PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ศุลกากร New Zealand พังเมนบอร์ด GIGABYTE G1 Assassin 2 เพื่อจะตรวจดูปืน !!!

manglove
19th July 2015, 01:45
ศุลกากร New Zealand พังเมนบอร์ด GIGABYTE G1 Assassin 2 เพื่อจะตรวจดูปืน !!!

https://www.itfree4u.com/wp-content/uploads/2015/07/GIGABYTE-G1-Assassin-2.jpg

(https://www.itfree4u.com/wp-content/uploads/2015/07/GIGABYTE-G1-Assassin-2.jpg)

ขอเริ่มด้วยคำพูดจากต้น ฉบับสักหน่อยล่ะกันนะครับ กับคำพูดที่ว่า “It seems that the folks over in New Zealand customs” ซึ่งหากผมเข้าใจไม่ผิด มันจะได้ประมาณว่า “ศุลกากร New Zealand น่าจะเป็นคนบ้านๆหรือคนพื้นเมืองหรือบ้านนอก” ที่ตัดสินใจใช้ความรุนแรงกับเมนบอร์ด GIGABYTE G1 Assassin 2 เพื่อที่จะตรวจดูปืนที่ติดอยู่บนตัวเมนบอร์ด หลังจากพบเห็นในขณะที่ผ่านเครื่อง X-Ray เพราะว่าเมนบอร์ดในโมเดลดังกล่าวนี้ทาง GIGABYTE ได้ออกแบบฮีตซิงก์ของชิบ PCH เป็นรูปปืนอย่างที่เราพอจะรู้ๆกัน
สิ่งที่เป็นประเด็นขึ้นมาก็คือ เมื่อเราดูจากภาพแล้ว จะเห็นว่าสล๊อต PCI Express x16 จำนวนสองแถวคือ แถวบนสุดและล่าวสุดนั้น แตกหัก ซึ่งก็น่าจะเกิดจากการดึงการ์ดจออกของศุลกากรแบบที่ไม่มีความรู้ใดๆ เพราะจริงๆแล้วการ์ดจอนั้นถอดออกไม่ได้ยากเย็นอะไรเลย และเครื่อง PC ตัวนี้ก็น่าจะติดตั้งการ์ดจอสองตัวไม่ SLI ก็ Crossfire เพราะมีสล๊อต PCI Express เสียหายถึงสองแถว
ZoLKoRn Say : เรื่องนี้อาจจะดูเป็นเรื่องตลกสำหรับใครบางคน โดยเฉพาะกับคนที่คร่ำหวอดอยู่ในวงการ Computer ทั้งในเรื่องของตัวเมนบอร์ดในรุ่น GIGABYTE G1 Assassin 2 ที่อาจจะพูดว่า มันก็แค่ฮีตซิงก์เท่านั้นเอง หรือที่อีกมุมหนึ่งก็อาจจะบอกว่า อะไรกันกับแค่ถอดการ์ดจออกทำไมต้องรุนแรงนัก แต่ให้นึกถึงคนที่เขาเป็นศุลกากร หน้าที่เขาก็คือตรวจสอบเรื่องของความปลอดภัย เรื่องของสิ่งผิดกฎหมาย อาจจะไม่เคยได้เรียนรู้หรือรู้จักกับอุปกรณ์คอมพิวเตอร์ดีนัก มันก็เลยทำให้เกิดเหตุการณ์เช่นนี้ขึ้นมา เขาก็คงจะต้องมองหรือนึกก่อนเลยว่า เจ้าของเครื่อง PC รายนี้คงจะแอบพกอาวุธขึ้นเครื่องบิน ซึ่งมันเป็นสิ่งของต้องห้ามอย่างร้ายแรงด้วย ดังนั้นในข่าวเขาจึงทิ่้งท้ายไว้ว่า “บางทีการที่ทาง GIGABYTE ออกแบบฮีตซิงก์ในรูปปืนอย่างที่เห็นนั้น อาจจะไม่ใช่เรื่องที่ฉลาดนักจากสิ่งที่เขาทำ”

ขอขอบคุณข้อมูลดีๆจาก / www.itfree4u.com (https://www.itfree4u.com/)

hitier
19th July 2015, 01:56
แล้วเขาจ่ายค่าเสียหายให้เจ้าของรึป่าวการ์ดจออาจเสียหายด้วยก็ได้
ปล.ต้องโทษ GIGABYTE

LoSTe_[DeFronZo]
19th July 2015, 02:42
ใครมันจะคิดล่ะครับว่าจะมีคนขนมันขึ้นเครื่องบิน

Mcarmy
19th July 2015, 03:44
อยู่เหนือความคาดหมายจริงๆ :o

Rang Zozor
19th July 2015, 06:54
ไม่สมควรที่จะทำรุนแรงนะ..ถอดไม่เป็นก็ถามสิ :sweat

earthzara
19th July 2015, 07:50
อันนี้ ต้องขอบอกเลยว่าเจ้าหน้าที่ทำเกินกว่าเหตุ แล้วจะชดใช้ค่าเสียหายไหม การ์ดจอก็คงพังด้วย

wormydoc
19th July 2015, 08:23
ผมว่าเจ้าหน้าที่ก็โง่เกินไปนะครับ ดูจากเครื่องสแกนอาจจะเหมือนปืนจริง แต่ถ้าเปิดฝาเคสออกมา ดูแวบเดียวก็รู้ว่าไม่ใช่ปืน ไม่ต้องถอดชิ้นส่วนอะไรเลย ปืนไม่เต็มกระบอก มีครึ่งเดียว แถมสลักอักษรว่า gaming motherboard อ่านหนังสือไม่ออกมั้ง

sonk811
19th July 2015, 09:15
คำเดียว "โง่"

pongpang29
19th July 2015, 09:52
บอกเเล้วให้ร้านประกอบให้

bube
19th July 2015, 11:09
ถอดดีๆก็ได้ มันไม่ระเบิดหรอกแหม๋

kurolykan
19th July 2015, 12:14
โอเคพิจารณาจากมุมมอง ใจเจ้าหน้าที่ และใจของคนที่โดนพังเมนบอร์ดไปแล้ว

ผมว่ายังไงเจ้าหน้าที่ก็ยังน่าถูกตำหนิอยู่ดี เหมือนใช้แรงมากกว่าสมอง ถึงจะอ้างว่าไม่มีความรู้เรื่อง PC ก็เหอะ

Mitsunari
19th July 2015, 12:32
คำว่า โง่ นี่คงไม่มากเกินไปแล้วแบบนี้ เฮ้อเสียดายของ

chok1047
19th July 2015, 14:14
ถ้าเปลี่ยนรูป ปืนเป็นรูป.....คงฮาน่าดู

noomha
19th July 2015, 14:21
เอาขึ้นเครื่องบิน แค่ลักษณะคล้ายปืนก็ไม่ควรเอาขึ้นแล้วครับ เดี๋ยวเอาไปขู่เอาไปจี้คนอื่นจะทำยังไง ไปหาว่าเขาโง่ก็ไม่ถูก เดี๋ยวนี้ปืนทำจากพลาสติกทุกส่วนแต่ยิงคนตายได้ก็มีนะครับ ขนาดขวดโลชั่นที่กดแบบสปริงยังไม่ได้เลย บางประเทศเขาเข้มงวดกว่าเราเยอะครับ

nunt77
19th July 2015, 16:18
อันที่จริงเขามีข้อยกเว้นครับในกรณีที่เป็นสินค้าที่ได้จดทะเบียนมีการตรวจสอบรับรองจากเจ้าหน้าที่ว่าเป็นสินค้าปลอดภัยสามารถนำเข้าประเทศได้ ถึงแม้จะมีรูปร่างคล้ายอาวุธก็ไม่มีปัญหา ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ก็แยกประเภทออกจากสัมภาระอื่นๆ ไปเป็นประเภทสินค้านำเข้าแล้วนี่ ถ้าเอาเข้มงวดชนิดคล้ายอาวุธเข้าประเทศไม่ได้ ผมว่าประเทศนี้คงสั่งห้ามนำเข้า BB Gun ปืนอัดลม ปืนฉีดน้ำด้วยครับ อีกอย่างเที่ยวบินขนส่งสินค้าเป็นเที่ยวบินพิเศษขนส่งสินค้าเฉพาะ มีแต่คนขับกับเจ้าหน้าที่เท่านั้น คงไม่มีคนไปงัดปืนเด็กเล่นมาจี้เครื่องบินหรอก

CanDiiZ
21st July 2015, 09:04
ถ้ามองในมุม เจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัย เห็นเป็นรูปปืน มันก็ต้องสงสัยไว้ก่อนแหละ

แต่แหม พี่ก็รุนแรงไปนะ น่าจะประกาศหาเจ้าตัวแล้วเรียกไปสอบก่อน ค่อยให้เค้าถอดให้ดูก็ได้

ปืนนะครับ ไม่ใช่ระเบิด ต่อให้เป็นปืนจริงก็เถอะ

นี่ถ้าเจ้าของเครื่องเปลี่ยนชื่อเล่นเป็น "แจ๊ด" (ปืนจิ๋ว) อาจจะรอดเครื่องตรวจก็ได้นะ :o :o :o