PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเซียนปรับเสียง Equalizer มาช่วยผมทีครับ

THE MIZ
13th June 2015, 19:37
คือผมอยากได้เสียงแบบนี้ครับ

- เสียง Background Vocal (เสียงที่แบบร้องเบาๆคู่กับเสียงนักร้องนำอ่ะครับคล้ายกระซิบอ่ะครับ เบามาก....) อยากให้เสียงนี้มันดังๆอ่ะครับ เสียงนี้มันอยู่ย่านไหนครับ?

benz1230
13th June 2015, 20:17
เสียงประสานรึเปล่าครับ เสียงจะคล้าย ๆ กับตัดย่านกลางออก มันจะฟังบาง ๆ

ทำให้ดังขึ้นก็ได้ครับ แต่เสียงร้องจริงมันก็ดังกลบอยู่ดี แนะนำให้ตัดเสียงนักร้องจะได้ยินชัดเจนขึ้น (มีหลายโปรแกรมที่ตัดเสียงนักร้องได้ แต่คุณภาพเพลงจะดรอปไป)

บางเพลงจะทำไม่ได้ เพราะย่านความถี่เสียงมันตรงกับเสียงร้องจริงมันเลยถูกตัดออกไปด้วย

ผมไม่ใช่นักปรับซาวเทพอะไรนะครับ เป็นมือกีตาร์คนนึงที่อยากจะให้คำแนะนำเฉย ๆ 555 ลองทำดูครับ

THE MIZ
13th June 2015, 20:36
เสียงประสานรึเปล่าครับ เสียงจะคล้าย ๆ กับตัดย่านกลางออก มันจะฟังบาง ๆ

ทำให้ดังขึ้นก็ได้ครับ แต่เสียงร้องจริงมันก็ดังกลบอยู่ดี แนะนำให้ตัดเสียงนักร้องจะได้ยินชัดเจนขึ้น (มีหลายโปรแกรมที่ตัดเสียงนักร้องได้ แต่คุณภาพเพลงจะดรอปไป)

บางเพลงจะทำไม่ได้ เพราะย่านความถี่เสียงมันตรงกับเสียงร้องจริงมันเลยถูกตัดออกไปด้วย

ผมไม่ใช่นักปรับซาวเทพอะไรนะครับ เป็นมือกีตาร์คนนึงที่อยากจะให้คำแนะนำเฉย ๆ 555 ลองทำดูครับ

โอเคครับได้ที่ภาษาอังกฏษเรียกว่า Chorus ใช่ไหมครับ เมื่อกี้ลองปรับใน AIMP3 ได้จิงด้วยครับ ขอถามอีกอย่างหน่อยครับ
-เอฟเฟ็คดนตรีเอฟเฟ็คเสียงร้อง นี้ปรับตรงย่านไหนครับให้มันดังๆแบบชัดเจนขึ้นอ่ะครับ

benz1230
15th June 2015, 09:39
ถูกต้องครับเรียกว่า chorus

เอฟเฟคมันมีหลายแบบนะครับ ยิ่งดนตรียิ่งมีหลายสิบชนิดเลย

ส่วนเอฟเฟคร้อง ผมไม่ค่อยรู้จักเท่าไหร่ ส่วนมากจะใส่ reverb (เสียงก้อง) กับ Delay (เสียงสะท้อน) กันซะมากกว่าซึ่งเพิ่มไม่ได้ครับ

ลองเอาเพลงมาให้ฟังหรือลองปรับ EQ ไปทีละความถี่นะครับ ปรับอันไหนชัดขึ้นก็จำไว้