PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากถามว่าถ้าผมไปขายเสื้อมือ2จะได้กำไรดีไหมคับ

vitatad
4th July 2015, 05:25
ถ้าผมไปขายเสื้อมือ2ตามตลาดนัดมันจะได้กำไรดีไหมคับ มันจะถึงปะละ แสนไหมคับ อยากจะถอน BIG BIKE สักคันอะคับ

Rang Zozor
4th July 2015, 05:53
ลองทำดูเลยครับ

สิ่งสำคัญคือ ความต้องการของผู้บริโภค

ถ้าสินค้าคุณเป็นที่ต้องการ เดือนละแสนคุณทำได้แน่นอน

แต่อย่าคาดหวังเยอะนะครับ (อาชีพพ่อค้าแม่ขายเป็นรายได้ที่ไม่แน่นอน) สู้ๆครับ

manya456
4th July 2015, 06:01
ที่พูดนี้ผมไม่รุ้จะทำการค้าขายยังไงนะ แต่ที่ผมมีคนรูจัก

เขารับเสื้อฝรั่งเป็นกิโลๆจากเมืองนอกมา แล้วมาดูญี่ห่อ ดูราคาในเน็ตอีกที ส่วนมากจะเป็นเสื้อยืดคอนเสิต,วงดนตรี แบบรับมาเป็นกิโลๆ
บางทีก็เจอเสื้อหายาก เอาไปปล่อยในอีเบย์ได้หลายพัน หลายหมื่นเลยนะ แต่ไม่ได้บ่อยมาก
ส่วนเสื้อปกติก็มาดูตำหนิ ดูราคาแล้วขายแทน ตัวละ 100-300

ความคุ้ม ผมไม่แน่ใจ แต่แค่อยากแนะนำครับ

exodus
4th July 2015, 12:31
ไม่มีใครทราบหรอกครับ เพราะการลงทุนคือความเสี่ยง
ผมไม่ใช่ริวจิตสัมผัส ที่จะบอกอนาคตได้ว่าใครจะรวย ใครจะเจ๊ง

iamwutdy
4th July 2015, 13:08
ลองถามตัวเองก่อนนะครับว่า
จะขายใคร
ขายยังไง
ขายที่ไหน
ของที่จะขายมาจากไหน

แล้วค่อยหาข้อมูลเพิ่มเติมครับว่า สิ่งที่เราขายจะเหมาะสมและคุ้มทุนมั้ย เช่น จะขายของแฟชั่น ต้องดูว่าไอ้ที่จะขายเนี่ย มันกำลังเอ้าหรือยัง .......

ก่อนจะเริ่มลงทุน แนะนำว่าให้ถามตัวเองให้ชัด หาข้อมูลให้พร้อมครับ ก่อนจะเริ่มลงมือ

kurolykan
4th July 2015, 14:37
คำนวนสิครับ ตัวเท่าไร ได้กำไรตัวเท่าไร ต้นทุนที่ต้องลงเท่าไร

เป้าขายที่อยากจะขาย ที่เหลือก็แล้วแต่ดวง การพรีเซ้นต์ กลุ่มลูกค้า และทำเล แล้วล่ะครับ

ผมว่าถ้าต้นทุนในการขนไปขายไปตั้งร้านมันไม่มากนักก็ค่อยๆ ขายไปเก็บจนกว่าจะได้ที่ต้องการก็ได้ มีปฏิสัมพันธ์ จ๊ะจ๋า กับลูกค้าแล้วสร้างเครือข่ายเอาก็แล้วแต่

แต่ถ้าเริ่มใหม่ๆ จากศูนย์ จะให้บูมโดยทั้งๆ ที่คนไม่ค่อยรู้จักนี่ยากนะ ไม่ใช่ว่าเป็นไปไม่ได้แต่โอกาศแบบนั้นมันยาก แล้วพอบูมแล้วรักษาให้บูมต่อไปนั่นก็ยากกว่าอีก

แต่บอกไว้ก่อนว่ายุคนี้การใช้จ่ายของคนมันชะลอกันทั่วหน้า เผื่อใจไว้บ้างก็ดี