PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : “VR ไม่สนุก” บอสใหญ่ Nintendo กล่าว

KHNN-K860
21st June 2015, 09:26
“VR ไม่สนุก” บอสใหญ่ Nintendo กล่าว

http://4gamerth.com/wp-content/uploads/2015/06/2882197-riftnew4.jpg

ถึงแม้ว่าปัจจุบันอุปกรณ์มองโลกเสมือนจริงหรือ VR จะได้รับความสนใจเป็นอย่างมากจากเหล่าเกมเมอร์และบริษัทใหญ่ๆอย่าง Sony หรือ Valve ที่ต่างสร้าง VR ออกมาเป็นของตัวเองแล้ว แต่นาย Reggie Fils-Aime ประธาน Nintendo ของอเมริกากลับสวนกระแสและกล่าวว่า VR นั้นไม่สนุก

“เรามีความรู้ในด้าน VR นะ และเราก็ได้ทดลองทำกันมาเวลานานมากแล้ว” Fils-Aime กล่าว “และเพื่อให้เทคโนโลยีนี้ก้าวหน้า คุณจะต้องทำให้มันสนุกและเป็นมิตร”

“ผมไม่ได้อยู่ในฐานะคนสร้างดังนั้นผมจึงไม่สามารถพูดได้ว่ามันมีอะไร แต่จากเท่าที่เห็นมา มันไม่สนุกและไม่เป็นมิตร มันก็แค่เทคโนโลยี”

https://upload.wikimedia.org/wikipedia/commons/thumb/1/1d/Virtual-Boy-Set.png/200px-Virtual-Boy-Set.png

หากย้อนกลับไปในปี 1995, Nintendo เคยทดลองวางขาย Virtual Boy อุปกรณ์ VR ในเชิงพาณิชย์แต่กลับล้มเหลวไม่เป็นท่า หลังจากนั้นพวกเขาก็ไม่เคยกลับไปทำมันซ้ำอีกเลย ซึ่งนี่คงเป็นอีกผลหนึ่งล่ะมั้งที่ทำให้ Fils-Aime ออกมากล่าวแบบนี้

Credit: http://4gamerth.com/boss-nintendo-say-vr-not-fun/

oatink007
21st June 2015, 11:42
เรื่องกัดชาวบ้านเขา ปู่นินนี้ถนัดนัก ตอนแรกบอกเกมค่ายนี้จะไปลงโทรศัพท์ ไปๆมาๆชงโทรศัพท์เฉย +_+

BoonTew
21st June 2015, 12:20
จะบอกว่าเล่นในสมาร์ทโฟนสนุกกว่าสินะ

jeditrainer
21st June 2015, 12:48
คือแบบบริษัทตัวเองไม่มีปัญญาทำแล้วไง ช่วงหลังเลย เน้นแขวะเน้นกัดชาวบ้านไปวัน ๆ ทั้งเครื่องเกมทั้งเกมค่ายตัวเองก็ขาลงหมด
หลัง ๆ แป๊กตลอด แป๊กเรื่อย ๆ แบบเนียน ๆ เลยออกมาแขวะบ้างไรบ้างเรียกร้องความสนใจละมั้ง เหมือนคำที่ชินปาจิได้กล่าวไว้ "แป๊กโว้ย!!!" นินเทนจัง

kissbally
21st June 2015, 13:04
คือแบบบริษัทตัวเองไม่มีปัญญาทำแล้วไง ช่วงหลังเลย เน้นแขวะเน้นกัดชาวบ้านไปวัน ๆ ทั้งเครื่องเกมทั้งเกมค่ายตัวเองก็ขาลงหมด
หลัง ๆ แป๊กตลอด แป๊กเรื่อย ๆ แบบเนียน ๆ เลยออกมาแขวะบ้างไรบ้างเรียกร้องความสนใจละมั้ง เหมือนคำที่ชินปาจิได้กล่าวไว้ "แป๊กโว้ย!!!" นินเทนจัง

ผมว่าเค้าก็ขายได้นะครับ ยอดถึงจะตกบ้างแต่เกมที่เค้าออกมา มันก็สนุกนะผมว่า wii U มันแป๊กยอมรับ อย่างอื่นผมว่ายังดีอยู่นะ

Tingboye
21st June 2015, 13:10
Nintendo แกเป็นคนที่ไม่ค่อยยอมรับอะไรใหม่ๆ

11rd
21st June 2015, 13:22
Nintendo แกเป็นคนที่ไม่ค่อยยอมรับอะไรใหม่ๆ

หากย้อนกลับไปในปี 1995, Nintendo เคยทดลองวางขาย Virtual Boy อุปกรณ์ VR ในเชิงพาณิชย์แต่กลับล้มเหลวไม่เป็นท่า หลังจากนั้นพวกเขาก็ไม่เคยกลับไปทำมันซ้ำอีกเลย ซึ่งนี่คงเป็นอีกผลหนึ่งล่ะมั้งที่ทำให้ Fils-Aime ออกมากล่าวแบบนี้

Tingboye
21st June 2015, 13:26

ขอโทษนะคับ
#ขี้เกียจอธิบาย เรื่องมันยาว :rofl
http://www.3dmgame.com/uploads/allimg/150119/153_150119172511_5_lit.gif

liger0000
21st June 2015, 13:44
มารตรฐานเกมสมัยนี้กับ20ปีก่อนมันต่างกัน สมัยก่อนภาพยังเป็นแบบ16บิตอยู่เลย ทำออกมาอารมร่วมมันไม่ได้ แต่เกมสมัยใหม่กราฟฟิคไปไกลมากแล้ว
แต่ผมสงสัยอย่าง การบังคับนี้ ยังเป็นจอย เป็นเมาร์ คีร์บอรดอยู่ใช้ไหมคับ รอแบบFullDrive ไดก่อนนั้นอะถึงจะน่าสนใจ

kurolykan
21st June 2015, 14:01
ถามว่า VR น่าสนใจไหม น่าสนครับ

แต่ถ้ามองในแง่ของเกม ผมเห็นด้วยกับนินเทนโดอยู่นะ มันยังเป็นแค่เทคโนโลยีอยู่ รูปแบบการเล่นคงใส่อะไรไปได้ไม่มากมายนัก ซ้ำส่วนใหญ่ก็คงไปลงกับเกมแนว มุมมองบุคคลที่ 1 เป็นหลักอีก

ถ้าเกมสยองขวัญ ผมก็เห็นมาแล้วว่าทำให้ระดับความระทึกสูงขึ้น แต่มันก็แค่ Monitor รูปแบบหนึ่ง ที่ใส่ฟังชั่นที่เกี่ยวข้องกับเกมได้ไม่มากนัก

ณ ตอนนี้คง เป็นได้แค่อุปกรณ์เสริมของเกม

แต่ก็ต้องรอดูไอเดียกันต่อไปล่ะ แต่ถ้าได้แค่นี้อยู่นานๆ ผมว่ามีสิทธิ์แป๊กอยู่นะ

lnwllos14
21st June 2015, 17:56
ถามว่า VR น่าสนใจไหม น่าสนครับ

แต่ถ้ามองในแง่ของเกม ผมเห็นด้วยกับนินเทนโดอยู่นะ มันยังเป็นแค่เทคโนโลยีอยู่ รูปแบบการเล่นคงใส่อะไรไปได้ไม่มากมายนัก ซ้ำส่วนใหญ่ก็คงไปลงกับเกมแนว มุมมองบุคคลที่ 1 เป็นหลักอีก

ถ้าเกมสยองขวัญ ผมก็เห็นมาแล้วว่าทำให้ระดับความระทึกสูงขึ้น แต่มันก็แค่ Monitor รูปแบบหนึ่ง ที่ใส่ฟังชั่นที่เกี่ยวข้องกับเกมได้ไม่มากนัก

ณ ตอนนี้คง เป็นได้แค่อุปกรณ์เสริมของเกม

แต่ก็ต้องรอดูไอเดียกันต่อไปล่ะ แต่ถ้าได้แค่นี้อยู่นานๆ ผมว่ามีสิทธิ์แป๊กอยู่นะ
ผมซื้อ Google Cardboard มาใช้กับ SmartPhone แทน Oculus rift มันก็สนุกกว่ามอนิเตอร์ ธรรมดา ในระดับหนึ่งเลยนะ
และที่ Nintendo มันแป๊ก ก็ดูเกมใน 1995 สิครับ มันยังไม่ 3D สมบูรณ์ เกมเลยไม่ค่อยสมจริง

kurolykan
21st June 2015, 22:00
ผมซื้อ Google Cardboard มาใช้กับ SmartPhone แทน Oculus rift มันก็สนุกกว่ามอนิเตอร์ ธรรมดา ในระดับหนึ่งเลยนะ
และที่ Nintendo มันแป๊ก ก็ดูเกมใน 1995 สิครับ มันยังไม่ 3D สมบูรณ์ เกมเลยไม่ค่อยสมจริง

ข้อความเก่า
"กรุณายุบเรื่อง นิน มันแป็กไม่แป็กไปด้วยครับ มันนอกประเด็นไปนิดหน่อย ถึงจะดูเกี่ยวกันอยู่บ้างก็เหอะ แล้วผมก็ไม่ใช่แฟนบอยค่ายนี้ด้วย

ส่วนตัวผมแค่ยังมองไม่เห็นอะไรที่มันดูน่าสนใจไปกว่า Monitor รูปแบบใหม่ ที่ถูกจำกัด Genre ของเกมที่จะใช้เล่นเท่านั้นเอง

ถ้าคุณอยากเปลี่ยนความคิดผม เสนอไอเดียมา แล้วผมพิจารณาแล้วว่าน่าสนุก เดี๋ยวผมก็เปลี่ยนความคิดเองแหละ"

ขอแก้ไขข้อความ เนื่องจากอ่านแล้วเหมือนจะชวนคนทะเลาะก่อดราม่าไงไม่รู้^

ผมยังมองเห็นว่ามันเป็นแค่ Monitor รูปแบบหนึ่ง ซึ่งรูปแบบเกมที่จะใช้ Feature ตัวนี้ แลดูจะยังไม่เยอะ

ยอมรับว่ามันเพิ่มอรรถรสในการเล่นค่อนข้างเยอะ จาก Reaction ของ Youtuber ดังๆ ก็เห็นมาแล้ว และจากกลุ่มคนธรรมดาส่วนหนึ่งก็เห็นมาแล้ว

แต่ผมยังไม่เห็นแนวเกมที่จะประยุกค์เข้ากลับ VR จะมีมากนัก ซึ่งถ้าไม่มีไอเดียใหม่ๆ มาเสริม ผมก็มองว่ามีสิทธิ์แป็กได้เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับเวลา จากจุดนี้ไม่ได้คำนึงถึงอดีตของ Nintendo มาเกี่ยวข้องด้วยเลย

kukukuXSA
22nd June 2015, 16:29
ผมไม่ค่อยเห็นข่าวนินยุ่งกับเกมส์-เครื่องค่ายอื่นมากนะ จะมีปากของ reggie นี่แหล่ะ แขว่ะเขาไปทั่ว ถ้าเกิดมันเป็นหัวหน้าฝ่าย xbo ตอนนั้นนะไม่รู้จะเจอหนักกว่าตา Don เท่าไรปากยังงี้