PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เห็นด้วยหรือไม่กับบัตรประจำตัวประชาชน ของเด็กอายุ 7 ขวบ

cavalry
12th July 2011, 10:34
ส่วนตัวผมคิดว่า ทำเพื่ออะไรทำแล้วยุ่งยาก ระบบก็ล่มอีก แล้วเด็ก 7 ขวบก็ยังไม่มีความรับผิดชอบที่จะรักษาของตัวเอง อีกอย่างเด็กยังไม่มีกระเป๋าสตางค์เป็นของตัวเองอีก (อันนี้ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ) แล้วเพื่อนๆคิดว่าไงบ้างครับ

errOr mAn
12th July 2011, 10:39
ไม่เห็นด้วยนะครับ อีกอย่างมีบางคนสับสนว่านี้เป็นนโยบายของใคร บอกไว้เลยครับว่าเป็นของรัฐบาลชุดก่อนนะครับ อย่าเข้าใจผิดอีกละครับ เดียวทะเลาะกันเรื่องไม่เป็นเรื่อง
(เห็นเพื่อนมันทะเลาะกันเรื่องนี้นะ)

Jung Hye Wook
12th July 2011, 10:44
ไม่ก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรดีซะอีกเป็นการปลูกฝั่งเด็กให้มีความรับผิดชอบรู้ถึงหน้าที่ประชาชนว่าควรมีอะไรทำอะไร อีกอย่างระบุตัวตนง่ายด้วยเพื่อเกิดปัญหา เช่นเด็กหาย เป็นต้น

thefu1234
12th July 2011, 10:50
ไม่เห็นด้วยเพราะ เด็ก แค่ นั้นจะไปรู้อะไรกับการเก็บบัตร ขนาดผู้ใหญ่ยังทำบัตรหายเลย

nutkonbong
12th July 2011, 11:10
ไม่เห็นด้วย เนื่อจากว่า วันนี้ ไปอำเภอมา เจอเหตุการณ์เด็กแห่กันไปทำบัตรประชาชน ซึ่งไม่ได้แยกแผนกเด็ก กับ ผู้ใหญ่เลย

ทำให้ ผู้ใหญ่ ที่จำเป็นต้องใช้ ต้องรอ "เด็ก" ตามคิว มีคิวเต็มอีกต่างหาก

ต้องเสียเวลารอ เป็นวัน เป็นปัญหาที่น่าเกลียดมาก

จะทำอะไร ต้องคิดถึงปัญหาที่ตามมาด้วยนะ....

masskick
12th July 2011, 11:14
ไม่เห็นด้วย เนื่อจากว่า วันนี้ ไปอำเภอมา เจอเหตุการณ์เด็กแห่กันไปทำบัตรประชาชน ซึ่งไม่ได้แยกแผนกเด็ก กับ ผู้ใหญ่เลย

ทำให้ ผู้ใหญ่ ที่จำเป็นต้องใช้ ต้องรอ "เด็ก" ตามคิว มีคิวเต็มอีกต่างหาก

ต้องเสียเวลารอ เป็นวัน เป็นปัญหาที่น่าเกลียดมาก

จะทำอะไร ต้องคิดถึงปัญหาที่ตามมาด้วยนะ....ตอบแบบนี้ผมว่าไม่ดีนะ มันเหมือนแบบว่า ที่ไม่เห็นด้วยเพียงเพราะว่า เด็กทำให้เราเสียเวลารอคิว
คือจะคิดถึงแต่ตัวเองมากไปรึป่าวครับ ? จะเด็กผู้ใหญ่ก็คนเหมือนกัน นี่มันช่วงแรก ๆ คนก็ต้องแห่มากันเยอะเป็นธรรมดาอยู่แล้ว

ballba
12th July 2011, 11:28
ถ้าคิดว่า นโยบายนี้ประเทศจะเจริญขึ้น ก็โอ

RESIDENTEVIL
12th July 2011, 11:31
การที่เด็กแห่มาทำบัตรประชาชนเนี่ย มันสำคัญกว่างานของผู้ใหญ่ที่ต้องทำเลยหรอครับ ?
เพราะเด็กทำบัตรประชาชนเฉยๆ ไม่ได้เอาไปใช้อะไีร แต่ผู้ใหญ่ทำบัตรประชาชนเพื่อที่จะไปทำอะไรหลายๆ อย่้าง
เช่น งาน ธุระต่าง หรือ ใบขับขี่ที่กล่าวมาเหล่านี้เด็กยังไม่มีสิทธิในการใช้นะครับ

NaZi_BF3
12th July 2011, 11:33
ผมก็ไม่รู้ว่าคนนโยบายนี้ ต้องการอะไร ถ้ามันดีก็โอเค

แต่ถ้าเด็กทำบัตรหาย มันจะเป็นเรื่องใหญ่ เว้่นแต่ว่า ผู้ปกครองเก็บไว้ให้

panseeme
12th July 2011, 12:04
ยังดูแลบัตรไม่ได้เลยนะครับ เด็กเจ็ดขวบเนี่ยย

Rufiorocco
12th July 2011, 12:06
ถ้าเป็นใบขับขี่ก็ว่าไปอย่าง

kevinmitnick
12th July 2011, 12:17
ปัยญาอ่อน ขั้นเทพ หรือไอ้พวกที่คิดมันคงคิด ชีวิตต้องลอง ซักซื๊ดหนึ่ง หรือ ป่าววะ

llawlietclub
12th July 2011, 12:19
ไม่เห็นด้วยครับ บัตรที่ทำให้เด็ก เอามาทำให้ผู้ใหญ่จะดีกว่าใหม เพราะบางคนยังถือใบเหลืองกันอยู่เลย

kanoktuch2
12th July 2011, 22:23
ผมรู้แค่ว่างานนี้ "มีอิ่ม" กันอีกแล้วแน่นอน = ="

papangkron
13th July 2011, 01:02
ไม่เห็นด้วยนะ ผมคิดว่าทำมาแล้วผู้ปกครองก็ต้องเป็นคนเก็บให้อยู่ดี เด็ก 7 ขวบวัยกำลังซน เล่นบอลเล่นบาสบัตรหาย เพื่อนเอาบัตรไปซ่อน แล้วจะทำยังไง

B_Kikujiro
13th July 2011, 03:11
มันก็มีข้อดีและข้อเสีย อย่างไปเปิดบัญชีธนาคาร หรือป่วยเข้าโรงบาล ก็ไม่ต้องเอานู้นเอานี่มาเยอะแยะ แค่บัตรใบเดียวพอ ส่วนเรื่องพกบัตรเค้าก็ไม่ได้ให้พกไว้ตลอด

น้องผม 8 ขวบเพิ่งไปทำมา เค้ายังไม่ได้ให้พกเลย ใช้ตอนจำเป็นเท่านั้น ไว้ 13-15+ นู่น ค่อยพกก็ได้ ไม่ได้บังคับ

ปล. ทำไมไม่ให้บัตรให้คนที่เค้าถือบัตรเหลืองก่อน เพื่อนผมยังบัตรเหลืองหลายคนเลย

jkk
13th July 2011, 03:57
เด็กมันไม่แทะบัตรก็บุญแล้วครับ

คิดสิสมมติมีเด็ก 7ขวบเดินเล่นแล้วมีตำรวจมาถามว่า "หนูๆ ขอดูบัตรประชาชนหน่อย"

ToshirO
13th July 2011, 05:59
ขอร้องละครับ อย่าเยอะได้ป่าว ไอพวกไม่เห็นด้วย ขอเหตุผลที่มันเข้าท่าหน่อย ไม่ใช่ต่อคิวนาน ก็เครื่องมันทำรองรับปริมาณคนที่อายุ15ขึ้นไปมาตั้งนาน อยู่ๆมาเปลี่ยนมันก็ต้องใช่เวลาเซ็ตตัว ไม่ใช่จะเอาแต่ความสบายของตัวเอง แล้วที่บอกว่าอิ่มแล้วอะ คุณรู้ได้ยังไง คุณคิดขึ้นมาเอง ถ้าคนนอกกู้ผิดกฏหมายนะครับ หมิ่นประมาทอย่างงี้อ่ะ แล้วประโยชน์ของบัตรมันมีตั้งเยอะ ถ้าไม่รู้ถามพ่อแม่คุณสิ แต่อย่าพูดเรื่องทำบัตร7ขวบนะ แค่ถามว่าทำมาได้ประโยชน์อะไรก็พอแล้ว

Nakorn1911
13th July 2011, 06:05
ไม่รู้สิ ผมว่าการที่ให้เด็ก 7 ขวบทำบัตรคงเพราะบัตร Smart Card ที่ทำใหม่มามันเหลือเยอะมั้ง เลยเอาให้ให้เด็กทำบัตรประชาชน บัตรจะได้ถูกขายไปให้หมดๆ = ="

No[B]oon
13th July 2011, 06:11
ทำเพราะ อยากขายบัตร รึเปล่า ?

ก้อนเมฑ
13th July 2011, 06:23
ถ้่าคิดในแง้ + ผมก็เห็นว่าดี เพื่อเด็กหาย อะไรแบบนี้
เค้าทำขนาดนี้แล้ว มันต้องมีอะไรพิเศษแน่ ต้องรอดูต่อไป
ในเมื้อเค้าตัดสินแบบนั้นเราจะทำไรได้ ได้แต่หวังว่ามันจะทำให้ประเทศชาติดีขึ้น

evilman003
13th July 2011, 06:37
ไม่เห็นด้วยอย่างยิ่งยวดหยาดหยดหย้อย(พอเถอะ) ตอนไปผมไปทำบัตรเจ้าหน้าที่เขารีบจะตาย แล้วชอบว่า "เร็วๆหน่อยซิ" ตอนถ่ายรูป "ซ้ายหน่อย ขวาหน่อย ซ้าย ซ้าย ขวา ซ้าย" คิดในใจมันจะเอายังไงวะ แล้วพอถ่ายเสร็จ มันถามชื่อภาษาอังกฤษ เราก็นึกว่ามันจะพิมพ์แล้วให้เราบอก เราก็เลยบอกช้าๆให้มันพิมพ์ พอเราพูดช้ามันก็บอก พูดเร็วๆหน่อยคนอื่นเขารอ พูให้ต่อกันเลย อ้าวนี้มันถามกุทำไมในเมื่อมันก็รู้ ก่อนหน้านั้นมันถามว่าพูดชื่อภาษาอังกฤษได้ไหม เราก็ตอบว่าได้ ความจริงแค่นี้ก็จบ พอพ้นจากมันมาได้ มาดูบัตร โอ้ อักลี้ป๊าด นี้กุหรอเนี้ย

ballmanufc
13th July 2011, 07:13
ผมว่าเด็กใช้แค่ สำเนาก็พอแล้วนะ

maxninepower
13th July 2011, 07:42
จริงๆ มีบัตรไว้ก็สะดวกดีนะ เวลาไปทำอะไร จะได้ไม่ต้องเอาเอกสารอะไรไปเยอะแยะ

มีแค่บัตรเดียว ใช้ได้ทุกที่ ไม่ต้องกรอกข้อมูลอะไรให้เสียเวลาด้วย เสียบบัตรไปข้อมูล

ก็ไปเข้าคอมเขาหมดละ สะดวกจะตาย = =

ChaDcHaN
13th July 2011, 07:57
ไม่ค่อยเห็นด้วยเหมือนกันเพราะว่า ผมทำแล้วต้องรอเป็นเดือนกว่าจะได้แล้วพอวันมารับบัตรเขาก็บอกว่าเครื่องทำบัตรทำได้วันละ 150ใบ
แล้วนี่อะไรมาวันละเป็นพันได้หมดเลย

yoshi3416
13th July 2011, 08:52
ไม่ค่อยจำเป็นนะ ความคิดผมนะ

nvmpomza
13th July 2011, 13:46
ไม่เห็นด้วยฮะ เพราะ ยังเด็กจนเกินไป

คุณอรรถชัย
13th July 2011, 20:20
ผมว่าเอาเงินที่ทำบัตรประชาชนเด็กนี้ไปทำอย่างอื่นที่ให้มันมีประโยชน์มากกว่านี้ดีกว่าไหมเนี้ยเหอๆ เด็ก7ขวบบางคนรักษาดินสอเเท่งเดียวไม่ได้เลย บัตรประชาชนมันจะเหลือเหรอครับท่าน-*-

boatbanhan2
13th July 2011, 21:01
ผมว่าไม่เห็นมีประโยชน์เลย ออกจะเป็นการสนับสนุนให้เด็กเอาไปใช้เล่นเกมส์ออนไลน์อีก ผลาญเงินผู้ปกครองปัญหาสังคม

semakutay
13th July 2011, 21:09
มันเอาไว้ค่าใช้จ่ายในการเข้าโรงพยาบาล และอื่นที่เป็นประโยชน์
ผมว่าน่าจะมีประโยชน์มากกว่าเสียนะ

bnnightmal2e
13th July 2011, 21:29
ไร้สาระ :mad:

Aunatix
13th July 2011, 21:52
ไร้สาระ :mad:

คงอยู่แต่บ้านไม่เคยไปทำธุระกรรมต่างๆสินะ

ยกตัวอย่าง ผมไปเปิดบัญชีธนาคาร ธ. ถามถึงบัตรประชาชนผมไม่มี เขาบอกว่าต้องใช้สำเนาทะเบียนบ้านกับสุติบัตร ผมต้องไปถ่ายเอกสารให้ยุ่งยากอีก
แต่พ่อผม ควักบัตรประชาชนของพ่อออกมา ก็สามารถทำได้ทันทีเลย เรียกว่าบัตรประชาชนไร้สาระใช่ไหมครับ

แล้วไหนจะเรื่องอื่นๆอีกเยอะแยะที่บัตรมีประโยชน์

Climax Jump
14th July 2011, 00:17
ผมก็ไม่เห็นด้วยครับ

lordhunya
14th July 2011, 10:32
เป็น นโยบาย ที่มีแต่ ปชป คิดได้ ที่ใช้ช่องว่างของคำว่า ไม่บังคับใช้ ซึ่งนั่นหมายความว่า จะนับประชากรเด็กตั้งแต่ 7ขวบขึ้นไปเป็นตัวเลขไม่ได้ เรียกอีกอย่างคือ สามารถตกแต่งตัวเลขได้เอง ซึ่งน่าจะเป็นนโยบายที่ ปชป ใช้เพื่อเล่นงาน พท ในภายภาคหน้า แถวบ้านเรียกวางยา น่าเกลียดที่สุด

ChickenBomB
14th July 2011, 10:37
ไม่เห็นด้วย เพราะ ผม ขี้เกรียจ ออก ไปทำ บัตร ประชาชน

bnnightmal2e
14th July 2011, 10:39
ไร้สาระ ผมไม่เห็นด้วยอย่างแรง ทำละได้อะไร