PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลงวินโดว์ใหม่แล้วเข้าเกมส์ไม่ได้ครับ ช่วยหน่อยครับ

donjuan
3rd October 2011, 19:53
ผมลง windows 7 64bit ครับ ปกติก็ใช้อันนี้ พอลงเสร็จมากดเข้าเกมปรากฎว่าขึ้น The program can't start because d3dx9_37.dll is missing from your computer. Try reinstalling the program to fix this probiem. อ่ะครับ บางเกมก็ขึ้น d3dx9_40,38,39,41 มีหมดอ่ะแต่บางเกมก็เล่นได้ครับ เป็นเพราะไรครับ ต้องแก้ตรงไหน ช่วยทีครับ

biobobzaa
3rd October 2011, 20:41
ติดตั้ง direct x ยังจ๊ะ ถ้าติดตั้งแล้ว ลองลบเกมแล้วลงเกมใหม่ดูนะ เราก็เคยเป็นจ๊ะ

donjuan
3rd October 2011, 20:50
dirextx ลงแล้วครับ ตัวเกมผมลบทิ้งหมดแล้วครับ ไม่อยากโหลดใหม่อ่ะ มีแต่เกม 7-9 gb ทั้งนั้นเลบ เสียดายบางเกมเล่นยังไม่จบเลย

biobobzaa
4th October 2011, 10:39
บางเกมมันจะมีเซฟหรือข้อมูลบางอย่างเก็บไว้ที่ my document ซึ่งมันอยู่ในไดร์ฟ C พอลงวินโดว์ใหม่ส่วนมากเราจะแบ็คอัพเฉพาะไดร์ฟ D เสียส่วนใหญ่ เลยทำให้บางเกมเล่นไม่ได้ วิธีแก้ก็ง่ายนิดเดียวแค่ลบเกม แล้วลงใหม่ อย่าลืมลบที่ control panel ----> add or remove program ด้วยนะ แต่ข้อเสียคือเราต้องเริ่มเล่นใหม่ตั้งแต่ต้น และก็แนะนำว่าถ้าโหลดเกมอะไรมา ให้เราจัดการยัดมันลงแผ่นไว้(ใช้โปรแกรม nero) เพื่อที่จะได้ไม่ต้องมานั่งโหลดอีกภายหลังจ๊ะ ปล.วินโดว์ตัวเดียวกับเราเลย...

Matizano
4th October 2011, 10:55
โหลด dirextX เวอชั่นล่าสุดมาลง หรือโหลดไอ้ไฟล์ ที่มันถามหาไปใส่ไว้ที่ C:\Windows\System32