PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [ถาม]มีข้อสงสัยหลายอย่างกับเกม DARK SOULS : PREPARE TO DIE EDITION ครับ

Thut01
28th June 2015, 05:55
ได้ยินถึงกิตติศัพท์ความยากอำมหิตของมัน เลยลองซื้อมาเล่นดูตอนลดราคาพอดี
เกมสนุกมากครับ ความยากของมัน การตายนี่มีสเน่ห์จริงๆ
ปกติไม่เล่นเกม RPG แต่เล่นเกมนี้ก็เพราะความยากของมันเนี่ยแหละ เห็น YOU DIED จนเบื่อ 555
ผมเพิ่งออกจาก Asylum ได้ครับ แล้วเพิ่งเข้ามา Lordran ได้ไม่นาน ติดตรงไอ้โครงกระดูก กับผีบ่อน้ำอยู่
เห็นได้ของเยอะไปหมด แต่ก็ไม่รู้จะเอามาใช้ยังไง อ่านภาษาอังกฤษก็งงๆ ใช้เป็นก็แต่ยาเพิ่มเลือด
ลองไปอ่านคู่มือเว็บฝรั่งดูก็แปลไม่ค่อยรู้เรื่องครับ 5555
ตอนนี้เลยเล่นใหม่ อยากใช้ของให้คุ้มค่าที่สุด เก็บ soul ไว้ทำประโยชน์ให้มากที่สุด แล้วอยากรู้ระบบจริงๆ ของเกม
จึงมีข้อสงสัยถามท่านที่เคยเล่น ดังนี้
(เอาเท่าที่นึกได้ก่อนนะครับ จริงๆ มีเยอะมาก เพราะผมไม่ค่อยได้เล่นเกม RPG เท่าไหร่)

1.Covenant คืออะไร มีความสำคัญยังไง
2.เราจะได้ exp มาอัพเวลจากไหน
3.soul คือค่าเงินที่เอาไว้ใช้จ่ายกับ NPC อย่างเดียวหรือเปล่า นอกนั้นทำไรได้อีกไหม
4.อาวุธบางอย่างเอามาสวมแล้วมันบอกไม่เหมาะสม พอเอาไปใช้จริงๆ ก็ตีเบามาก เช่น ดาบอันนึงอันใหญ่มาก เอามาถือแล้วดูเท่สุดๆ จึงอยากถามว่า ทำไงเราถึงจะใช้ดาบนั้นได้เต็มประสิทธิภาพของมัน
5.เป็น Human แล้วดียังไง ต่างจากเป็น undead ตรงไหน
6.อันนี้ไม่ได้สงสัยแต่ขอระบายหน่อย ตายทีนึง soul ที่เคยสะสมมาหายเกลี้ยงหมดเลย T_T
7.ผีแถวบ่อน้ำใต้ดิน จะสู้ยังไง
8.seek guidance(ใบสีเหลืองๆ) เอาไว้ทำอะไร พอดีผมมี soul พอที่จะซื้อมัน(อยากเอาไปใช้ให้ถูกวัตถุประสงค์ เผื่อมันหาย ของยิ่งใช่แล้วหมดเลย souส ด้วย ตายแล้วหายเกลี้ยง T_T)
9.seek guidance ซื้อมา ถ้าตายแล้วจะหายไปไหม(กลัวเหมือน soul 555)
10.Talish man ใช้เเพิ่ม stat ใช่ไหมครับ ถ้าซื้อมาแล้ว ใช้ไป พอตาย stat จะหายไหม หรืออยู่ถาวร

ก็ตามนี้แหละครับ ต่อไปอาจจะมีคำถามมาเพิ่มอีก หรือถ้าใครมีแหล่งข้อมูลภาษาไทยที่ไม่ใช่ walkthrough จะเอามาแบ่งปันผมก็ขอขอบคุณมากนะครับ
เจ็บช้ำสุดๆ คือ ตายแล้ว soul หาย ของใช้แล้วพอเกิดใหม่ก็หาย(เว้นแต่นยาที่เติมได้) อำมหิตจริง 5555
ข้อหลังๆ เลยถามเกี่ยวกับการหายของของ อยากใช้ souls ให้คุ้มที่สุด ก่อนไปตาย 5555
รบกวนช่วยหน่อยนะครับ
ขอบคุณครับผม

Instinger_Zone
29th June 2015, 00:25
เอาเท่าที่ผมพอจะจำได้นะครับ ไม่ได้เล่นนานละเหมือนกันภาคแรกเนี่ย

1. Covenant คล้ายๆกับ... "ชมรม" ฮ่าๆๆ อะไรประมาณนั้นนะครับ ถ้าเข้าร่วมบางทีจะได้รางวัลอะไรสักอย่างมา แล้วจะมีสกิลติดตัวพิเศษด้วยมั้งครับ เห็นในภาคสองเหมือนว่าจะมีของรางวัลให้แลก แต่ต้องทำตามเงื่อนไข บลาๆๆ
2. Exp ก็คือ Soul ของเรานั่นแหละครับ เอามาอัพ Level ที่ BonFire หรือกองไฟที่มีดาบปัก หรือก็คือ จุดเซฟ(ที่เซฟปุ๊ป มอนสเตอร์แถวนั้น เกิดใหม่หมด ยกเว้นตัวพิเศษ และบอส)
3. ตามข้อข้างบนครับ อัพ Level นอกนั้นอาจจะมีเอาไปใช้เปิดทางกับ NPC หรืออะไรประมาณนั้นครับ
4. น่าจะเกี่ยวกับค่าสเตตัสเรานะครับ คงต้องเลือกอัพให้เข้ากับอาวุธครับ
5. หน้าตาดี ผิวพรรณผ่องใส และ Max HP เต็มหลอดครับ เพราะ Undead ถ้าตายไปเรื่อย Max HP จะลดลงจนเหลือ 50% (อันนี้อ้างอิงจากภาคสองนะ ภาคแรกน่าจะคล้ายๆกัน) แล้วก็รู้สึกว่ามันคล่องตัวมากขึ้นตอนเป็น Human ด้วยครับ แต่ก็หาของมาแปลงร่างเป็น Human ได้ยากเหมือนกัน บางทีคิดแล้วคิดอีกกว่าจะแปลงร่างทีนึง
ุ6. เกมมันยากเพราะงั้นแหละครับ ฮ่าๆๆ
7. ลองเอารูปมาให้ดูได้ไหมครับ เผื่อผมจำวิธีสู้ได้ เพราะตอนนี้นึกภาพไม่ออกเลยอ่า
8. ตามที่หาข้อมูลมา มันเหมือนเพิ่มความสามารถเกี่ยวกับ ข้อความ ที่คนทิ้งไว้ตามพื้นได้ครับ(ที่เป็นเส้นสีส้มหรือแดงสามสี่เส้นตามพื้นน่ะครับ) ส่วนใหญ่เป็นข้อความเหล่านั้นจะเป็น ไกด์บอกเราว่าควรทำอะไรครับ หรือไม่ก็มีข้อความแกล้งเหมือนกันนะ แล้วความสามารถมันก็คือ ทำให้มองเห็นข้อความตามพื้นมากขึ้นครับ แล้วเห็นผลโหวตของข้อความได้ด้วยว่ามันดีหรือแย่ แล้วก็จะเห็นข้อความของผู้พัฒนามากขึ้นด้วยครับ
9. คิดว่าไม่หายนะครับ ของส่วนใหญ่ในเกมเหมือนจะไม่หายตอนตาย ยกเว้น Soul T^T
10. Talisman ของสวมใส่เอาไว้ใช้สกิลประเภท Miracle หรือสายสว่าง เช่น Heal ครับ สามารถกดตีได้ แต่ไม่เหมาะอย่างแรง เพราะตีเบามาก กดป้องกันได้ แต่อย่าเลยครับ กันได้นิดเดียว แล้วก็ตายแล้วไม่หายนะครับ

ประมาณนี้ครับ หากผิดพลาดตรงไหนก็โทษทีนะครับ หลงๆลืมๆไปเยอะละ รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มละกันครับ

bankkingkub
29th June 2015, 01:38
ขอแก้ไขข้อ5 นะครับภาคนี้ตายแล้วเลือดไม่ลดครับแต่ตอนเป็นอันเดทเรียกคนมาช่วยไม่ได้ครับ

Thut01
29th June 2015, 01:57
เอาเท่าที่ผมพอจะจำได้นะครับ ไม่ได้เล่นนานละเหมือนกันภาคแรกเนี่ย

1. Covenant คล้ายๆกับ... "ชมรม" ฮ่าๆๆ อะไรประมาณนั้นนะครับ ถ้าเข้าร่วมบางทีจะได้รางวัลอะไรสักอย่างมา แล้วจะมีสกิลติดตัวพิเศษด้วยมั้งครับ เห็นในภาคสองเหมือนว่าจะมีของรางวัลให้แลก แต่ต้องทำตามเงื่อนไข บลาๆๆ
2. Exp ก็คือ Soul ของเรานั่นแหละครับ เอามาอัพ Level ที่ BonFire หรือกองไฟที่มีดาบปัก หรือก็คือ จุดเซฟ(ที่เซฟปุ๊ป มอนสเตอร์แถวนั้น เกิดใหม่หมด ยกเว้นตัวพิเศษ และบอส)
3. ตามข้อข้างบนครับ อัพ Level นอกนั้นอาจจะมีเอาไปใช้เปิดทางกับ NPC หรืออะไรประมาณนั้นครับ
4. น่าจะเกี่ยวกับค่าสเตตัสเรานะครับ คงต้องเลือกอัพให้เข้ากับอาวุธครับ
5. หน้าตาดี ผิวพรรณผ่องใส และ Max HP เต็มหลอดครับ เพราะ Undead ถ้าตายไปเรื่อย Max HP จะลดลงจนเหลือ 50% (อันนี้อ้างอิงจากภาคสองนะ ภาคแรกน่าจะคล้ายๆกัน) แล้วก็รู้สึกว่ามันคล่องตัวมากขึ้นตอนเป็น Human ด้วยครับ แต่ก็หาของมาแปลงร่างเป็น Human ได้ยากเหมือนกัน บางทีคิดแล้วคิดอีกกว่าจะแปลงร่างทีนึง
ุ6. เกมมันยากเพราะงั้นแหละครับ ฮ่าๆๆ
7. ลองเอารูปมาให้ดูได้ไหมครับ เผื่อผมจำวิธีสู้ได้ เพราะตอนนี้นึกภาพไม่ออกเลยอ่า
8. ตามที่หาข้อมูลมา มันเหมือนเพิ่มความสามารถเกี่ยวกับ ข้อความ ที่คนทิ้งไว้ตามพื้นได้ครับ(ที่เป็นเส้นสีส้มหรือแดงสามสี่เส้นตามพื้นน่ะครับ) ส่วนใหญ่เป็นข้อความเหล่านั้นจะเป็น ไกด์บอกเราว่าควรทำอะไรครับ หรือไม่ก็มีข้อความแกล้งเหมือนกันนะ แล้วความสามารถมันก็คือ ทำให้มองเห็นข้อความตามพื้นมากขึ้นครับ แล้วเห็นผลโหวตของข้อความได้ด้วยว่ามันดีหรือแย่ แล้วก็จะเห็นข้อความของผู้พัฒนามากขึ้นด้วยครับ
9. คิดว่าไม่หายนะครับ ของส่วนใหญ่ในเกมเหมือนจะไม่หายตอนตาย ยกเว้น Soul T^T
10. Talisman ของสวมใส่เอาไว้ใช้สกิลประเภท Miracle หรือสายสว่าง เช่น Heal ครับ สามารถกดตีได้ แต่ไม่เหมาะอย่างแรง เพราะตีเบามาก กดป้องกันได้ แต่อย่าเลยครับ กันได้นิดเดียว แล้วก็ตายแล้วไม่หายนะครับ

ประมาณนี้ครับ หากผิดพลาดตรงไหนก็โทษทีนะครับ หลงๆลืมๆไปเยอะละ รอท่านอื่นมาตอบเพิ่มละกันครับ

ขอแก้ไขข้อ5 นะครับภาคนี้ตายแล้วเลือดไม่ลดครับแต่ตอนเป็นอันเดทเรียกคนมาช่วยไม่ได้ครับ

นั่นแหละครับ จะเป็น human ทีนึงนี่คิดหนัก เดี๋ยวก็ไปตายกลายเป็น undead อีก 555
ผีบ่อน้ำ เดี๋ยวผมแคปมาให้ดูนะครับ ฟันมันไม่ได้เลย T^T
โอเคครับ ตอนนี้ผมหายงงขึ้นเยอะเลย
prepare to die ละ 55555
ขอบคุณทั้งสองท่านมากนะครับ เดี๋ยวมีไรสงสัยจะมาถามเพิ่มอีกนะครับผม ^^

Silent
29th June 2015, 02:33
สู้ผีต้องติดคำสาปหรือใช้อาวุธต้องสาปครับ เจ้านี่ช่วยคุณได้ Transient Curse (มีให้เก็บข้างล่างนั่นนิดหน่อย ผีมีดรอป และผีก็มีดรอปอาวุธต้องสาปด้วย)
ปล.มันต้องตายสองครั้งนะครับsoulถึงจะหายหมด รอบแรกก็ตกอยู่แถวที่ตายนั่นแหละ ไปเก็บได้ก็ดีไป ถ้าไม่ได้แล้วตายอีกก็เอวัง แต่ก็มีแหวนกันsoulตกนะ soulไม่ตก แหวนแตกแทน
ปล2. ตอนเป็นร่างมนุษย์คุณใช้้ Humanity ไป Kindle ที่ Bonfire ได้นะ มันจะเพิ่มจำนวนขวดยาที่ได้ที่กองไฟนั้นถาวร

GoozE
29th June 2015, 12:18
^
^
เพิ่มเติมครับ

1. ประดิษฐ์คำให้ดูลึกลับหน่อยจะได้ว่า ''กลุ่มพันธะสัญญา" คือก็ไม่มีไรมากแค่ทำตามเงื่อนไขต่างๆที่หัวหน้ากลุ่มให้ทำ เช่น เก็บรวบรวมไอเทม,กำจัดผู้เล่นหรือมอนสเตอร์ บลาๆๆ
พอทำครบเป้าหมายของกลุ่มก็จะได้เลื่อนระดับขั้นและได้ไอเทมไม่ก็เวทย์มนต์แบบพิเศษประจำกลุ่ม อ้อ กลุ่มพันธะฯ จะมีสองแบบหลักๆครับคือ ออฟไลน์กับออนไลน์(ต่อสู้กับผู้เล่นกลุ่มอื่นหรือช่วยเหลือเพื่อนกลุ่มเดียวกัน)
2. เพิ่มเติมครับ exp อัพเวลก็ได้จากตีมอนตีบอสแล้วก็ไอเทมพวกก้อน soul ชนิดต่างๆที่ดร็อปจากมอนและจากหีบเป็นต้นครับ
3. --------...เหมือนข้างบนครับ ^^
4. เพิ่มเติมครับ ค่าสเตตัสที่เกี่ยวข้องกับอาวุธมี 4 อย่างคือ Strength(พละกำลัง) Dexterity(คล่องแคล่ว) Intelligent(สติปัญญา) Faith(ศรัทธา) สามารถเช็คค่านี้ที่อาวุธได้เลยครับ ถ้าค่าสเตตัสไม่ถึงที่กำหนดจะโจมตีเบาหรือแสดงท่าโจมตีออกมาไม่ได้
นอกจากนี้อาวุธแต่ละแบบจะมีค่าโบนัสโจมตีแสดงไว้ด้วยเช่น STR=A,DEX=S คือถ้าอัพค่า DEX มากก็จะได้โบนัสการโจมตีแรงขึ้น S>A>B>C>D>E>0
5. เพิ่มเติมครับ ถ้าเราสะสมค่า Humanity (ตัวเลขหน้าหลอดเลือด) ได้ถึง 10 จะทำให้โอกาสไอเทมดรอปง่ายขึ้นถ้าใช้คู่ไปกับแหวนดรอปของก็จะดีขึ้นไปอีก ถ้าสะสมได้ถึง 30 ก็จะทำให้ความต้านทานต่างๆดีขึ้นครับ แต่ก็เสี่ยงน่าดูถ้าเกิดตายขึ้นมาน่ะสิ
6. มันกดดันตรงตอนกลับไปเก็บโซลเนี่ยล่ะหนอ โซลน้อยๆก็งั้นๆเดินชิวๆ โซลเป็นหมื่นๆนี่ก้าวขาแต่ละทีคิดตลอดข้างหน้ามันมีตัวแอบดักตีหัวมั้ยฟะ ฝ่าดงทีนมอน สุดท้าย...ตกเหวตายอนาถ ฮ่าๆๆ
7 .อย่างที่ข้างบนบอกครับใช้ Transient Curse ที่เป็นรูปมือเขียวๆซีดๆ มันจะบัฟให้เราตีวิญญาณได้ชั่วคราวต้องคอยสังเกตระยะเวลาเอฟเฟค ถ้าจำไม่ผิดจะมีให้ที่ศพที่อยู่ในไหก่อนเข้าเขตวิญญาณ
ถ้าเก่งแล้วฟาร์มเอาจากวิญญาณพวกนี้ก็ได้ครับมันจะดรอป jagger blade มีดติดคำสาปด้วย หรือหาซื้อเอาจาก NPC ก็มีขายแต่แพงครับ(ช่วงนี้จะยากหน่อยเพราะอาวุธเรายังอ่อนอยู่ ให้กลับมาอีกทีตอนช่วงท้ายเกมๆครับ แต่ลองๆสำรวจดูก่อนก็ได้เน๊าะ)
8. -------...เหมือนข้างบนครับ ^^
9. -------...เหมือนข้างบนครับ ^^
10. เสริมครับ เวทย์มนต์ในเกมจะแบ่งเป็น 3 สาย (รายละเอียดเท่าที่สังเกตคร่าวๆ)
- Sorceries (ใช้คฑา Catalyst ในการร่ายเวทย์) - การโจมตีจะเป็นประเภท แมจิค,คริสตัล(เหมือนการโจมตีแบบธรรมดาแต่จะรุนแรงกว่า)......ต้องการค่าสเตตัส Intelligent (เวทย์โจมตีเยอะกว่าเวทย์ซัพพอร์ต)
- Miracles (ใช้เครื่องราง Talisman ในการร่ายเวทย์) - การโจมตีจะเป็นธาตุ สายฟ้า,แสง,ความมืด......ต้องการค่าสเตตัส Faith (เวทย์ซัพพอร์ตเยอะกว่าเวทย์โจมตี)
- Pyromancies (ใช้อุ้งมือไฟ Pyromancy Flame ในการร่ายเวทย์) - การโจมตีจะเป็นธาตุ ไฟ,พิษ......ไม่ต้องมีค่าสเตตัส Intelligent,Faith ก็ใช้ได้ (เวทย์โจมตีเยอะเยอะกว่าเวทย์ซัพพอร์ต)

รายละเอียดเกมนี้มีมากมายเลยถ้าอ่านแปล Eng ได้ก็จะรู้เรื่องราวของดินแดนและตัวละครในเกม ซึ่งมันจะบอกใบ้ไว้ในรายละเอียดของไอเทมต่างๆที่เก็บได้ระหว่างที่เราผจญภัยที่ดินแดน Lordan
เกมท้าทายความอดทนและความสามารถอยากให้เล่นจนจบเกมครับ ผมเล่นจบไปแล้วรอบนึงยังไม่ได้เริ่ม NG+ (New Game Plus) เลย ไปเล่น Dark Souls 2 ซะเพลินกำลังจะขึ้น NG+4
เห็นทู้นี้เลยมานั่งทวนความจำกะว่าจะเริ่มเล่นใหม่อยู่เหมือนกัน เข้าไปลองเล่นเซฟเก่าก็เอ๋อๆอยู่(ผมเล่นสายดาบผสมเวทย์ซัพพอร์ตนิดหน่อย) มีคำถามอะไรผมยินดีช่วยดูให้ครับ :o

pongpang29
30th June 2015, 12:28
เห็นเเบบนี้เเล้วเกิดกิเลศเลยครับ