ากับกฏ ของทางร้านมาก ปล่อยก็ไม่ตรงเวลา กดดันพนักงานอีก ผมเลยอยากออกละ แต่คิดว่าคงไม่ได้เงินใช่ไหมถ้าออกไปเลย.

Wanatsawin
10th June 2015, 14:34
ขอนอกเรื่องถาม จขกทครับ ทำเป็นพาร์ทไทม์หรอครับ
ผมไปสมัครพาร์ทไทม์เมื่ออาทิตย์ก่อน แต่ผมก็ไม่ทำและ เห็นว่ากลับดึก ผมเรียนเช้าสะด้วย

wittosca
10th June 2015, 20:45
ถือซะว่าฝึกความอดทนครับ ถ้าอดทนได้คุณก็จะชนะ ไม่มีที่ทำงานที่ใหนยุติธรรมกับเราทุกที่หรอกครับ หนีไปที่ใหนก็เจอ มีแต่จะหนักหรือเบาเท่านั้นครับ

safekung
10th June 2015, 21:03
ผมเคยทำอยู่โลตัสเอ๊กเพสอยู่ 3 วัน ยอมไม่เอาเงินสักบาท วันๆยกของขึ้นชั้น2 พอเสร็จก็มาเป็นแคชเชียร์สอนแค่10นาที ไม่ยืนคุมดูเราอีก อึดอัดมาก ตอนนี้ทำงานอยู่บริษัทรถยนต์แห่งหนึ่ง จัน-ศุกร์ เสาทำโอบ้าง อาทิตย์เรียน สบายโครตๆ

catter1
10th June 2015, 21:40
ทดทน เรียนรู้ แล้วนำมาพัฒนาตน ไม่ว่าอยุ่ที่ใดผมว่าทุกคนทำได้และในบางสิ่งที่เราได้ทำไปนั้น มันคือประสบการณ์ครับ สอนให้ทุกคนมีความแกร่งขึ้น ทำในสิ่งที่ตนถนัดและชอบที่จะอยุ่กับมัน แล้ววันหนึ่งคุณก็ชนะใจตนเอง

sharser
10th June 2015, 22:37
งานเซเว่นเหนื่อยจิงคับ ผมนี่บอกเลย cp all ไม่มีใครสบาย แต่จะหนักกันคนละแบบ แต่ค่าตอบแทนสูงกว่าที่อื่น มีโบนัสเปนไตรมาส ถ้าอดทนหน่อยจะเก็บเงินได้เยอะครับ ตอนนี้ผมทำจนได้บ้านหลังนึงแล้ว อิอิ

Monalizii
10th June 2015, 23:23
ขอนอกเรื่องถาม จขกทครับ ทำเป็นพาร์ทไทม์หรอครับ
ผมไปสมัครพาร์ทไทม์เมื่ออาทิตย์ก่อน แต่ผมก็ไม่ทำและ เห็นว่ากลับดึก ผมเรียนเช้าสะด้วย

ผมไปสมัครเป็นพนักงานอะ ไม่ใช่แบบพาทไทม์ แต่ผมเป็นผู้ชายคนเดียวในร้านเอะอะใช้แต่ผม กดดันทั้งพนักงานทั้งหัวหน้าสาขา ผมจะออกละ ไม่ไหวจริงๆ จะไปทำงานตรงกับสายงานที่เรียนมาดีกว่า

ปล.ผมจบก่อสร้าง วุฒิน้อย ปวช. เลยหางานทำไปก่อน แต่ตอนนี้หาได้ กะว่าจะออก เลย เพราะกว่าเงินเดือนจะออกอีกนาน

exodus
10th June 2015, 23:41
แนวทางของความอดทนมันก็ควรอยู่บนความสมเหตุสมผลนะ ในความคิดของผม ถ้าเอาเปรียบเกินไปก็ไม่ไหว
เพราะคนเรามันไม่ได้อิ่มทิพย์ ไม่ได้เหาะมาทำงาน และรถของแต่ละคนมันไม่ได้เติมน้ำเปล่า ทุกอย่างมันมีต้นทุนของมันอยู่แล้ว
เราไม่จำเป็นต้องทนตะบันมันซะทุกเรื่องเป็นวัวเป็นควาย แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ทนอะไรเลยเหมือนเด็ก spoil

ส่วนเรื่องเงินเดือน เขามีสิทธิ์โดยชอบธรรมที่จะไม่จ่ายเงินคุณซักบาทครับหากไม่ได้เขียนใบลาออกอย่างถูกต้อง
อะแฮ่ม! คุณอ่านไม่ผิดหรอก เขามี "สิทธิ์" ที่จะไม่จ่ายเงินคุณซักบาท ด้วยข้อกำหนดทางแรงงานตามข้อกฎหมายว่าด้วยการทำให้นายจ้างเกิดความเสียหายในกิจการ(เพราะนายจ้างอ้างได้) เพราะฉะนั้นเรื่องนี้เถียงไม่ขึ้นครับ กฎหมายมันกำหนดมาอยู่แล้ว
ถ้าได้ก็ถือว่าเขาใจดีมาก แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องแปลกใจฮะ

devilbigza
11th June 2015, 00:08
คุณ exodus พูดถูกใตมากครับผม กฏหมายมันกำหนดไว้อยู่แล้วครับผม

Monalizii
11th June 2015, 00:10
แนวทางของความอดทนมันก็ควรอยู่บนความสมเหตุสมผลนะ ในความคิดของผม ถ้าเอาเปรียบเกินไปก็ไม่ไหว
เพราะคนเรามันไม่ได้อิ่มทิพย์ ไม่ได้เหาะมาทำงาน และรถของแต่ละคนมันไม่ได้เติมน้ำเปล่า ทุกอย่างมันมีต้นทุนของมันอยู่แล้ว
เราไม่จำเป็นต้องทนตะบันมันซะทุกเรื่องเป็นวัวเป็นควาย แต่ก็ไม่ใช่ว่าไม่ทนอะไรเลยเหมือนเด็ก spoil

ส่วนเรื่องเงินเดือน เขามีสิทธิ์โดยชอบธรรมที่จะไม่จ่ายเงินคุณซักบาทครับหากไม่ได้เขียนใบลาออกอย่างถูกต้อง
อะแฮ่ม! คุณอ่านไม่ผิดหรอก เขามี "สิทธิ์" ที่จะไม่จ่ายเงินคุณซักบาท ด้วยข้อกำหนดทางแรงงานตามข้อกฎหมายว่าด้วยการทำให้นายจ้างเกิดความเสียหายในกิจการ(เพราะนายจ้างอ้างได้) เพราะฉะนั้นเรื่องนี้เถียงไม่ขึ้นครับ กฎหมายมันกำหนดมาอยู่แล้ว
ถ้าได้ก็ถือว่าเขาใจดีมาก แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่ต้องแปลกใจฮะ

เรื่องเงินผมไม่ได้เดือดร้อนกับเขาหรอกครับ ผมแค่ไม่อยากออกก็ออกแบบหายไปเลย ผมก็ตั้งใจจะบอกแล้วก็ออกจะได้ไม่เสียความรู้สึกต่อกัน

manglove
11th June 2015, 00:31
เรื่องเงินผมไม่ได้เดือดร้อนกับเขาหรอกครับ ผมแค่ไม่อยากออกก็ออกแบบหายไปเลย ผมก็ตั้งใจจะบอกแล้วก็ออกจะได้ไม่เสียความรู้สึกต่อกัน

ถ้าจะออกบอกเขาก่อนครับ อย่าหายไปเลยครับมันเป็นนิสัยที่ไม่ดีและไม่มีความรับผิดชอบครับ ถ้าจะออกบอกทางเจ้าของร้านก่อนครับ ว่าอะไรก็ได้เช่นได้งานใหม่ หรือต้องไปธุระนานหลายสัปดา อำไปเลยครับอะไรก็ได้

หรือถ้าเป็นคนตรงก็พูดฉะไปเลยก็ได้แล้วแต่ ว่า ทนพวกคุณมิงไม่ไหว อันนี้ก็แบบแรงๆไปเลยแต่แนะนำบอกเขาดีๆครับ แต่อย่าหายไปเลยครับ

และอีกอย่าง ผมว่าทนอีกซัก 15 วันดีกว่าครับไหนๆก็ทนมาตั้ง 16 วันแล้วก็ทนอีกซัก 15 วันให้ได้เงินเดือนมาซักหน่อยครับ เอาไว้เป็นทุนเราเวลาไปหางานใหม่ครับ แล้วค่อยออกจะดีกว่าครับจะได้ไม่เสียเวลาเสียแรงไปฟรีๆครับ