PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ดูกีตาร์ให้ทีครับ

Mickazzo
4th October 2011, 01:27
Fender Stratocaster American Deluxe HSS กับ American Standard HSS ต่างกันยังไงครับ แล้วเล่นพวกเมทัลเหมาะมั้ยครับ

arch4d
4th October 2011, 01:42
Fender Stratocaster American Deluxe HSS เจ่งกว่าครับ ฟังจาก ลำโพงมอนิเตอร์นะ และแนวเมทัลก็ฟังแล้วบาดหูพอควรครับ เรื่องสเปกไม่รู้เท่าไหร่ รู้แต่เรื่องเบส

แต่เท่าที่ฟังเทียบกัน Fender Stratocaster American Deluxe HSS นี้เสียงแหลมได้ใจผมมาก

(รอท่านอื่นเสริมแล้วกัน)

sentinel12
4th October 2011, 11:13
ถ้าให้พูดตาม Spec แล้ว Deluxe กินกว่าครับ ทั้งด้าน Hardware และ งาน Sound จะออก Modern หน่อยๆ
ส่วน US STD นี่จะออกเป็นเสียงแบบ เก่าๆ หน่อยครับ ทั้งสองตัวนี้กว้างดีครับ แต่ถ้าให้ถึงระดับ Metal เลยนี่คงต้องคิดหนัก
เพราะ โดยตัวไม้ของมันแล้วเสียงจะออกมาไม่แน่นพอ โทนเสียงจะแหลมจนบาดหูน่ารำคาญครับ

ถ้าจะเอาไว้เล่น Metal โดยตรงลองดูพวก LTD, Schecter, BC Rich น่าจะเป้นทางเลือกที่ดีกว่านะครับ

kisserza
4th October 2011, 13:05
fender ผมว่าเอามาเล่นเมทัลคงไม่เหมาะนะ เพราะเสียงจะออกไปทางหวานๆหน่อยโดยรวมแล้วก็เล่นได้กว้างนะ ผมก็ใช้อยู่แต่เป็น fender japan STD SSS 1994

schecter กับ LTD นี่อันน่าน่าเล่นกว่ากันครับ แล้ว LTD กับ ESP ต่างกันมากมั้ย เห็นราคาต่างกันมากเลยครับ
LTD ก็คือ บริษัทลูกของ ESP นั่นแหละครับ ส่วนความแตกต่างนี่ผมไม่ทราบนะรอผู้รู้มาตอบ :music

Mickazzo
4th October 2011, 17:57
schecter กับ LTD นี่อันน่าน่าเล่นกว่ากันครับ แล้ว LTD กับ ESP ต่างกันมากมั้ย เห็นราคาต่างกันมากเลยครับ