PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความคิดเห็นต่อแนวร็อคและ MATV ของเด็ก EMO คนหนึ่ง

Cantaloupe
4th October 2011, 14:10
สวัสดีทุกท่านครับ ขอยอมรับเลยโต้งๆว่าผมเป็น EMO ความคิดเห็นที่จะเขียนต่อไปนี้เป็นความคิดเห็นของผมเอง

EMO แน่นอนมันไม่ใช่แนวเพลง ที่ผมชอบ EMO นั้นเพราะมันฝังใจมา่แต่เด็ก การแต่วตัวสีดำๆทั้งตัว ขอบตาดำๆเหมือนขี้ยาไม่รู้ทำไมถึงชอบ และแน่นอนที่สุดเลยผมไม่ตัดอ้อยหรอกนะ

ยอมรับว่าก็ฟัง เรทโทร กะ สวีท หึหึ พูดถึง EMO ก็ต้องนึกถึงเสื้อตัดอ้อยใช่ไหมล่ะ มันไม่ทุกคนหรอกครับ :music

ความเห็นเกี่ยวกับแนวเพลง Rock

Rock แท้ในสายเลือด : อันนี้พบเห็นอยู่ในบางผู้คน และไอคนที่ชอบพูด Gu Rock นั้นไม่ร็อคแท้หมด แต่ก็ต้องยอมรับเลยว่า เพลงร็อคฟังแล้วไม่โยกหัวมันไม่มันส์ !

Rock ตามกระแส : อันนี้พบเห็นบ่อยมาก อย่างที่พี่ออยเคยกล่าวไว้ ไปฟัง Slipknot แค่ 2-3 เพลงก็มาพูดละ Gu Rock ไม่รู้ว่าเพื่ออะไร นั่นสินะตามกระแส

ความคิดเห็นเีกี่ยวกับรายการ MATV

รายการนี้ เป็นรายการที่ทำให้ผมลองหันไปฟังเพลงร็อค และแน่นอนเลยผมฟัง Slipknot เป็นวงร็อควงแรก เพลง Psychosocial จากนั้นทำให้ผมติดเพลงนี้ ไม่รู้เพราะอะไรเหมือนกัน

ทั้งๆที่ฟังไม่รู้เรื่อง แต่ผมคิดว่ามันอยู่ที่ควา่มมันส์+สะใจน่ะครับ เมื่อได้วงที่ผมจะฟังแล้วผมก็ไปหาเพลงของเขาอีก ก็มีร้องแบบเสียงเพราะๆก็มี ไม่ใช่ว๊ากอย่างเดียว

แน่นอนถึงผมจะ้เป็น EMO แต่ผมก็ดูและติดตาม MATV ดูแล้วสนุกดี พี่เค้าทำให้ฮามากกว่าถึงจะหยาบไปแต่เป็นกันเอง และพี่ที่ผมชอบสุดแล้วเฟี้ยวด้วย แน่นอนเลย พี่ Bay Riffer

ถ้าถามเขาดีๆเขาก็จะตอบดีๆ แต่ไปดูคอมเม้นเกรีบนๆโดนด่ากลับไปหมด ฮ่า ๆ แล้วพี่เค้าก็แชร์ความรู้ด้วยการสอนดาบ Lightsaber Effects คลิปนี้พูดเพราะทั้งคลิปเลย

ส่วนเ่ท่ ผมว่าคนนี้แต่งตัวเท่และแปลกที่สุดในกลุ่มเลยคือ พี่ Heiwa เทพกีต้าร์เลยคนนี้่ แต่งตัวดำๆเสื้อแจคเก็ต ถ้ามีชอปเปอร์ด้วยนี่เข้ามากๆเลย

และอีกคนเป็น MOD ใน JKG นี่แหละแค่เอ่ยก็รู้กันแล้วใช่ไหม ที่บ้ากันดั้มเป็นชีวิตจิตใจ ถ้าเรื่องกันดั้มต้องคนนี้เลย พี่ Kentum ฉากเค้าออกน้อยมาก มาแค่โยกแว๊บๆแล้วก็ไป

แต่ได้ไปแสดงใน ร็อคสตาร์วอ โดนเตะไข่แล้วก็โดนกินในที่สุด และเห็นเดี๋ยวนี้ฝันแปลกๆเกี่ยวกับซอมบี้วิ่งไล่....อืมฝันเท่มากๆ

ขอแสดงความคิดเห็นแค่นี้ก่อนละกันครับ อยากจะรู้ว่าเพื่อนๆนั้นมีความคิดเห็นกันอย่างไร แสดงความคิดเห็นมาเลยครับ

ไม่ได้จงใจสร้างกระทู้เพื่อความแตกแยก ทะเลาะ ดราม่า ขอร้องอย่าให้มี แค่นี้แหละครับผมเดี๋ยวผมมาอ่านความคิดเห็นของเพื่อนๆนะครับ

ขอบคุณที่อ่านจนจบครับ :thank

rokeman
4th October 2011, 14:23
ผมก็ฟังนะ อันที่จริงฟังมันทุกแนวอะ ในโทรศัพยังมีเพลงของgreenday BMTH คาราบาว ฯลฯ ปนๆกันอยู่เลย :o
(เวลากดแรนด้อมเพลงเวลาเพลงร๊อคมาแล้วต่อคาราบาวนี่เปลี่ยนอารมณ์แทบไม่ทัน)

Doraemon:)
4th October 2011, 14:24
อย่าตั้งเลยกระทู้แบบนี้ ลบเถอะ ตั้งมาดราม่า ทุกกระทู้ เชื่อผม !!

hackedsugus
4th October 2011, 14:27
อาจเกิด ดราม่าได้ 70 เปอร์เซนนะเนี้ย

Master-
4th October 2011, 14:28
ผมก็ฟังทุกแนวแหละครับ :rofl

Doraemon:)
4th October 2011, 14:37
ลองคิดกลับกันนะครับ ถ้าคน ไม่ออกมาแสดงความคิดเห็น โดยใช้การวิเคราะห์เลย เพราะกลัวว่าจะดราม่าเพียงอย่างเดียว มันก็จะกลายเป็นบอร์ดที่เงียบนะ เพราะมันไม่มีใครกล้าจะออกความเห็นเลย กลัวดราม่าอย่างเดียว

นายลองสังเกตุ กระทู้ไหนมีเกี่ยวกับ ร็อค อินดี้ EMO พังค์ เพิ้ง ต้องดราม่า ด่ากันงู้นงี้ บอกตัวเองมั่งว่าร็อค
อย่ามาแถวนี้ เดี๋ยวมันจะบานปลาย สู้ลบกระทู้ แล้วอย่าพูดถึงมันดีกว่า ของพวกนี้ก็เหมือน เสื้อ เหลืองเสื้อแดงนั่นแหละ

พูดถึงเมื่อไหร่ มีกระทืบ !!

pone123
4th October 2011, 14:48
ผมมีเพื่อนส่วนมากเป็นอินดี้ อีโม โดยที่ผมเป็นร๊อค ผมก็บอกเขาไปว่าเราเป็นร๊อค เขาก็บอกว่าจะร๊อค จะอีโม จะอินดี้มันก็มนุษย์เหมือนกัน ถ้าเราคิดชอบแตกต่างไม่จำเป็นจะต้องทะเลาะกัน เขาก็ฟังเพลงร๊อคได้ ผมก็ฟังอินดี้ได้ ก็ยังเป็นเพื่อนกันได้ เพราะอย่างนั้นผมขอให้ทุกคนคิดกันนะครับว่า ถ้าทุกคนทุกมีเพื่อนแบบผมคุณจะคิดยังไง

UkuleleAlone
4th October 2011, 14:52
เอาแล้ว กระทู้ดราม่า

karnt111
4th October 2011, 14:56
ไอ้พวกร็อคแล้วด่าอีโม อินดี้ กาก อะ มันติดมาจากพี่ออยเข้าทำเพื่อความฮาเฉยๆไอ้พวกนี้ก็นะ

Aequitas
4th October 2011, 14:59
เพลงมันไม่มีดีหรือแย่หรอกครับ อยู่ที่ว่าคนจะชอบหรือไม่ชอบมากกว่า ไม่เห็นจำเป็นต้องมาด่ากันเลย

ผมฟังเพลงทุกแนว ส่วนใหญ่ก็ Blues, Rock, Metal ผมก็ไม่เห็นจำเป็นต้องไปเกลียดแนวอื่นเลย ไม่ชอบก็แค่ไม่ฟัง

เราไม่ชอบไม่ได้แปลว่ามันไม่ดี ไม่เห็นต้องไปด่าเขาซะหน่อย

Master-
4th October 2011, 14:59
เตรียมมาม่าหน่อยครับ // แซวๆ

เค้าให้แสดงความคิดเห็นครับ แต่ต้อง เถียงกันอย่างมีเหตุและผล ไม่ใช้ถ้อยคำที่หยาบคายหรืออื่นๆที่ไม่เหมาะสม ก็พอแล้วครับ :yes

scapegoat_7
4th October 2011, 15:01
อย่าตั้งเลยกระทู้แบบนี้ ลบเถอะ ตั้งมาดราม่า ทุกกระทู้ เชื่อผม !!
ถ้าคนมีสมองแยกแยะได้ก็จะไม่เกิด การทะเลาะขึ้นภายในกระทู้นี้.
ที่บอกก็ถูก ฟัง Slipknot แค่ 2-3 เพลงก็มาพูดละ Gu Rock ไม่รู้ว่าเพื่ออะไร นั่นสินะตามกระแส อยากบอกว่าประโยคนี่โดนใจเรามากมาย
เอาไปเลย 6 เม็ด

tanatorn
4th October 2011, 15:04
ชนใดไม่มีดนตรีกาล ในสันดานเป็นคนชอบกลนัก อีกใครฟังดนตรีไม่เห็นเพราะ เขานั้นเหมาะคิดขบถอัปลักษณ์ ฤาอุบายมุ่งร้ายฉมังนัก มโนหนักมืดมัวเหมือนราตรี และดวงใจย่อมดำสกปรก ราวนรกชนเช่นกล่าวมานี้ ไม่ควรใครไว้ใจในโลกนี้ เจ้าจงฟังดนตรีเถิดชื่นใจ
:บทหนึ่งของพระราชนิพนธ์แปล ในรัชกาลที่ 6 (จากต้นฉบับของ วิลเลี่ยม เช็กเปียร์)

ฟังไปเหอะถ้าคุณพอใจ เพราะดนตรีไม่ทำร้ายใคร (แต่กุเบื่อคำว่า Gu Rock มาก) Hear ไรก็ Gu Rock :mad:

hackedsugus
4th October 2011, 15:06
น่าน มัน เริ่ม แล้ว

pone123
4th October 2011, 15:08
โห พี่scapegoat_7ครับ พี่สุดยอดจริงๆ พี่เป็นคนมีเหตุผลมาก เลยครับ สุดยอด

UrAuZi
4th October 2011, 15:12
น่าน มัน เริ่ม แล้ว

เพ้อละนาย ยังไม่มีใครด่าไรกันเลย(มีเเต่ความคิดเห็นส่วนตัว ยังไม่ด่าไปมาเลย)

kisserza
4th October 2011, 15:16
ผมฟังได้หมดละครับได้ืุกแนว ที่ matv เข้าด่า emo หมายถึงพวกเด็กแวนส์ คนที่เที่ยวว่า กูร๊อค อินดี้กาก emo กาก เลิกซะเถอะครับรายการเขาทำมาให้ดูเพื่อความบรรเทิง เที่ยวไปด่าแนวเพลงอื่นก็ไม่ทำให้ตัวคุณดูดีขึ้นมาหรอก ปล.ความเห็นส่วนตัว โปรดใช้จักรยานในการอ่าน No drama :music :music :music

BreKFazT
4th October 2011, 15:20
มันจะดราม่า เพราะมีคนเถียงกันว่า กระทู้มันจะดราม่าหรือไม่ คนนึงบอก ดราม่า คนนึงบอกไม่ดราม่า ละก็เถียงกัน จนเกิด ...

plampo111
4th October 2011, 15:22
linkin park นิ rock ป่าวครับ ผม ชอบ ฟัง แต่ชอบแต่เพลง ช้าๆ 555

Yakuz
4th October 2011, 15:27
ถ้าคิดจะด่าก็ออกไปเถอะครับ....
เด็กเค้าก็มาแสดงความคิดเห็น ถ้ามีสมอง!! ซักนิด.... ดร้าม่าก็ไม่เกิดหรอกครับ

ก็มีแต่ได้พวก กูร็อคๆ ตามกระแสนั้นละฮะที่จะมา ป่วนบอร์ดให้ดร้าม่าได้เนี่ย

LoVEGothic
4th October 2011, 15:44
ช่างหัวมัน!!!

อ่านแล้วก็ปิดไป ร้องโว้ยว้ายทำไม เนะ!!!

PeaceterZero
4th October 2011, 15:44
ปกติกระทู้แนวนี้ดราม่านัก แต่ผมอ่านแล้ว ยังไงก็ไม่มีทางดราม่าหรอก(ถ้ามันเกิดก็ไม่ไหวแล้ว)
เถียงแบบมีเหตุผลก็พอแล้วละ ไม่ใช่ผิดแล้วไม่ยอมรับ เถียงตลอด อันนี้ -*-น่าโดน
มู้นี้ไม่น่าเกิด เพราะ จขกท เขาแค่เล่าเรื่องมีเหตุผลดีๆ มีการวิเคราะที่ดีนี่น่า ไม่เกิดหรอก

ผมฟังEMO Saosin(แต่ดูการแต่งตัวแล้วมันไม่น่าใช่EMO) แล้วก็ Death Rock แท้ๆ Firelake(ยูเครน) ปกติในมือถือก็มี - - LP กับ Greenday ละนะ

LP ร็อคซิ ถึงแนวเพลงจะกลายเป็นเทคโน ผมก็เชื่อว่า ยังไงเพลงแกก็ร็อค

จุดประสงค์ของรายการMATV ก็บอกไว้ว่าทำเพื่อความบันเทิง ความสนุก ก็ในรายการเขาเอาฮาซะมากกว่า สำหรับที่ว่าการเกลียดเพลงแนวอื่น อันนี้มันอยู่ที่ตัวบุคคลที่รับชมซะมากกว่า ไม่เกี่ยวกับรายการเลย รายการเอาฮานะ ตามกระแสอะได้ แต่รู้จักผิดถูกบ้าง

Rotten_apple
4th October 2011, 15:45
ดนตรีไม่เห็นจะต้องแบ่งแยกเลยนี่ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=kspPE9E1yGM

BN_BOOM
4th October 2011, 15:54
55 อืมเดี่ยวนี้เห็นเสื้อตัดอ้อยแล้วเสี่ยวจริงๆนะๆ 55 ขนลุกๆ ผมฟังทุกแนวแต่ว่าต้องเป็น วงอะ แบบมีกีต้ากลองเบส ไม่ใช่ใช้คอมทำอะ

T2aNsiTioN
4th October 2011, 16:08
เบื่อรอ็คตามกระแส แหกปาก ทั้งวัน กุ รอ็ค มันจะ ตายไง ก้ไม่รุ้ นะ ซึ้ง มันทำให้เบื่อ พวกแฟน คลับ ตามกระแส อะไรก้ไม่รุ้ พวกนี้ ไร้สาระ

ตามมาด้วย รอ็จริงๆๆ คือ การแต่งตัว ไม่ต้อง จะอยุ่ไหน ก้รอ็ึึค ไม่ต้องมาแหกปาก บอก กุรอ็ค เหมือน รายการ ไอ้นั้น อ่ะ

เอิ่ม.... :sweat

ใจเย็นนะครับ

pone123
4th October 2011, 16:11
เบื่อรอ็คตามกระแส แหกปาก ทั้งวัน กุ รอ็ค มันจะ ตายไง ก้ไม่รุ้ นะ ซึ้ง มันทำให้เบื่อ พวกแฟน คลับ ตามกระแส อะไรก้ไม่รุ้ พวกนี้ ไร้สาระ

ตามมาด้วย รอ็จริงๆๆ คือ การแต่งตัว ไม่ต้อง จะอยุ่ไหน ก้รอ็ึึค ไม่ต้องมาแหกปาก บอก กุรอ็ค เหมือน รายการ ไอ้นั้น อ่ะ

เดี่ยวก็ดราม่าหรอก

BL!TZ
4th October 2011, 16:16
เอาไปฟังซะไอพวกตามกระแส 55555555555555555

http://youtu.be/pi00ykRg_5c

Infinity_Justice
4th October 2011, 16:23
มารอดูดราม่า

Netball07
4th October 2011, 17:04
ผมก็ฟังทุกแนวอะนะแต่จะชอบ Rock เป็นพิเศษ

.::อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะครับ::.
ผมคิดว่าคำว่า "Gu rock" มันเสี่ยวมากกกกก :D

Cutto23
4th October 2011, 17:11
ผมก็ชอบ emo เหมือนกันนะ
ผมว่าการแต่งตัวมันเท่ ดูลึกลีบดี ยิ่งเจ๊ Avril ยิ่งชอบ ใช่ว่าเป็น emo จะต้องใส่เสื้อตัดอ้อยซะหน่อย :confused:

ถ้าความเห็นเกียวกับแนวเพลง Rock ก็
ผมก็ชอบนะ รู้จักวง Slipknot เป็นวงแรกเลยแหละเพราะช่วงนั้นกำลังดัง
แต่ก็ขอพูดตรงๆ นะ พวกตามกระแส Gu Rock อ่ะ มีเยอะ เดินไปไหนก็มีแต่ Gu Rock น่าเบื่อมาก!! (อยากบอกมัน ...บอก...ทำไม)
ช่วงนี้ผมก็ฟังแต่ eminem , Wiz , Flo เพลงไทยก็ฟังยิ่งเพลงเก่าๆ อ่ะ (ลองไปลำลึกกัน :victory) ผมก็ฟังได้ทุกเพลงทุกแนวอ่ะนะ
มันอยู่ที่คนฟังมากกว่า ว่าจะชอบแนวเพลงแบบไหน ก็หยั่งว่า คนเราเกิดมาก็ต่างพ่อ ต่างแม่กัน สภาพแวดล้อมก็ต่างกัน จะให้นิสัยใจคอ
ความชอบเหมือนกันมันเป็นไปไม่ได้หรอก :giveheart

http://www.youtube.com/watch?v=anGuujCD_Ks

lone cat
4th October 2011, 17:21
1. ผมไม่เข้าใจคำว่า emo เลย จริงๆ หมายถึงอะไรกันแน่
2. ผมฟัง Kylie Minogue และเพลงแนวแบบเจ๊แก คือ disco pop นั่นแหล่ะ แต่ไม่เข้าใจเลยว่าทำไมพวกนิยม Punk rock metal (โดยเฉพาะพวกฝรั่ง แต่ไม่ทราบว่าทัศนคติแบบนี้ลามมาถึงเมืองไทยรึยัง) ถึงชอบดูถูกเจ๊แกว่า inferior หล่ะ อันนี้แหล่ะทำให้ผมเหมาเอาว่าพวกที่ฟัง punk rock metal เป็นศัตรูกับเจ๊ Kylie Minogue ทุกคน

-=[BlueBlood]=-
4th October 2011, 17:46
นั่งอ่านเงียบๆ เพราะเป็นสายJ อืม...ยังไม่มีดราม่า(นี่เรอะอ่านเงียบๆ)
พอมีกระทู้พูดถึงดนตรีสองแนวนี้มันหวาดเสียวยังไงไม่รู้ เอาเป็นว่าไม่ด่ากัน กระทู้นี้ก็จะอยู่ได้อีกนานนะ

TsunaZ
4th October 2011, 17:48
ตกลงมันดราม่าเพราะมันกลัวว่าจะดราม่า - -

inmyhate01
4th October 2011, 18:31
นิยามของคำว่า Rock มันมีมากกว่านั้น

คุณไม่รู้บ้างเหรอว่าแนวเพลง Emo มันก็ Hardcore Punk สายหนึ่ง ซึ่งแนวเพลง Punk มันก็คือ Rock ชนิดหนึ่ง

หรือถ้าจะเถียงว่า Emo มันไม่ใช่แนวเพลงก็เชิญครับผมมีหลักฐานมายืนยัน

http://en.wikipedia.org/wiki/Emo

ส่วนเรื่องแนวการแต่งตัวผมไม่รู้ว่ามันมายังไง แต่จริงๆแล้วแนวเพลง Emo กับแนวการแต่งตัว

Emo มันคนละเรื่องกันครับ

cancerzz
4th October 2011, 19:03
ประเด็นมันอยู่ที่คนดูแยกแยะไม่เป็นครับ แต่ทางรายการก็คิดไม่ถึง ถึงผลกระทบที่มันเกิดขึ้นด้วย

ยิ่งแฟนรายการเยอะขึ้น มันก็ยิ่งทำให้ภาพพจน์รายการดูเสื่อมลง (ดูอย่าง Leo สิครับ) แล้วทางรายการก็ควบคุมไม่ได้ มันก็เลยทำให้เด็กกระแสพวกนี้เพิ่มขึ้นเรื่อยๆ

บางคนพูดกูร็อคๆ แต่ไม่ได้ฟังเพลงร็อค ผมยอมรับว่าเคยดูรายการนี้ และก็ชอบ แต่ว่าพอเวลาผ่านไปนานขึ้น แฟนรายการเพิ่มขึ้น มันกลับทำให้สังคมของรายการนี้แย่ลง มีอยู่ช่วงหนึ่ง เอาแต่ด่าอีโม กะ ซีเอ็นบลู เกาหลี วนๆอยู่แค่นี้ ไร้สาระครับบอกตรงๆไม่ได้พูดคุยเรื่องเพลงให้เป็นเรื่องเป็นราวสักนิด จุดนี้ผมเริ่มคิดว่า รายการนี้มันเสื่อมและทำให้วงการเมทัลดูไม่ดีด้วย

แต่ตอนนี้ทางรายการก็เริ่มกำชับแฟนๆแล้ว ซึ่งผมก็เห็นว่ามันดีขึ้นกว่าเดิม ไม่เรื้อนเหมือนแต่ก่อน และหวังว่าจะเป็นแบบนี้ต่อๆไป อย่างน้อยถ้าทางรายการปรับปรุงให้ดีขึ้น เพิ่มสาระให้มากขึ้น ผมคิดว่ามันจะเป็นรายการที่ดีมากๆเพราะมันไม่มีรายการแบบนี้ในสังคมไทย ถึงมีก็ไม่ดังเท่านี้ และหวังว่าจะช่วยให้สังคมเมทัลเติบโตขึ้นๆไป

ผมก็ชอบ emo เหมือนกันนะ
ผมว่าการแต่งตัวมันเท่ ดูลึกลีบดี ยิ่งเจ๊ Avril ยิ่งชอบ ใช่ว่าเป็น emo จะต้องใส่เสื้อตัดอ้อยซะหน่อย :confused:

ถ้าความเห็นเกียวกับแนวเพลง Rock ก็
ผมก็ชอบนะ รู้จักวง Slipknot เป็นวงแรกเลยแหละเพราะช่วงนั้นกำลังดัง
แต่ก็ขอพูดตรงๆ นะ พวกตามกระแส Gu Rock อ่ะ มีเยอะ เดินไปไหนก็มีแต่ Gu Rock น่าเบื่อมาก!! (อยากบอกมัน ...บอก...ทำไม)
ช่วงนี้ผมก็ฟังแต่ eminem , Wiz , Flo เพลงไทยก็ฟังยิ่งเพลงเก่าๆ อ่ะ (ลองไปลำลึกกัน :victory) ผมก็ฟังได้ทุกเพลงทุกแนวอ่ะนะ
มันอยู่ที่คนฟังมากกว่า ว่าจะชอบแนวเพลงแบบไหน ก็หยั่งว่า คนเราเกิดมาก็ต่างพ่อ ต่างแม่กัน สภาพแวดล้อมก็ต่างกัน จะให้นิสัยใจคอ
ความชอบเหมือนกันมันเป็นไปไม่ได้หรอก :giveheart

http://www.youtube.com/watch?v=anGuujCD_Ks

เพลงไทยเก่าๆนี่ ผมชอบฟังโปรเกรสซีฟอ่ะครับ พวก ลุงมาโนช พุฒตาล , ลุงเรวัฒ
บางทีย้อนไปฟัง Baby Bull , So Cool , Fly , หวิว , อินคา ผมว่าดีมากๆเลยเพลงสมัยก่อน

pone123
4th October 2011, 19:24
ที่จริงแล้วพี่เบย์เขาไม่ได้เกลียดEMOทุกคนเหรอครับ เขาเกลียดพวกEMOที่ชอบทำตัวขวางโลกน่ะครับ

RabbitsZombie
4th October 2011, 19:29
จะไปซีเรียสอะไร ทำเป็นพวกฝรั่งไปได้เหอะๆ ผมฟังทุกแนวอ่ะ ไม่เคยด่าแนวดนตรี ส่วนรายการ matv ก็ดูนะ
แต่ดูเอาบันเทิงมากกว่า ยิ่งเฉพาะคนเล่นดนตรีนะ ถ้ามาจำกัดแนวของตัวเองว่า กูร็อค กูอินดี้ ผมพูดตรงๆเลยนะ
ในชีวิตนักดนตรีของคุณจะล้มเหลวเป็นอย่างมาก ถ้าคุณไม่มีเส้นสายของค่ายเพลงดังๆ หรือความสามารถเก่งๆ
เพราะ ร้านดนตรีที่จะเปิดตัวพวกคุณแบบจำกัดแนวมีน้อยมากๆในประเทศไทย ผมเป็นคนหนึ่งล่ะที่เล่นดนตรีกลางคืน
ตอนไปออดิชั่นเข้าร้าน ถ้าคุณไปว๊าก เขาสั่งหยุดเลยนะ ไม่เอา หรือร็อคแบบโยกหัวแบบหนักๆก็ไม่เอา แต่ที่เขาต้องการ
คือวงดนตรีที่มีคุณภาพ ที่สามารถเจาะกลุ่มลูกค้าได้ทุกแนว หึหึ แรกๆผมไปเล่นเจอพวกขอเพลงลูกทุ่งถึงกับงงอ่ะ
เพราะฉะนั้น หากคุณรักดนตรี ชอบฟังเพลงจริง อย่าด่า อย่าว่า แนวเพลงเลย ฟังให้เยอะ ฟังให้ครอบคลุม

09603931
4th October 2011, 19:44
ดนตรีไม่เห็นจะต้องแบ่งแยกเลยนี่ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=kspPE9E1yGM

เอาไปเลยครับ 10/10 โดนใจมาก มันต้องอย่างนี้ ผสมมันไปเลย 555

pone123
4th October 2011, 19:47
เข้ากันมากเพาะด้วย

montreepot
4th October 2011, 20:31
บางคนที่บอกว่าร็อค มันยังไม่รู้เลยว่าร็อคอ่ะคืออะไร ในความหมายของมันคือ "เมทัล" จริงไหม?

ไมโึคร หินเหล็กไฟ โลโซ บอดี้แสลม โปเตโต้ บิ๊กแอส แคลช ซีล

วงในไทยก็มีร็อคเหมือนกัน แต่เป็นร็อคคนละแบบ ที่ไม่ใช่ ร็อคเมทัล

ไอ้พวกที่ไปด่าคนอื่นอ่ะ มันไม่ได้ร็อคจริงๆหลอก มันร็อคตามกระแส ฟัง Slipknot ไม่กี่เพลง บอกกูร็อค

ฟังslipknot ยังไม่รู้เลย สมาชิคมีกี่วง ชื่ออะไร หน้ากาก อะไรมั้ง มันไม่รู้หลอกเชื่ิอซิ

ก็อย่างที่ผมเึคยบอก ที่มันด่าอีโม ก็เพราะ เมื่อก่อน พี่แน๊ปเขาแต่งตัวอีโม แล้วเด็กแว๊นมันทำตาม ก็เลย เกรียนไปเลย ดูแล้วทุเีรศ เสื้อตัดอ้อยอ่ะ

ทุกวันนี้ กระแสเงียบไป เหลือ เด็กแว๊นนิดหน่อยที่ใส่ตัดอ้อย แต่เดี๋ยวนี้ เด็กเกรียน มันประกาศศักดาว่า กูร็อค อืม มันเลยทำให้พวกเราเห็นแล้วเอือม

ความจริง ไม่เคยมีความคิดว่า พี่เบย์ ริฟเฟอร์ หรือ ออย เขาผิดหลอก ที่ำนำกระแสกูร็อคมา แต่ที่ผิด คือ คนดูที่ไร้ขอบเขต ไม่มีสมอง ไปทำตามกันน่ะซิ

ป.ล.เชื่อดิ ไม่มีดราม่า หลอก ตัวไหนมาดราม่า นั้นละ ก็น่าจะรู้ว่า ...........

Durex52
4th October 2011, 20:34
จะดราม่า ไม่ มาม่า ไหม ไวไว ยำๆ อะไรก็ช่างเถอะ การที่ คนหนึ่งคนจะเดินออกมา แสดงจุดยืนและความคิดเห็น มันก็ต้องยอมรับในสิ่งที่จะตามมา การเปิดอกคุย แบบสุภาพ เพื่อปรับความเข้าใจที่ถูกต้อง มา กลัวๆ ดราม่า มามา เดี๋ยวโพสนั้น กะดราม่า ตั้งนี้กะดราม่า หรืออยากให้เว็บมีแต่ เขียน jokergameth ด้วยหน้า ฝาก จมูก ตา พับผ่า สิ!!

ปล. ME INDIE !! :heart

willsheck
4th October 2011, 20:35
ผมเห็นด้วยนะ
ผมว่ามันอยู่ที่ใจรัก
ส่วนตัวผม เเต่งสเก็ต :")

montreepot
4th October 2011, 20:36
บางคนที่บอกว่าร็อค มันยังไม่รู้เลยว่าร็อคอ่ะคืออะไร ในความหมายของมันคือ "เมทัล" จริงไหม?

ไมโึคร หินเหล็กไฟ โลโซ บอดี้แสลม โปเตโต้ บิ๊กแอส แคลช ซีล

วงในไทยก็มีร็อคเหมือนกัน แต่เป็นร็อคคนละแบบ ที่ไม่ใช่ ร็อคเมทัล

ไอ้พวกที่ไปด่าคนอื่นอ่ะ มันไม่ได้ร็อคจริงๆหลอก มันร็อคตามกระแส ฟัง Slipknot ไม่กี่เพลง บอกกูร็อค

ฟังslipknot ยังไม่รู้เลย สมาชิคมีกี่วง ชื่ออะไร หน้ากาก อะไรมั้ง มันไม่รู้หลอกเชื่ิอซิ

ก็อย่างที่ผมเึคยบอก ที่มันด่าอีโม ก็เพราะ เมื่อก่อน พี่แน๊ปเขาแต่งตัวอีโม แล้วเด็กแว๊นมันทำตาม ก็เลย เกรียนไปเลย ดูแล้วทุเีรศ เสื้อตัดอ้อยอ่ะ

ทุกวันนี้ กระแสเงียบไป เหลือ เด็กแว๊นนิดหน่อยที่ใส่ตัดอ้อย แต่เดี๋ยวนี้ เด็กเกรียน มันประกาศศักดาว่า กูร็อค อืม มันเลยทำให้พวกเราเห็นแล้วเอือม

ความจริง ไม่เคยมีความคิดว่า พี่เบย์ ริฟเฟอร์ หรือ ออย เขาผิดหลอก ที่ำนำกระแสกูร็อคมา แต่ที่ผิด คือ คนดูที่ไร้ขอบเขต ไม่มีสมอง ไปทำตามกันน่ะซิ

ป.ล.เชื่อดิ ไม่มีดราม่า หลอก ตัวไหนมาดราม่า นั้นละ ก็น่าจะรู้ว่า ...........

ลืมอีกวง อัสนี วสันต์ ก็ี็ร็อคนะ

Cutto23
4th October 2011, 20:36
เอาไปฟังซะไอพวกตามกระแส 55555555555555555

http://youtu.be/pi00ykRg_5c

:o เอาซะผมเกือบตาย !!

karn2540
4th October 2011, 21:06
เราจะบินไปด้วยกันน 555
เข้ามาเนียดนิดเนียนหน่อยนะ

ความเห่นส่วนตัวนะครับ จะ EMO หรือ ROCK หรือ แนวอะไรก็ต่างๆ ผมไม่เคยคิดจะทำให้เกิดความแตกแยก
เราไม่จำเป็นตั้งอย่แนวนั้นแล้วฟังเฉพาะเพลงนั้นๆ ไม่จำเป๊นนนนน ๆ ๆ ๆ
เราแต่รู้สึกชอบก็เลยฟัง อย่ายินติดกับสิ่งใดสิ่งหนึ่ง จงอยู่กับปัจจุบันน อาเมนนน = =''

เนี้ยแหละความเนียน 5555

sahasin1
4th October 2011, 22:13
นายลองสังเกตุ กระทู้ไหนมีเกี่ยวกับ ร็อค อินดี้ EMO พังค์ เพิ้ง ต้องดราม่า ด่ากันงู้นงี้ บอกตัวเองมั่งว่าร็อค
อย่ามาแถวนี้ เดี๋ยวมันจะบานปลาย สู้ลบกระทู้ แล้วอย่าพูดถึงมันดีกว่า ของพวกนี้ก็เหมือน เสื้อ เหลืองเสื้อแดงนั่นแหละ

พูดถึงเมื่อไหร่ มีกระทืบ !!

แตกต่างแต่ไม่แตกแยก เคยได้ยินไหมครับ :)

speciallah
4th October 2011, 22:35
เห็นด้วยกับหลายความคิดนะครับของ จขกท ที่บอกว่าฟังslipknotแค่2-3เพลงแล้วมาพูดกูร็อคๆพวกนี้ตามกระแสเยอะ

แล้วก็ของคุณ pone123 เห็นด้วยอย่างแรงครับไม่ว่าจะฟังเพลงแนวไหนก็คนเหมือนกันแหละ

แล้วก็คุณ Netball07 เห็นด้วยครับที่ว่าคำว่าGu Rockมันเสี่ยว ถ้าเกิดว่าคนที่พูดเป็นพวกตามกระแสอ่ะนะผมก็ฟังMetalแต่ก็ไม่พูดเท่าไหร่นะ

อย่างว่าครับเกรียน เรื้อน ตามกระแสมันเยอะหน่อย เลยจะเกิดการแตกแยกเนื่องจากไม่ใช้เหตุผลใช้แต่อารมณ์+ความเกรียน

ผมคิดว่าเว็บนี้เป็นเหมือนครอบครัวอีกครอบครัวนึงนะ ทุกคนก็เป็นเหมือนพี่น้องกันไม่น่ามาทะเลาะเพราะเรื่องไร้สาระหรือเรื่องความแตกต่างหรอกแต่ละคนแนวไม่เหมือนกันชอบไม่เหมือนกัน

แต่อยู่ร่วมกันได้หากทุกคนไม่เกรียนยอมรับในตัวของคนอื่นไม่แบ่งแยกถ้าเป็นแบบนี้สังคมก็โคตะระน่าอยู่เลยทั้งชีวิตจริงทั้งเว็บjokergame

A.Wetzel@AA!
4th October 2011, 23:27
กระแสกูร็อคนี่จริง ๆ ผมเห็นแต่เป็นพวกติดเกมอะไรแบบนี้ หัวเกรียนอะไรประมาณนี้ พวกเด็กแว้นไม่เคยเห็นมันบ่นกูร็อคซักคน เห็นแต่มันหมกมุ่นอยู่แต่กับเสียงท่อ 555 หรือถ้ามีผมก็ไม่รู้หรอกเพราะไม่คบเด็กแว้น เอ่อกระทู้นี้เหมือนใส่หน้ากากคุยกันยังไงไ่รู้แหะ ฟัง slipknot เยอะไปเปล่า ๆ หุหุ แต่ก็นะ มันเป็นวิธีอยู่รอดในสังคมใช่มั้ยจ๊ะ อิอิ :) \m/

BoatHaHa
4th October 2011, 23:41
ต้มมาม่ารอดีไหมเนี่ย อิอิ ผมก็ชาวร็อคนะครับ แท้ไม่แท้ไม่รู้ แต่ผมไม่เคยด่า Style ของใครครับ อะโจ๊ะ !! :D

ballba
4th October 2011, 23:49
นอกเรื่องนิดนึง

พูดตรงๆ ผมไม่ชอบเลย กระทู้ที่บอกว่า มีดราม่า แน่ๆ หรือติดเรท

ไม่ต้องบอกหรอกฮะ ผิดแล้ว mod ลบเอง

จะระแวงกันทำไม บอร์ดนี้เขามีไว้ให้คุยกันออกความคิดเห็นครับ

ผมก็เป็นเหมือน จขกท. อ่ะ ก็ชอบการแต่งตัวอีโม เรทโทร สวีท ผมก็ฟัง

หรือใครไม่เคยฟังบ้างเลยหละ

ผมรู้ว่าบางคนก็ชอบ แต่บางคนหมดความเป็นตัวเองกันหมดแล้ว

แท้จริงแล้วชอบ แต่พอกระแสชาวร็อคมา เลิกชอบแบบที่ตัวเองเคยฟังก็มีครับ

แค่นี้ก็ทำให้เห็นครับ ว่า คนเรามักจะตามกระแส

แล้วเสื้อลายตารางหมากฮอส ผมก็ยังใส่ ผมไม่เห็นได้ตัดอ้อยเลย ก็ยังมีการศึกษา

ไม่รู้ใช้ส่วนไหนมองเป็นตัดอ้อย หรือคนไทยส่วนใหญ่ เขามองคนโดยรวมๆ

เพลง rock metal พูดความจริง ผมก็ฟัง มันสะใจดี มันได้ระบาย แต่ผมไม่ได้บ้า

ไม่ได้จริงจังอะไรมากครับ ไม่ได้ตามกระแส และก็ไม่แสดงหรอกว่าเป็นชาวร็อค

ปล. จะ rock หรือไม่ rock มันอยู่ที่ใจ ไม่ใช่คำพูดหรือการตามกระแส

lanlanla
5th October 2011, 00:12
ผมฟังslipknotเพลงเดียวแล้วชอบพูดว่าGu rockแล้วจะทำไมหรอ
ถ้าผมฟังA7Xทุกเพลง!!!!
ปล.ดราม่ากลัวอะไรกันหนักหนาครับ มันก็แสดงความเห็นต่้าง ดราม่าแล้วเข้าใจกันก็มีเยอะแยะ
ถ้ามีพวกกลัวดราม่า มาบอกว่าเฮ้ยเดียวดราม่า
มันก็คือดราม่านั้นแหละ
คิดมากกันจัง
เฮ้อ......

tonza14152
5th October 2011, 05:48
จะแนวไรก็ช่างหัวมันเถอะ สำคัญที่เราเป็น มนุษย์ชาติเดี๋ยวกันก็พอ 555+

BN_BOOM
5th October 2011, 06:48
http://www.youtube.com/watch?v=zPjTbj_0IMk

ชอบแบบนี้ไม่ต้องมีเสียงร้อง

LeiTo
5th October 2011, 07:13
อิอิเข้ามาดูคลิป

BuGMaP
5th October 2011, 07:45
ไม่รู้ว่า จะ ดราม่า มั้ย แต่ ผม ฟังทุกแนวเพลง

peemza555
5th October 2011, 07:53
เราเป็นร็อคก็ฟังได้ทุกแนวอะนะไม่เกี่ยงหรอกว่าชอบฟังเพลงไรแล้วแต่คนมันชอบอะนะ

exodus
5th October 2011, 17:26
ที่จริงแล้วพี่เบย์เขาไม่ได้เกลียดEMOทุกคนเหรอครับ เขาเกลียดพวกEMOที่ชอบทำตัวขวางโลกน่ะครับ

ผมตลกกับข้อความนี้มากเลย...
เกลียด EMO ที่ทำตัวขวางโลก
แต่ถ้าไม่ใช่ EMO ถึงจะทำตัวขวางโลกก็ไม่เป็นไรงั้นเหรอ?
คนขวางโลกมีเยอะแยะ มีทุกแนว และทำไมต้องมาจำเพาะที่ EMO ด้วยล่ะ
เนี่ยแหละน้า ความซึนเดเระของคน
คนเราทำอะไร มันรู้อยู่แก่ใจ

cancerzz
5th October 2011, 18:43
แต่ถ้าไม่ใช่ EMO ถึงจะทำตัวขวางโลกก็ไม่เป็นไรงั้นเหรอ?
คนขวางโลกมีเยอะแยะ มีทุกแนว และทำไมต้องมาจำเพาะที่ EMO ด้วยล่ะ
เนี่ยแหละน้า ความซึนเดเระของคน

นั่นน่ะสิครับ ถูกต้องที่สุด คนทำอะไรก็รู้อยู่แก่ใจ ส่วนสาวกเก่าๆก็ลืมๆไป เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น

newonline99
5th October 2011, 18:47
ผมฟังทุกแนว ไม่แบ่งแยกกันหรอก

Petchrio~
5th October 2011, 19:30
ส่วนใหญ่ที่บอก Gu Rock ไรนั่น ส่วนใหญ่จะเป้นเด็กแว้น อะครับ โรงเรียนผมเยอะมาก จนเดี๋ยวนี้ไม่รู้ว่าเป็น Rock ตามกะแส หรือ Rock จริง แล้วครับ มันเป็นอย่างนี้แล้วจริงๆ :rtfm

ปล. อย่าดราม่ากันเลยนะ :)

inmyhate01
5th October 2011, 20:16

ถูกต้อง มันก็พูดอ้างไปงั้นๆแหละครับ

Mustas
5th October 2011, 20:23
ผมชอบฟังเพลง Classic แนวเบาๆ อะ -3- โวกเวกโวยวาย ผมไม่ค่อยเท่าไหร่ - - ผมเป็นคนสบายๆดังปุยเมฆ -0-

ttan03
5th October 2011, 20:31
ผมฟัง ทุกแนว ตั้งแต่ jazz ยัน อภิมหา rock 555 Emo ก้อฟัง เพราะผมเป็นนักดนตรี เล่นได้ทุกแนววว อิ อิ อิ

ttan03
5th October 2011, 20:38
ผมว่า เพลงอะ ฟังๆ ไปเถอะ เพลงแต่ละแนวให้อะไรกับคนฟังเยอะ เพียงแต่คนฟังจะรู้รึเปล่าเท่านั้นเอง 5555
อีโม ผมชอบนะ
ไอเพลง psychosocial นี่ มันส์ โคตร 5555
เบื่อ gu rock เหมือนกัน ยิ่งนานวันเข้า ยิ่งเหมือนโรคระบาด
เดินไปทางไหนก็เห็นเสื้อ gu rock .....
บางคนอยู่ดีๆ ก็ตะโกน ว่า gu rock ... คิดดู บ้าถึงขนาด ถ่ายคลิป ตอนขี้อยู่แล้วตะโกน gu rock มาให้คนอื่นเขาดูอ่ะ ......
งงกับมันจริงๆ...
gu rock มันก็โอเคนะ แต่ไม่ค่อยชอบพวกตามกระแสเท่าไหร่อ่ะ.... น่ารำคาญโคตร
linkinpark เป็นแนว นูเมทัลนะ ครับ อิ อิ อิ ....

Dark_Area
5th October 2011, 20:56
^ผมชอบฟังเพลงที่มีเสียงเพราะๆ (จะเรียกว่าเสียงดีก้ได้) - - โดยเสียงนี้ขึ้นอยู่กับการจัดเรียงฮาร์โมนิคของเสียง (A+F) ครับ [ฟิสิกส์]
A=เสียงดัง-เสียงค่อย , F=เสียงทุ้ม-เสียงแหลม (ลงตัวมากกก!) //โดนถีบ
ปล.ผมฟังทุกแนวแหละครับ เท่าที่ชอบนะ ไม่เกี่ยงเรื่องแนวเพลงหรอก
คนน่ะเหมือนคน แต่คนไม่เหมือนกัน
ใครจะ Rock จริงไม่จริงก็ปล่อยไปเถอะ ถ้าไม่จบมันก็เป็นปัญหาขึ้นมา(เหมือนตอนนี้)

~[v]~THAILAND~
6th October 2011, 00:33
โอ้....ดราม่า

Nook
6th October 2011, 01:07

พูดตรงๆ ผมไม่ชอบเลย กระทู้ที่บอกว่า มีดราม่า แน่ๆ หรือติดเรท

ไม่ต้องบอกหรอกฮะ ผิดแล้ว mod ลบเอง

จะระแวงกันทำไม บอร์ดนี้เขามีไว้ให้คุยกันออกความคิดเห็นครับ

ผมก็เป็นเหมือน จขกท. อ่ะ ก็ชอบการแต่งตัวอีโม เรทโทร สวีท ผมก็ฟัง

ผมรู้ว่าบางคนก็ชอบ แต่บางคนหมดความเป็นตัวเองกันหมดแล้ว

แท้จริงแล้วชอบ แต่พอกระแสชาวร็อคมา เลิกชอบแบบที่ตัวเองเคยฟังก็มีครับ

แค่นี้ก็ทำให้เห็นครับ ว่า คนเรามักจะตามกระแส

แล้วเสื้อลายตารางหมากฮอส ผมก็ยังใส่ ผมไม่เห็นได้ตัดอ้อยเลย ก็ยังมีการศึกษา

ไม่รู้ใช้ส่วนไหนมองเป็นตัดอ้อย หรือคนไทยส่วนใหญ่ เขามองคนโดยรวมๆ

เพลง rock metal พูดความจริง ผมก็ฟัง มันสะใจดี มันได้ระบาย แต่ผมไม่ได้บ้า

ไม่ได้จริงจังอะไรมากครับ ไม่ได้ตามกระแส และก็ไม่แสดงหรอกว่าเป็นชาวร็อค

ปล. จะ rock หรือไม่ rock มันอยู่ที่ใจ ไม่ใช่คำพูดหรือการตามกระแส

ขอเน้นอีกซักรอบหน่อย ซิ ! :cool:

SemIFaIL
6th October 2011, 01:11
พอดีเป็นคอ metal อะคับ

http://www.youtube.com/watch?v=A7ry4cx6HfY&ob=av2e
ขอจัดอีกหนึ่ง

http://www.youtube.com/watch?v=NsOQm7A7hMo&feature=related

disconnecter
6th October 2011, 01:15
เอ้ะ ! คุยอะไรกันเนี้ย ?? 5555
ตูไม่ร๊อคแต่ชอบฟังเพลงร๊อค !!
สไตล์ใครสไตล์มันครับไม่ผิดหรอกนะ แต่ผมว่าที่ผิดคงจะเป็นพวกที่ยึดหลักว่าสไตล์ของตัวเองดีที่สุดนั้นแหละนะ อีกพวกก็คงเป็นพวกแอบอ้างว่าตัวเองเป็นสาวกนู้นนี้นั้นอะนะ ฮ้าาา
โอเคครับ จขกท.ไม่ต้องไปคิดมากคับ ถึง จขกท.จะอีโมแต่ก็ไม่ทำให้ใครเดือดร้อนซะหน่อย ของแบบนี้ไม่ตามกระแสไม่ตามคำพูดของคนอื่น มันขึ้นอยู่กับใจตัวเองนั้นแหละ :)

http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif http://upic.me/i/c3/th_rock.gif

exodus
6th October 2011, 03:35
จะยึดถือว่าสไตล์ตัวเองดีที่สุดน่ะไม่ผิดหรอกครับ เพราะสไตล์มันต้องมาจากความพึงพอใจจากภายใน แล้วค่อยเป็นแรงขับสู่ภายนอก
ถ้ากระบวนการไม่ใช่แบบนี้ เขาก็ไม่เรียกสไตล์ แต่เขาเรียกสตรีม(กระแส)คือแรงขับจากภายนอก เข้าสู่กระบวนการคิดภายใน(ซึ่งตรงข้ามกัน)
แต่ที่ผิดน่ะคือพวกที่เอาบรรทัดฐานที่ตัวเองสร้างขึ้นมาเอง มาตัดสินคนอื่น
ทั้งๆที่ไม่มีการพิสูจน์หรือยืนยันใดๆทั้งสิ้นว่าไอ้บรรทัดฐานที่ว่ามันไม่มีความ โน้มเอียง และมีความยุติธรรมพอต่อบุคคลอื่น

อาห์แล้วดราม่านี้จะจบลงอย่างไร ความยุติธรรมอยู่ที่ไหน สิ่งใดคือบรรทัดฐานสำหรับนักฟังเพลง
โปรดติดตามต่อชาติหน้า 555+ :o

tonza14152
6th October 2011, 07:58
Emo บางคนทำตัวขวางโลก

Heavy metal แท้ๆ ทำตัวขวางโลกหมดทุกคน :o ฮี่ๆ

karnt111
6th October 2011, 08:12
เบื่อพวกหัวเกรียนชอบพูดกกูร็อคตอนทำอะไรเกรียนไอ้พวกมันน่าถีบจริงทำร็อคเสื่อมเสีย

Spermz
6th October 2011, 09:52
ดนตรีก็คือดนตรีครับ

พวกร็อคปลอมๆก็อย่าไปสนเลย

ฟังแต่ Slipknot 2 - 3 เพลงมันก็บอกกูร็อคแล้ว อย่างที่พี่ออยว่าอะละ

maskofice
6th October 2011, 10:48
ไอ้พวกนี้ ก็เหมือนกากเดนสังคมแหละครับ

ถามจริงๆ มีสักกี่คนจะรู้จักวงแบบนี้

The Black Dahlia Murder Carnifex Born Of Orisis Trivium As Blood Runs Black Chelsea Grin

พวกปากบอกกูร็อคๆ ไอวงที่ผมเอ่ยมา มันรู้จักสักวงรึเปล่าเหอะ

SemIFaIL
6th October 2011, 10:52
ฟังเพลงหนึ่งวงต้องฟังทั้งอะบั้ม

tumzar555
6th October 2011, 10:53
ผมชอบ rock เหมือนกันเเต่ไม่ได้เเอนตี้ emo ผมชอบ hiphop ที่สุด ผมไม่ค่อยชอบ บอยเเบน 5555

cancerzz
6th October 2011, 14:40
ไอ้พวกนี้ ก็เหมือนกากเดนสังคมแหละครับ

ถามจริงๆ มีสักกี่คนจะรู้จักวงแบบนี้

The Black Dahlia Murder Carnifex Born Of Orisis Trivium As Blood Runs Black Chelsea Grin

พวกปากบอกกูร็อคๆ ไอวงที่ผมเอ่ยมา มันรู้จักสักวงรึเปล่าเหอะ

ถ้าไม่ใช่ A7X กะ สลิปน็อต กะ ซุยไซ

เขาจะบอกว่าไม่ร็อคครับ ฮ่าๆ

แล้วแบบนี้มัน emo rock ป่าว

http://www.youtube.com/watch?v=uGcsIdGOuZY

เพลงมัน****** ดูเพลงนี้แล้วชอบสาว emo เลยวะ มือกลอง so hot!!!!!!!!!!!!!!!!

Skillet เป็นแค่ Hard Rock ธรรมดาแหละครับ หลายคนเรียกว่า Christian Rock ซึ่งผมก็ไม่รู้ว่าจริงไหม ไม่มีกลิ่นอายอีโมหรอกครับ (ผมชอบเพลงบัลลาดวงนี้ เพราะดี)

BoatHaHa
6th October 2011, 16:46

รู้จักฮ๊าฟฟฟฟฟ

maskofice
6th October 2011, 17:27
เคยเจอคอมเม้นนึง ในยูนู๊ป คลิปไรไม่รู้ผมลืม

บอกว่า "พวกกูร็อคเนี่ย แต่งตัวใส่เป็น ดรอปเดธกับแวน และก็ฟัง****อยู่แค่ BMTH SS Slipknot A7x แต่ปาก****ก้บอกกูร็อคๆ ระวังไว้เถอะ จะเจอส้นตีนแม็คเบรด ของชาวเมทัลเข้าสักวัน"

เจอคอมเม้นนี้ เงิบเลยผม +55555

Aunatix
6th October 2011, 18:00
แล้วแบบนี้มัน emo rock ป่าว

http://www.youtube.com/watch?v=uGcsIdGOuZY

เพลงมัน****** ดูเพลงนี้แล้วชอบสาว emo เลยวะ มือกลอง so hot!!!!!!!!!!!!!!!!
แต่งตัวEmoเล่นเพลงRockอะมั้งครับ

มีเพลงมาฝาก
ฉันฟังอีโมแล้วมันผิดตรงไหน สิทธิของหัวใจฟังใครก็แล้วแต่ฉัน
แค่ฟังอีโม จะเดือดร้อนใครเท่าไหร่กัน แล้วไรต่ออะ ผมลืม 55

ดนตรีก็คือดนตรีครับ

พวกร็อคปลอมๆก็อย่าไปสนเลย

ฟังแต่ Slipknot 2 - 3 เพลงมันก็บอกกูร็อคแล้ว อย่างที่พี่ออยว่าอะละ

งั้นผมเป็นร็อคจริงใช่ไหมครับ เพราะผมไม่ฟัง Slipknot :o

neverload
6th October 2011, 18:09
ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ดราม่า ลบ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆๆ ๆ

BoatHaHa
6th October 2011, 19:00
Rock มันอยู่ที่ใจใช่ท่าทาง และ คำพูด !!!!!!! บางคนปากบอกกูร๊อคแต่พอเอาเพลงดนตรีหนักๆให้ฟังรับไม่ได้ :hehe

panseeme
6th October 2011, 21:34
พยายามอ่านทุกความคิดเห็น ตาลายๆ *0*

ทุกคนก็มีเหตุผลของตัวเองที่เข้ามากระทู้นี้ ทั้งผู้เสพเพลง และ ผู้หวังดีที่ไม่อยากให้กระทู้ดราม่า (ผมเชื่อว่าอย่างนั้น)

หลายคนฟังเพลงก็เพราะชอบ หลายคนฟังเพลงเพราะตามกระแส หลายคนก็หันมาฟังแนวนี้จริงจรังก็เพราะกระแส

ผมว่าอย่างน้อย ไม่ว่าจะฟังแนวไหน ก็มาแบ่งปันกันนะครับ เพลงไหนเจ๋ง หรือ คิดว่าดี ก็เอามาแบ่งปันให้ฟังกัน

บอร์ดเราจะน่าอยู่ก็เพราะำพวกเราสามมัคคี แบ่งปัน และ เคารพกฎ ผมเชื่ออย่างนั้นนะ (เอ๊ะนี่เราดราม่ารึเปล่านะ)

lone cat
6th October 2011, 23:05

จะว่า "คนไทยส่วนใหญ่" ก็ใช่ว่าจะถูกต้องนัก น่าจะใช้คำว่า "คนไทยกลุ่มหนึ่ง ที่เสียงดัง" มากกว่า หากพวกเขาสามารถชี้นำสังคมส่วนใหญ่ให้รับ concept (แนวคิด) ของพวกเขาได้

ผมก็ยังงงเลย ไม่ทราบว่าชาวร็อค ขาเมทัล เมืองไทย นิสัยเสียแบบพวกฝรั่ง คือชอบด่า หรือพูดจาดูถูกเหยียดหยาม พร้อมทั้งประกาศสงครามกับพวกฟังเพลงแนวอื่นๆ โดยเฉพาะพวก pop, house, disco หรือที่คนทั่วไป (ไม่ทราบว่าพวกใหนกันแน่) นิยมเรียกกันว่า "เพลงกะเทย"
แต่ผมก็ฟัง disco อยู่นะ โดยเฉพาะเจ๊ kylie minogue (แต่ก็ยังเล่นเกมสงครามได้อีกเสย!)

tanatorn
6th October 2011, 23:12
http://www.youtube.com/watch?v=Ee6xkwVucIE

นี่เค้าเรียกว่าของจริง! :cool:

exodus
7th October 2011, 00:04
จะว่า "คนไทยส่วนใหญ่" ก็ใช่ว่าจะถูกต้องนัก น่าจะใช้คำว่า "คนไทยกลุ่มหนึ่ง ที่เสียงดัง" มากกว่า หากพวกเขาสามารถชี้นำสังคมส่วนใหญ่ให้รับ concept (แนวคิด) ของพวกเขาได้

ผมก็ยังงงเลย ไม่ทราบว่าชาวร็อค ขาเมทัล เมืองไทย นิสัยเสียแบบพวกฝรั่ง คือชอบด่า หรือพูดจาดูถูกเหยียดหยาม พร้อมทั้งประกาศสงครามกับพวกฟังเพลงแนวอื่นๆ โดยเฉพาะพวก pop, house, disco หรือที่คนทั่วไป (ไม่ทราบว่าพวกใหนกันแน่) นิยมเรียกกันว่า "เพลงกะเทย"
แต่ผมก็ฟัง disco อยู่นะ โดยเฉพาะเจ๊ kylie minogue (แต่ก็ยังเล่นเกมสงครามได้อีกเสย!)

หลายๆคนเข้าไปดู youtube แล้วก็เจอพวกข้อความแสดงถึงความเกลียดชังที่มีต่อพวก emo ของเกรียนฝรั่งแล้วคิดว่ามันเท่ห์ไง
จริงๆฝรั่งหลายๆคนเขาก็ไม่ได้เกรียนหรอก จะบอกว่าฝรั่งนิสัยเสียมันก็เหมารวมเกินไป แต่ทีนี้ว่าพอเกรียนแล้วมันเด่นกว่า
คนไทยบางคนที่ไม่ได้เกรียน ไปยึดถือโดยเอาเกรียนฝรั่งเป็นตัวอ้างอิง เลยกลายเป็นเกรียนไปแบบไม่รู้ตัว
ส่วนพวกที่เกรียนอยู่แล้ว ก็ยิ่งได้ใจ เกรียนหนักยิ่งกว่าเก่า เพราะถือว่ามีค่านิยมจากต่างแดนฝังหัวมา แล้วก็สมอ้างว่าตัวเองนั้นถือเป็นผู้มีอารยะตามตะวันตก
ทั้งๆที่ไอ้ฝรั่งพวกนั้นมันก็แค่เกรียนออนไลน์เท่านั้น มันแสดงให้เห็นถึงการเสพสื่อโดยไม่วิเคราะห์ของคนไทยได้เป็นอย่างดี
มันดีนักเหรอ ที่อยากให้คนในวงการเมทัลมีแต่พวกที่เดินตามตูดเกรียนฝรั่ง มากกว่าจะเดินตามกลุ่มเฮดแบงเกอร์ หรือ เมทัลเฮดจริงๆจังๆ
แต่ก็อย่างว่าแหละ วงการเมทัลในไทยเอง หลายๆคนก็เป็นพวกโตแต่ตัวสมองเท่าเด็ก 5 ขวบเยอะแยะ นี่ผมไม่ได้พูดถึงรายการอะไรนั่นหรอกนะ
ลองได้มาสัมผัสดูแล้วคุณจะได้รู้ ว่ามันไม่ได้สวยงาม มันไม่ได้มีน้ำใจ จับกลุ่ม เสพเพลง ฯลฯ
มันมีแต่เรื่องทุเรศๆ เดี๋ยวก็จับกลุ่มนินทา เกลียดคนนั้น เกลียดคนนี้ คนนั้นขี้แอ็ค คนนี้ขี้โอ่ เฮ้ย นายเกลียดคนนี้ เราเกลียดด้วย
วงนั้นกาก วงนี้เกรียน เพลงทุเรศ สู้วงกุก็ไม่ได้ เฮ้ยคนนั้นไม่ทรูว่ะ กระทืบมันเลยป่าว ฯลฯ
เจอมาเยอะ ถ้าคุณอยากเดินตามรอยไอ้พวกนั้นก็เอา มันไม่ใช่ธุระกงการอะไรของผมอยู่แล้ว :p

cancerzz
7th October 2011, 00:05
http://www.youtube.com/watch?v=Ee6xkwVucIE

นี่เค้าเรียกว่าของจริง! :cool:

เนอวาน่าเป็นกรันจ์ครับ รู้สึกจะไม่ถูกกะร็อคเกอร์ด้วย เคยต่อยกะ เอกเซล วงGnR อยู่ ห้าๆ

allzeninezsa
13th October 2011, 14:22
ผมเคยตีกลองนะ แล้วผมบอกพี่ที่สอนผมว่า ผมอยากตีเมทัลขอเมทัลอย่างเดียว รู้มั้ยคำที่ผมได้กลับมาว่้า่ "ถ้าคิดจะฟังดนตรี จะเล่นดนตรี อย่าปิดกั้นดนตรีแนวอื่น" โดนคำนี้เข้าไป ความคิดผมก็เปลี่ยน ต่อไปนี้ผมก็ไม่แคร์ไรละ ผมชอบเพลงไหน วงไหนผมก็ฟัง อย่าให้คำพูดจากคนที่ไม่รู้จักมาทำให้เรารู้สึกไม่ดี ^^~

TheMasterOm
13th October 2011, 14:23
ผมก้ว่าไงละ