PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : TR/Dropper.Gen มาจากไหนครัย

planxthanee
4th October 2011, 09:08
คือว่าผมติดไวรัส TR/Dropper.Gen มันแฝงตัวเป็น Java_updater.exe อ่ะครับ ลบก็ไม่ได้
Aviraเจอผมก็ให้มันRemoveหน้าจอก็ดับแต่ยังมีไฟอยู่
ผมจึงขอทราบว่ามันมาจากไหน
http://www.avira.com/en/support-threats-description/tid/3647/tlang/en

chikuva
4th October 2011, 09:12
มาจากเว็ปที่เปิดๆนั้นแหละ

planxthanee
4th October 2011, 09:12
คือว่ามันพึ่งมีสันนี้ตอนเวลา 8.02น. ครับ
ผมพึ่งเปิดคอมเสร็จมันก็เจอเลย

Nelliel Tu Odelschwanck
4th October 2011, 09:54
ให้ดาวน์โหลด HijackThis.exe (HJT) มาไว้ที่หน้าจอ

•ดับเบิลคลิกที่ HJTsetup.exe
•โดยปรกติมันจะติดตั้ง HJT ไว้ที่ C:\Program Files\TrendMicro\HijackThis\HijackThis.exe อยู่แล้ว

•ให้กด Next ใน setup dialogue boxes ไปเรื่อยๆจนกว่าจะถึงขั้น Select Addition Tasks

•ให้ติ๊กเลือก Create a desktop icon แล้วกด กด Next

•ทำตามคำแนะนำมันต่อเรื่อยๆ
•เมื่อเมื่อติดตั้งเสร็จแล้วให้กด Finish แล้ว HijackThis ก็จะเปิดทำงานขึ้นมาเอง

•ให้คลิกที่ Do a system scan and save a log file

•Hijackthis จะทำการสแกน เมื่อเสร็จแล้ว notepad จะเปิดแสดง log ให้แนบไฟล์ หรือ คัดลอก ข้อมูลใน log ทั้งหมดในกระทู้ของคุณ (Hijackthis log)
ขอขอบคุณคุณ thaitatim

planxthanee
4th October 2011, 10:01
คือว่าผมได้วิธีแก้แล้วครับคือ...
ให้เข้า Safemode แล้วลบไฟล์ไวรัสครับ
ตอนแรกก็คาดไม่ถึงอ่ะครับ แต่ผมเคยใช้วิธีนี้กับไฟล์ไวรัสที่ลบไม่ได้บ่อยๆครับ