PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำถามสั้นๆ

steampricegamer
19th June 2015, 20:01
คนเรียนจบไม่สูงแล้วตกงานเรียกว่า โง่
แล้วถ้า
คนเรียนจบสูงแล้วตกงานนี่เรียกว่าอะไรดีครับ

ผมอยากระบายมากเลย คือผมโดนเพื่อนประนามคือผมจบ ม.6 ผมจะไม่เรียนต่อ เพื่อนผู้หญิงก็เพื่อนสวนขึ้นมาว่า ไม่เรียนต่อจะไปเก็บขยะขายรึไง

ผมเลยเงียบไป คือโห้ไม่เรียนต่อมหาลัยนี่อนาคตดับมืดมนเลยหรอครับ

คุณคิดอย่างไร ?

gamesmar
19th June 2015, 20:32
อย่าได้แคร์คำพูดแย่ๆพวกนั้นเลยนะครับ มันขึ้นอยู่กับตัวเราล้วนๆ

manglove
19th June 2015, 20:43
ถ้าสดวกก็เรียนให้จบ ป.ต แบบปกติ ก็ดีครับ หรือถ้าไม่สดวกแนะนำหางานทำซักปี 2ปี แล้วเรียน เสาอาทิตย์เอาครับ

ผมแนะนำแบบที่2แต่จะเรียนยากหน่อย ส่วนเรื่อง โง่ มันไม่เกี่ยวหลอกครับ คนที่ดูถูกคนอื่นนั้นแหละ คนโง่ เพราะมันไม่มีค่าพอที่จะคุยจะคบต่อไปเลยละ

Hanumanba
19th June 2015, 20:47
ถ้าเรียนได้ก็เรียนดีกว่าครับ เชื่อหมอ หมอเรียนมา 5555555

ning445
19th June 2015, 20:52
สตีฟ จอบส์ เรียนไม่จบ
มาร์ก ซักเคอร์เบิร์ก เรียนไม่จบ
บิล เกตส์ เรียนไม่จบ
รวยทั้งนั้นน ผมหมายถึงต้องมีความคิด และความใฝ่รู้ ทำสิ่งที่เหนือกว่าคนอื่น ในแบบเหมือนคนอื่น

jamezerox
19th June 2015, 20:56
แนะนำเรียนให้จบ ป.ตรี เหอะครับถึงมันจะยาก แต่มันเป็นพื้นฐานในการทำงานนะครับ
เรื่องโง่ ไม่เกี่ยวหรอกครับ เราแค่ไม่ถนัดด้านนั้น อย่าไปสนใจคำพูดพวกนั้นเลย สู้ๆครับ เป็นกำลังใจให้ :cool:

nunt77
19th June 2015, 21:25
เรียนเก่งหรือเรียนไม่เก่งไม่ใช่ประเด็นครับ มันอยู่ที่ว่าเรามีฝีมือทำงานเป็นหรือไม่ มีปัญญาแก้ไขปัญหาชีวิตหรือไม่ บางคนเรียนจบปริญญาเอกเอาความรู้ที่เรียนมาแก้ไขปัญหาชีวิตไม่ได้ก็มีถมไป

sattawat1979
19th June 2015, 21:41
ถ้ามีโอกาสก็เรียนเถอะครับ อายุยังไม่มาก มีโอกาสสร้างอนาคตได้อีกหลายปี

อย่าให้เป็นเหมือนผมเลย อายุ 35 ปี จบแค่ ป.ตรี วิศวะ ต๊อกต๋อย ผมมีความตั้งใจอยากจะเรียนต่ออยู่เลยเนี่ย

จบสูงโอกาสก็มีมากกว่าครับ มีทางเลือกมากกว่า รวมไปถึงหน้าที่การงานที่ดีอีกด้วย

เอาเป็นว่าเรียนเข้าไปเถอะครับ สร้างอนาคตให้กับตัวเองไว้ก่อนดีกว่า เชื่อคนมีประสบการณ์เถอะน่า อิอิ

animeth
19th June 2015, 21:49
ถ้ามีโอกาสผมว่าเรียนให้จบ ปอตรี ดีกว่าครับ พวก steve job คนรวยๆ ที่เรียนไม่จบนั้นคือเขา เห็นว่าสิ่งที่เค้าได้ทำหรือมีโอกาศได้ทำตอนที่กำลังเรียนอยู่นั้นมีโอกาสที่จะมีความสำเร็จ จึงเอาเรื่องเรียนไว้รองก่อน

*ส่วนตัวผมมองว่าการเรียน ป ตรี ใบปริญญา นั้นเป็นของแถมครับ คือหากผมเรียนผมจะได้เปิดโลกกว้างมากขึ้นความรู้เยอะขึ้นและทัศนคติที่โตขึ้นครับ

BoonTew
19th June 2015, 21:57
เรียนไปเถอะครับ ตามกระแสสังคมก็ไม่ได้เลวร้ายอะไรมากมาย คิดซะว่าสร้างโอกาสให้กับตัวเอง

pokum
19th June 2015, 22:16
เรียนคับ เชื่อผม คนที่เรียนไม่จบหรือไม่ได้เรียน
มีโอกาสน้อยมากที่จะประสบความสำเร็จ ถือซะว่าเปนทางเลือก เรียนไม่จบเปนล้าน แต่ที่ปะสบความสำเร็จมีแค่ไม่กี่ร้อย

por
22nd June 2015, 18:00
ผมไม่ค่อยชอบพวกนี้เหมือนกัน อะไรก็วัดความเป็นคนที่การศึกษา ผมว่าสมัยนี้มันน่าจะหมดไปจากโลกได้แล้ว

ผมเรียน จบแค่ ม.6 เหมือนกันทำงานตั่งแต่ 18 แรกๆพูดเลยว่ามันลำบาก (เงินน้อย) เก็บเงินๆ เปิดธุรกิจไรก้ได้ให้ได้ซักอัน เผลอๆเงินเยอะกว่าคนที่เรียนสูงๆก้มีถมไป

ผมไม่ได้จะอะไร แต่คือ ผมเห็นแล้วมันหงุดหงิด *ไม่เรียนต่อจะไปเก็บขยะขายรึไง* ไม่ต้องไปฟังมันหรอกครับ ไม่อยากเรียนก้ไม่ต้องเรียนทำงาน

ตั่งแต่ 18 ก็ได้(จบ ป.ตรีตกงานมีถมเถไป) แต่ถ้าแนะนำเรียนก็ดี เพิ่มโอกาสขึ้นมาอีกในการหางาน(และหาแฟน 555)

ผมก็จบแค่ ม.6 ผมก็มีการมีงานทำ(ธุรกิจส่วนตัว) มีเงินฝากเรื่อยๆ มีเงินซื้ออะไรที่อยากซื้อ

http://www.mx7.com/i/b96/sKtKzG.jpg (http://www.mx7.com/view2/yqpOPdElQdKkCaA9)

นี่มันหมดสมัยโบราณที่เงิน การงานวัดกันที่การศึกษาแล้วครับ อยู่ที่ประสบการณ์และความขยัน เท่านั้น

ไอ้พวกที่ชอบดูถุกคนอื่นจากการเรียนนี่เห็นแล้วไม่ชอบเลย และผมอยากจะรู้ว่า ดูถูกเขาไว้เยอะ อนาคตมันจะดีซักแค่ไหนกัน

ปล.บ้านผมไม่มีคนจบมหาลัยซักคนเดียว แต่ทุกคนก็มีชีวิตที่ดีได้ มันไม่ได้ขึ้นอยุ่กับใคร มันขึ้นอยุ่กับตัวเราเองครับ

เค้าสบประมาทก็ดี เราจะได้มีความขยันในการทำให้มันไม่เป็นแบบนั้น

แต่ถ้าถามว่าเรียน หรือ ไม่เรียนดี ตอบได้เลยว่าเรียนดีกว่า ผมยังเสียใจอยู่เลยที่ไม่ได้เรียน (อายุปาไป 26 ยังโสดอยุ่เลย อดหาแฟนสาวมหาลัยทำแต่งานๆๆๆ555)

จบ ม.6 ทางเลือกมันน้อยกว่า มหาลัยเยอะครับในการเริ่มเป็นผู้ใหญ่ และหางานทำ (ผมผ่านมาแล้วกับตัวเอง)

por
22nd June 2015, 18:10
ถ้ามีโอกาสก็เรียนเถอะครับ อายุยังไม่มาก มีโอกาสสร้างอนาคตได้อีกหลายปี

อย่าให้เป็นเหมือนผมเลย อายุ 35 ปี จบแค่ ป.ตรี วิศวะ ต๊อกต๋อย ผมมีความตั้งใจอยากจะเรียนต่ออยู่เลยเนี่ย

จบสูงโอกาสก็มีมากกว่าครับ มีทางเลือกมากกว่า รวมไปถึงหน้าที่การงานที่ดีอีกด้วย

เอาเป็นว่าเรียนเข้าไปเถอะครับ สร้างอนาคตให้กับตัวเองไว้ก่อนดีกว่า เชื่อคนมีประสบการณ์เถอะน่า อิอิ

ผมเข้าใจดีครับ ผมก็ยังอยากกลับไปเรียนเหมือนกัน พลาดซะแล้ว :sweat

เริ่มกลายเป็นตาลุงที่บ่นกับตัวเองว่าทำไม ตอนเด้กไม่เรียนหนังสือ เลยแหะ (หมายถึงตัวผมเองด้วยอ่านะ)

คนโตๆ น่าจะมากกว่า 90 เปอเซนต์ที่ไม่ได้เรียนต่อ คงพูดเป็นเสียงเดียวกัน....ตอนนั้น เราน่าจะเรียน :sweat