PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมมีคำถามเกี่ยวกับเกมใน Steam หน่อยครับ

e_tonaut
26th June 2015, 12:09
คือว่า... ถ้าผมจะแชร์เกมให้คนอื่นเล่น แล้วผมเล่นอีกเกมนึง คนอื่นเล่นอีกเกมนึง แต่เป็นเกมของไอดีผม แบบนี้จะหลุดไหมครับ ?

windows
26th June 2015, 12:19
จะเข้า steam ไอดีเดียวกันเหรอครับ? ถ้าทำได้นี่สนุกเลย

windows
26th June 2015, 12:21
ลองใช้คอมนึงเข้า steam แล้วกด offline
จากนั้นก็เข้าจากอีกเครื่อง ลองดูๆ

e_tonaut
26th June 2015, 13:00
ไม่ได้เข้าไอดีเดียวกันครับ แต่ว่าแชร์เกมให้อีก 1 id อ่ะครับ แล้วอีกไอดีนึงเล่นอีกเกมนึง แล้วก็อีกไอดีนึงเล่นอีกเกมนึง เล่นคนละเกมอะครับ ผมเลยอยากรู้ว่าสามารถทำได้ไหม ?

double6
26th June 2015, 13:33
เหมือนว่าจะทำได้นะ แต่เราจะเล่นเกมส์เดียวกันไม่ได้
ผมไม่แน่ใจนะ แต่เหมือนมีข่าวว่าทำได้

ยังไงก็รอท่านต่อไป

littlefox
26th June 2015, 14:15
ทำได้ใช้ family sharing

ลองไปหาใน google เพราะถ้าจะให้อธิบาย มันยาว :sweat

DeMIGoD
26th June 2015, 14:23
ทำได้ครับ ไม่มีปัญหาถ้าเล่นคนละเกมนะครับ แต่ถ้าเล่นเกมเดียวกัน เจ้าของเกมจะได้เล่นไป
ลายละเอียดก็อ่านเอาเลยครับ แนะนำอ่านแบบ ENG นะครับเพราะแปลไทยอ่านแล้วอาจจะงงนิดๆ

e_tonaut
26th June 2015, 16:13
แล้วอย่าง gta v แบบนี้ มันมี 2 โหมด จะได้มั้ยครับ?

Zidane
26th June 2015, 16:20
เฮ้ยทำได้จริงอ่ะ แบบ ไอดีเดียว ใช้ 2 เครื่อง แต่คนละเกมงั้นเหรอครับ

vhanvhay22
26th June 2015, 16:36
ตอนที่ family share มาแรกๆทำได้ครับ แต่ปัจจุบันทำไม่ได้แล้ว ระบบ Family share ปัจจุบันคือ
ถ้าเราแชร์ให้ไอดีไหนเวลาที่เราไม่ได้เล่นเกม เพื่อนจะสามารถเล่นเกมทุกเกมของไอดีเราได้หมดเลยครับ แต่ function บางส่วนไม่สามารถใช้งานได้ เช่น multiplayer หรือบางเกมเซฟไม่ได้ ผมเคย แชร์เกมให้แฟน พอรู้ว่าถ้าผมเล่นเกม(อะไรก้ตาม) เค้าจะเล่นเกมที่แชร์จากผมไม่ได้เลย เลยหันมาใช้วิธี ล็อคอินซ็อนเอาครับ แต่เวลาล็อคอินซ้อน จะมีปัญหา คือ คนที่ ล็อคคนแรก จะถูกให้หลุดจาก steam แล้วก้จะขึ้นให้ใส่รหัส ถ้าเล่นพวกเกม single player offline จะเล่นได้ไม่มีปัญหาครับ แต่ถ้าบางเกม จะดีดออกเลย