PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Nintendo สัญญาจะไม่ทำให้ NX ประสบชะตากรรมแบบ Wii U อีก

KHNN-K860
6th July 2015, 11:58
Nintendo สัญญาจะไม่ทำให้ NX ประสบชะตากรรมแบบ Wii U อีก

ในงานประชุมผู้ถือหุ้นประจำปีของ Nintendo คุณ Iwata เองได้ยืนยันว่าจะไม่ทิ้ง Nintendo 3DS และ Wii U ไปเลยหลังจากการเปิดตัว NX ไปแล้ว โดยทาง Nintendo ได้ติดต่อร้องขอไปยังค่ายเกมเพื่อทำเกมให้กับ 3DS และ Wii U ต่อไปอีก และสำหรับ Wii U นั้น ก็แน่นอนว่าจะยังคงซัพพอร์ทต่อไป ให้ลูกค้าที่ซื้อเครื่องไปแล้วรู้สึกพอใจมากที่สุด

นอกจากนี้ คุณ Iwata ยังได้ระบุ ในระหว่างการตอบคำถามของผู้ถือหุ้นด้วยว่า NX นั้นจะไม่ประสบชะตากรรมเดียวกับ Wii U ที่มีไลน์อัพเกมน้อยตอนวางจำหน่าย โดยบอกว่าตอนนี้กำลังเตรียมการเพื่อไม่ให้เกิดเหตุการณ์เช่นนั้นอยู่ และในงาน E3 ที่ผ่านมา มีค่ายเกมต่างๆ สนใจร่วมมือกับทาง Nintendo ทำเกมลง NX มากมาย ซึ่งนี่ไม่รวมถึงค่ายเกมญี่ปุ่นที่มีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับ Nintendo ที่จะทำเกมลงด้วย ดังนั้นขอให้อย่ากังวลไป

ทางด้าน Digitimes ซึ่งเป็นเว็บไซต์ข่าวธุรกิจไอทีของไต้หวันได้รายงานข่าว (ลือ) ว่า Nintendo จะว่าจ้าง Foxconn ในการผลิต NX โดยคาดว่าน่าจะเริ่มผลิตได้ในเดือนต.ค. นี้ และผลิตอย่างเต็มรูปแบบ พ.ค. - มิ.ย. 2016 เพื่อให้ทันวางจำหน่ายในก.ค. ปีเดียวกัน โดยทาง Digitimes ได้ระบุว่า Nintendo คาดหวังที่จะส่งขาย NX จำนวน 20 ล้านเครื่องภายในปีแรกที่วางจำหน่ายเลยทีเดียว

อย่างไรก็ตาม เนื่องจากระยะเวลาการผลิต, วางจำหน่ายของ Digitimes นั้นดูไม่ค่อยเป็นไปได้เท่าไหร่ เพราะช่วงเวลาที่เหมาะจะวางจำหน่ายคือช่วงใกล้ๆ กับเทศกาลท้ายปีมากกว่า และจำนวน 20 ล้านเครื่องนี้ก็ถือว่าเยอะมากจนไม่น่าเป็นไปได้อีกด้วย

Credit: http://www.gconhub.com/?page=news&id=67989

Potato99
6th July 2015, 13:37
ผมนี้อยากรู้สเปคเจ้าเครื่องนี้จัง

devilbigza
6th July 2015, 14:08
ผมยังไงก้อได้นะ ถ้ามีเกม Exculsive ดีๆ

noomha
6th July 2015, 18:29
NX เปิดตัวเมื่อไรหรอครับ ผมตกข่าวไป ดูe3ก็ไม่ได้ดูnintendo

kongza
6th July 2015, 18:58
เดี๋ยวๆ นี้ผมตกข่าวหรออ ไอเจ้า NX นี้มันหน้าตายังไง-o-

DeathAngeL
6th July 2015, 20:20
เดี๋ยวๆ นี้ผมตกข่าวหรออ ไอเจ้า NX นี้มันหน้าตายังไง-o-

ยังไม่เปิดตัวครับ แต่จะเปิดตัวประมาณ E3 ปี 2016 ส่วนเหตุผลที่ยังไม่เปิดตัว เห็นบอกว่า "กลัวคนอื่นก็อป" :shutup

Tingboye
6th July 2015, 21:40
สู้ๆครับ Nintendo หัดยอมรับอะไรใหม่ๆบ้าง อย่าหัวโบราณ 5555555555555+

pinitko
7th July 2015, 09:30
ทำเสปครให้เทียบเคียงPS4 Xbox one สักหน่อย จอย มีแบปกติกับเขาบ้าง เกมส์อื่นๆที่ลง Ps4 Xbox oneมันจะได้พอร์ตลงมาด้วยที่เหลือก็แข่งแค่เกมส์ exclusive

BoonTew
7th July 2015, 17:10
เลิกล็อคโซนสิจ๊ะ

Minecraft
8th July 2015, 00:54
ยังไง Nintendo ก็ยังขายได้ Waifus เต็มไปหมด อิอิ