PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แตกประเด็น เรื่อง เกลียดเกาหลีครับ (คิด-วิเคราะ-แยกแยะ)

เหม่อมึuเอ๋อ
3rd October 2011, 18:19
ถึงจะขึ้นหัวข้อ เกี่ยวกับเกาหลี แต่จริงๆก็ไม่เกี่ยวสักเท่าไหร่ แต่ต้องขอยกเรื่องนี้ขึ้นมาเพราะมันเป็นตัวอย่างที่เข้าใจได้ง่ายๆ
และผมเห็นว่า เด็กไทยสมัยนี้ ขาด(ค.ว.ย) กันพอสมควร แต่ดันใช้อารมณ์ในการตัดสินเรื่องต่างๆแทน
ก่อนอื่นต้องออกตัวว่า ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดๆทั้งสิ้น

อย่างแรกเปิดประเด็นด้วย มีบทความเกี่ยวกับ มุมมองของคนเกาหลี ที่มีต่อคนไทย ด้านเสียๆหาย ที่เขียนโดยคนไทย เขียนโดยภาษาไทย
ทำให้เกิดการวิจารณ์ต่างๆนาๆ เกี่ยวกับบทความ

(ค.ว.ย.)
1.คิด: บทความนี้ เขียนเกี่ยวกับ มุมมองที่คนเกาหลีมีต่อคนไทย แต่คนเขียนดันเป็นคนไทยซะงั้น เราไม่อาจเชื่อได้ทันทีว่า นี้คือความจริง
ก็มันเขียนโดยคนไทย อะนะ แล้วอาจจะเป็นคนไทยที่ไม่ชอบเกาหลี ด้วยก็ได้

2.วิเคราะห์: ลองวิเคราะห์ดูให้ดีๆ บทความนี้ ไม่มีเครดิต ที่จะมายืนยันเกี่ยวกับเรื่องมุมมองของคนเกาหลีที่มีต่อคนไทย
ทำให้คิดได้ว่า ผู้เขียนบทความนี้อาจจะสร้างเรื่องขึ้นมาเอง ทำให้เกิด ค่านิยมเกลียดเกาหลีก็ได้

3.แยกแยะ: ไม่ว่าบทความนี้จะมีความจริงอยู๋กี่เปอเซ็นต์ ก็ตาม นั้นไม่ใช้ประเด็นสำคัญ เราต้องแยกให้ออก เพราะมันคือความคิดของคน
แค่คนไทย ไม่กี่สิบล้านคน ยังคิดต่างกันได้ เป็นร้อยๆพันๆ แค่ไม่กี่สิบล้านคน ยังแบ่งแยกกลุ่มกันได้หลายสิบกลุม ไม่ว่าจะ สีเหลือง-แดง
เกลียด-ชอบ เกาหลี หรือเอาง่ายๆแค่เด็กคนนึงร้องโอเปร่าชนะ TGT ก็ยังแบ่งแยกคิดต่างกันได้มากมาย เราไม่มีสามารถเหมารวม
ความคิดของคนได้เลย ผมกล้าเอาหัวเป็นเดิมพันว่า คนเกาหลี ไม่ได้คิดเหมือนบทความนั้น ทุกคน

ผมว่าการเถียงกันมันเป็นเรื่องที่ดีนะครับ เพราะเราสามารถแลกเปลี่ยนความคิดกันได้ แต่การเถียงมันต้องมาจากเหตุผล ไม่ใช่อารมณ์
ถ้าการเถียงโดยอารมณ์ มันก็จะกลายเป็นดราม่า และก็จะเกิดปัญหาในที่สุด

Dragonbul
3rd October 2011, 18:43
คิด: ควรทำเรื่องที่ควรทำหรือป่าว

วิเคราห์ : คิดดีๆ ถ้าเรา ตั้ง กระทู้เกียวกับเรืองใดเรื่องหนึ่งแล้ว มีคนไม่ชอบหละ
เราจะแก้ปัญหาอย่างไร

[เน้น]แยกแยะ : เรืองไหนควรทำหละ. เดี่ยวนี้นะ ครับ ผมขับรถไปเห็นเด็ก ม.4-ม.5 [ที่แถวบ้านๆ ผมนะ] เห็นเด็กยืน ถือขวดเบียร เดินไปด้วยกินไปด้วย
ม.2 สูบบุหรี [มันจะเสือมไปไหน !! ปัดโถ่]

นี่คือความเห็นจากตัวผม ใครไม่ชอบ ก็พูดมาเลยครับ ว่าไม่ชอบผมไม่ว่าอะไร

kingcesar
3rd October 2011, 18:54
ถึงจะขึ้นหัวข้อ เกี่ยวกับเกาหลี แต่จริงๆก็ไม่เกี่ยวสักเท่าไหร่ แต่ต้องขอยกเรื่องนี้ขึ้นมาเพราะมันเป็นตัวอย่างที่เข้าใจได้ง่ายๆ
และผมเห็นว่า เด็กไทยสมัยนี้ ขาด(ค.ว.ย) กันพอสมควร แต่ดันใช้อารมณ์ในการตัดสินเรื่องต่างๆแทน
ก่อนอื่นต้องออกตัวว่า ไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดๆทั้งสิ้น

อย่างแรกเปิดประเด็นด้วย มีบทความเกี่ยวกับ มุมมองของคนเกาหลี ที่มีต่อคนไทย ด้านเสียๆหาย ที่เขียนโดยคนไทย เขียนโดยภาษาไทย
ทำให้เกิดการวิจารณ์ต่างๆนาๆ เกี่ยวกับบทความ

(ค.ว.ย.)
1.คิด: บทความนี้ เขียนเกี่ยวกับ มุมมองที่คนเกาหลีมีต่อคนไทย แต่คนเขียนดันเป็นคนไทยซะงั้น เราไม่อาจเชื่อได้ทันทีว่า นี้คือความจริง
ก็มันเขียนโดยคนไทย อะนะ แล้วอาจจะเป็นคนไทยที่ไม่ชอบเกาหลี ด้วยก็ได้

2.วิเคราะห์: ลองวิเคราะห์ดูให้ดีๆ บทความนี้ ไม่มีเครดิต ที่จะมายืนยันเกี่ยวกับเรื่องมุมมองของคนเกาหลีที่มีต่อคนไทย
ทำให้คิดได้ว่า ผู้เขียนบทความนี้อาจจะสร้างเรื่องขึ้นมาเอง ทำให้เกิด ค่านิยมเกลียดเกาหลีก็ได้

3.แยกแยะ: ไม่ว่าบทความนี้จะมีความจริงอยู๋กี่เปอเซ็นต์ ก็ตาม นั้นไม่ใช้ประเด็นสำคัญ เราต้องแยกให้ออก เพราะมันคือความคิดของคน
แค่คนไทย ไม่กี่สิบล้านคน ยังคิดต่างกันได้ เป็นร้อยๆพันๆ แค่ไม่กี่สิบล้านคน ยังแบ่งแยกกลุ่มกันได้หลายสิบกลุม ไม่ว่าจะ สีเหลือง-แดง
เกลียด-ชอบ เกาหลี หรือเอาง่ายๆแค่เด็กคนนึงร้องโอเปร่าชนะ TGT ก็ยังแบ่งแยกคิดต่างกันได้มากมาย เราไม่มีสามารถเหมารวม
ความคิดของคนได้เลย ผมกล้าเอาหัวเป็นเดิมพันว่า คนเกาหลี ไม่ได้คิดเหมือนบทความนั้น ทุกคน

ผมว่าการเถียงกันมันเป็นเรื่องที่ดีนะครับ เพราะเราสามารถแลกเปลี่ยนความคิดกันได้ แต่การเถียงมันต้องมาจากเหตุผล ไม่ใช่อารมณ์
ถ้าการเถียงโดยอารมณ์ มันก็จะกลายเป็นดราม่า และก็จะเกิดปัญหาในที่สุด

ใช่ครับ คนสมัยนี้ ขาด ค.ว.ย. กันเยอะอยู่นะ

การที่เด็กสมัยนี้ขาด ค.ว.ย. มันก็มีส่วนมาจากการที่ได้รับการปลูกฝังที่ไม่ดี ใช้แต่กำลังตัดสินปัญหา ไม่ใช้ ค.ว.ย. ตัดสิน

ทั้งนี้ เรื่องของเรื่องคือ การใจร้อนเกินเหตุของเหล่าวัยรุ่นสมัยใหม่ไฟแรงที่พร้อมจะใช้กำลังตลอดเวลา

ด้วยประการนี้จึงเป็นเหตุผลที่ดีที่เราควรจะส่งเสริมให้สมาชิกเยาวชนในบอร์ดของเรา

ให้หันมาใช้ ค.ว.ย. ตัดสินปัญหาแทนการใช้กำลังแก้ในทางที่ผิด

เพื่อความสงบสุขและปลอดภัยในสังคมไทยของเราและประชาคมโลกครับ

จากการที่ จขกท. ได้มาเกริ่นนำเรื่อง ค.ว.ย.

ผมจึงมีความเห็นที่แตกต่างไปว่า...

ใช้แค่ ค.ว.ย. นั้นอาจไม่พอต่อการแก้ปัญหา

แต่เราควรมี 'ห.' ผนวกรวมเข้าไปด้วย

ห. คือ เหตุผล

พวกเราควรมีทั้ง คิด วิเคราะห์ แยกแยะ และ เหตุผล รวมกันเป็น 4 หลักการ สร้างความปรองดองและสมานฉันท์ = ค.ว.ย.- ห.

poomshift
3rd October 2011, 18:55
ที่ผมเกลียดเกาหลีมีเหตุผลหลายอย่าง

แต่ไม่เกี่ยวกับ "บทความเกี่ยวกับ มุมมองของคนเกาหลี ที่มีต่อคนไทย" เพราะมันไม่มีหลักฐานว่าเกาหลีเป็นคนบอก อาจจะเป็นบทความที่คนไทยเขียนขึ้นเองก็ได้

http://www.pantip.com/cafe/woman/topic/Q10998456/Q10998456.html อ่านนะ:declare

cancerzz
3rd October 2011, 19:14
เห็นด้วยกับ จขกท. ที่สุดครับ บางคนอ่านแล้วเชื่อโดยไม่ไตร่ตรอง บางคนอ่านแล้วไม่ยอมเชื่อ เพราะเทิดทูนสิ่งนั้นมากเกินไป คนเราควรยอมรับความจริงนะครับ

montreepot
3rd October 2011, 19:30
ขอก็อปมานะ บางคนมันไม่ได้อ่านโพส

อืม ต้องเห็นใจ Mod นะครับ

เพราะ มันเป็นกฏของทางเว็บว่า ห้ามตั้งกระทู้ที่ทำให้เกิดการทะเลาะกัน

(ความจริง ผมเชื่อว่า 99% ของ Jkg ไม่ใช่ติ่งหู แต่ 1% นี่ละ มันอาจจะไม่พอใจ ทำให้เกิดการทะเลาะ)

แต่ก็นะ ยอมรับมันไปเหอะ มันก็เป็นกระแสอย่างนึง เราทำตัวเองให้ดีก็พอแล้ว

(ผมว่า มันก็เหมือน กูร็อค! นั่นแหล่ะ เหมือนตรงที่เป็นกระแสนะ แต่ว่า กูร็อค! มันดูดีมากกว่า K-pop ตรงที่ว่าไม่เก็กหล่อ กับ ดนตรีมันส์กว่า)

เราก็เป็นคนนะครับ ทุกคนต้องมีความคิด และ ผมเชื่อว่า ทุกคนจะต้องเลือกในสิ่งที่ตัวเองคิดว่าดี

(บอกตรงๆ ยอมไปเป็นเกรียน กูร็อค ด่าแนวเพลงอื่น ดีกว่า มานั่งหลงดาราพลาสติกที่มันมองเราเป็นแค่เศษเงินของพวกมัน และก็ฟังเพลง มันที่ เหอๆ มันสนุกตรงไหน

บอกตรงๆ นั่งโยกหัว มันกว่า กระโดดร้องกรี๊ดอีกนะ)

ป.ล.ถ้าเราไม่ช่วยกันนิยม หรือ เตือนคนที่มันคลั่งพวกหล่อ,สวยแบบปลอมๆ เดี๋ยวมันก็เงียบไปเองแหล่ะ สื่อทีวี มันก็ไม่สนใจหลอก

ก็เหมือน กระแส กูร็อค! ผมว่ามันเริ่มลงๆละ เพราะ เกรียนมันเริ่มเยอะขึ้นเลื่อยๆ คนที่เขาร็อคจริงๆ ก็เบื่อๆ เหอๆ ผมคนนึงละ เบื่อว่ะ ไอพวกเกรียนที่ชอบไปด่าคนอื่น

DkTaP82
3rd October 2011, 19:42
มันคือนิสัยของเด็กไทย นานเข้ากลายเป็นความเคยชิน และนานเข้าไปอีกก็กลายเป็นวัฒนธรรมไปแล้ว.. "บ้าเกาหลี"

เด็กไทยส่วนใหญ่นี้ อยากหนีวิ่งห่างความเป็นไทย หนีห่างรากเหง้าของตัวเอง.. เร่งแต่ศัลยกรรมหน้าตาและร่างกายให้ดูดีทันสมัย แต่ไม่เคยศัลยกรรมจิตใจบ้างเลย!

หากอนาคตไทยเป็นแบบนี้ ผืนดินไทยที่เหยียบอยู่ จะถูกกลบด้วยวัฒนธรรมต่างชาติ ธงไตรรงค์ที่สง่างามจะถูกชักลงด้วยผืนธงของชาติอื่นขึ้นยอดเสาแทน..

และสิ่งที่จะหายไปคือ ความเป็นไทย จิตและวิณญาณของคนไทยก็จะหายไปโดยที่สุด T_T

themzaza07
3rd October 2011, 19:46
ของ ผม แถวบ้าน ป.5-6 มันระเบิดหู เด็กแว้น ดูดบุหรี่เลย ครับ

Neotridagger
3rd October 2011, 19:59
บทความนั่นเป็นจริงหรือไม่ก็ตาม แต่ยังไงก็ไม่สนับสนุนให้ตั้งแง่รังเกียจคนแบบยกเชื้อชาติ

ลองนึกสภาพ หากวันนึงเราไปประเทศนึงที่รังเกียจคนไทยมาก เพราะคนไทยบางกลุ่มเคยไปทำอะไรไม่ดีไว้
เราซึ่งไม่รู้อะไร เป็นนักท่องเที่ยวทั่วๆไป แต่ไปโบกแท๊กซี่ก็ไม่มีใครรับ ถามทางก็ไม่มีใครช่วย แถมได้ยินคำนินทาจากคนรอบข้าง
ทั้งๆที่ความผิดพวกนั้นเราก็ไม่ได้ก่อ แต่ดันมีเชื้อชาติเดียวกันก็เลยซวยต้องรับเคราะห์ตาม

นี่แหละคือความเลวร้ายของการ "เหมาๆ"

1ndeep
3rd October 2011, 20:05
ของ ผม แถวบ้าน ป.5-6 มันระเบิดหู เด็กแว้น ดูดบุหรี่เลย ครับ

แถวมหาลัยผมก็เหมือนกัน เห็นเด็กป.5 ยืนดูดบุหรี่กันถึงกับงง เด็กสมัยนี้มันไวจริง ๆ หรือรุ่่นเรามันช้าไป ?

clubzaxxx
3rd October 2011, 20:08
มันเป็นเทรนต์(กระเเส) มีใครบ้างไม่อยากอินเทรนต์

manshinoda
3rd October 2011, 20:11
ทุบขวดแก้ว

ผมก็ไม่ได้ว่าไรน่ะครับ แต่ผมยังมีเรื่องที่ติดค้างคือ มันมาว่ามวยไทยได้ไงงงงงงงงงงงงงงงงงง

folk20310
3rd October 2011, 20:24
ผมก็เกลียดน่ะครับแต่ไม่ได้มาจากบทความนั้นหรอกครับผม ^^ ผมเกลียดตั้งแต่ก่อนไทยถูกพวกเกาหลียึดล่ะครับผม ^^ ........

phonrath
3rd October 2011, 20:35
ฟัง จัสติน เพราะกว่าครับ เบบี้ เบบี้ โอ้ววววววววว

http://www.youtube.com/watch?v=kffacxfA7G4&ob=av3n

hackedsugus
3rd October 2011, 20:37
- - ตามนั้นแหละครับ

poomshift
3rd October 2011, 20:39
มอบให้เกาหลีทุกท่านครับ

http://www.youtube.com/watch?v=1oR6dCjrQqs&feature=related

phonrath
3rd October 2011, 20:43
อ่าาาาา มันมาอิกเเล้ววว เเต่ก็ไม่ได้เกลียดนะครับ เเค่ไม่ชอบเพลงเเนวนี้เท่าไหร่ เพราะ GU ROCK!!! ว๊ากกกก ว๊ากกกกกกกกๆๆๆๆ

งั้นนี่เลย ฮอ ฮอ ริ เด ว๊ากกกกกก

http://www.youtube.com/watch?v=r5aQFRc4okE&ob=av2n

RES_PAUL
3rd October 2011, 20:44
ระวังดราม่าน่ะเอ้อท่านดี๋ยวโดนอุ้มอีกหรอก :sweat

เหม่อมึuเอ๋อ
3rd October 2011, 20:55
อย่าหลงประเด็นครับ กระทู้นี้ไม่ใช้ให้มาเถียงแนวเพลงกัน ไม่ได้ให้มาเถียงเรื่องรสนิยม
แค่ต้องการกระตุ้น ให้เกิด การ คิด วิเคราะห์ แยกแยะ มากขึ้น เท่านั้นเองครับ

ใครไม่ชอบก็ไม่ชอบไป ใครชอบก็ชอบไป คิดแบบนี้จะเป็นสุขมากกว่านะครับ
เขาชอบอะไรไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเราซักหน่อย
ลองคิดดูให้ดีๆ ไม่จำเป็นต้องแบ่งแยกเป็น 2ฝ่าย แล้วหาเหตุผลทะเลาะกันซักหน่อย

ส่วนเรื่องความชั่วความดี มันมีอยู๋ทุกประเทศนั้นละครับประเทศไทยก็ใช่ว่าจะดีเลิศประเสริฐศรีอะไร
เรื่องชั่วๆ ประเทศไทยก็มีเยอะแยะ แค่เราหลับหูหลับตา ทำเป็นมองไม่เห็นเท่านั้นเอง
ส่วนเรื่องชั่วๆของคนอื่นๆ เราก็แค่คอยจับผิดเขา ทำให้เห็นเด่นชัดมากขึ้น มันก็เท่านั้นเอง

เราทำตัวเองให้ดีก่อน ค่อยไปจับผิดคนอื่นจะดีกว่าครับ

คุณอรรถชัย
3rd October 2011, 22:39
ไม่ชอบเเต่ก็ไม่ได้เกลียดอะไรนะครับ ผมถึงเค้าจะชอบอะไรกัน ถ้าไม่เดือดร้อนเราซะอย่างนี้เนอะ-3-

apbook01
3rd October 2011, 23:36
ต่างคนต่างความคิด
ผมไม่เกลียดเกาหลี ( เฉยๆ ) ถึงแม้จะมีหลายๆอย่างที่ต่อต้านกันมาก
ถ้าลองมองในทุกมุมก็คงไม่ได้แย่ไปทุกมุม
ก็เหมือนกับทุกๆประเทศ ย่อมมีจุดดีและจุดเสีย
ประเทศนึงอาจมองอีกประเทศเป็นอย่างนึง อีกประเทศก็มองอีกประเทศเป็นอีกอย่างนึง
เถียงไปก็ไม่จบครับ มันเ้ป็นความคิดส่วนบุคคลมากกว่า ( หรือเปล่า ? )

คล้ายๆกับการที่เราซื้อเกมแผ่นแท้ราคาหลายร้อย ถึงหลายพัน
มันเป็นความสุขที่เราจะได้มีของแท้ จะได้เล่น ใช่หรือเปล่า ?
หากเปรียบเทียบกับคนที่ชอบนักร้องเกาหลี เก็บเงินซื้อบัตรคอนเสิร์ตหลายร้อย หลายพัน
ถามว่ามันเป็นความต้องการของเขาไหม ? คำตอบก็คือใช่ นั่นก็คือความสุขของเขา

คนเรามันมีทั้งดี และไม่ดีครับ
แต่สังคมก็มักจะมองรวมๆโดยไม่ใส่ใจรายละเอียดอื่นๆ ทำให้เกิดเป็นการต่อต้าน เกลียด หลายๆอย่างในปัจจุบัน

lone cat
3rd October 2011, 23:56
ใจจริงอยากให้มีผู้ทำ research เรื่อง "ลัทธิคลั่งเกาหลี" โดยเพิ่มมุมมองของชาวเกาหลีแท้ๆ ด้วย
คำถามคือ research แล้วได้ประโยชน์อะไร

BuGMaP
4th October 2011, 07:56
อ่าาาาา มันมาอิกเเล้ววว เเต่ก็ไม่ได้เกลียดนะครับ เเค่ไม่ชอบเพลงเเนวนี้เท่าไหร่ เพราะ GU ROCK!!! ว๊ากกกก ว๊ากกกกกกกกๆๆๆๆ

สาย เลือด เดียว กัน ครับ GU ROCK ~~!! \m/