PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเรื่องCPUมีตัวKครับ

rave0006
23rd June 2015, 20:13
คือว่าถ้าเอาCPUที่มีkมาใส่กับบอร์ดH97มันจะต่างกับเอามาใส่บอร์ดZ97ยังไงหรอคับ
ถ้าต่างกันจะต่างมากมั้ยแล้วต่างยังไง ขอบคุณมากครับ

totosaenharn
23rd June 2015, 20:47
ถ้าใส่กับตระกูล H จะไม่สามารถ Overclock ได้ครับ แต่ถ้าเป็นตระกูล Z จะ Overclock ได้ครับ

ผิดพลาดประการใด ต้องขออภัยด้วยนะครับ

manglove
23rd June 2015, 21:17
ตัว H ก็สามารถ oc ได้แต่ได้ไม่มาก คือไม่รองรับการ oc เช่น oc ไปไฟอาจไม่นิ่งไม่เสถียร หรือทนการ oc ได้ไม่ดี ฟังชั่นการ oc น้อย อะไรประมาณนี้

แต่ถ้าเป็น Z มันก็จะรองรับการ oc ได้เต็มรูปแบบ และคุณสมบัติการ oc ของตัว Z ก็ต้องดูด้วยว่าเรา oc แบบ extreme หรือไม่ถ้าไม่ก็ต้องเลือกให้เหมาะสมกับการทำงานของเรา
เพราะตัว Z นั้นมีหลายบอร์ดที่ไม่เหมือนกัน ขึ้นอยู่กับการนำไปใช้ของเราด้วย

แต่หลักๆที่เขาเลือกกันจะเลือกแบบนี้ K+Z แต่ถ้า ไม่มี K +H ครับ

เอา K ไปใส่ H ได้ไหมได้แต่ตัว K มันก็จะเสียประโยชน์ไปเปล่าๆ

และถ้าเอาตัวไม่มี K ไปใส่ Z ได้ไหม ได้แต่บอร์ดก็เสียประโยชน์ไปเปล่าๆ