PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนหน่อยครับวันนี้จะเอาเครื่องไปอัพ FW ที่ร้าน...

sillyplus
4th October 2011, 14:48
คือผมไม่มั่นใจว่าเครื่องผมจะอัพได้มั่ย ช่วยรบกวนตรวจสอบให้หน่อยนะครับ

Console Serial Numder : 014850384307
Dashboard : 2.0.12625.0
DVD Driver : คาดว่าคงจะ Sumsung ครับ ดังภาพ http://image.ohozaa.com/i/5f5/pZUoC.jpg (http://image.ohozaa.com/view/3ebvt)

รบกวนด้วยนะครับ ถ้าได้อย่างไงเดี๊ยวจะเข้าไปเย็นนี้ครับ ขอบคุณครับ

joker
5th October 2011, 21:14
เครื่อง Xbox360 ที่มี Serial Number 014850384307 เป็นเครื่อง Falcon ครับ ซึ่งจะมี Original Drive เป็นยี่ห้อ Lite-On ครับไม่ใช่ Samsung อย่างที่เจ้าของกระทู้โพสต์ไว้ การที่จะ Update เครื่องรุ่นนี้โดยใช้ USB Drive ปกติจะทำได้สูงสุดได้จนถึงแค่ Dashboard 12625 เท่านั้นครับ เนื่องจาก Dashboard เวอร์ชั่นใหม่ (ตั้งแต่ 13146 เป็นต้นไป) จะมีการตรวจเช็คที่ Hardware ของตัวเครื่องก่อนทำการ Update เมื่อตรวจสอบแล้วพบว่ามีการเปลี่ยนแปลง Hardware ที่ไม่ตรงกับรุ่น จะไม่ยอมให้มีการ Update ครับ

วิธีแก้ปัญหา
ทางร้านของเรามีวิธีแก้ไขอยู่ 2 วิธีครับขึ้นอยู่กับว่าจะเลือกใช้วิธีไหน เพราะผลของทั้ง 2 วิธีจะแตกต่างกันดังนี้ครับ

วิธีแรก
เปลี่ยน DVD drive ให้เป็นรุ่นเดิม (original drive Lite-on) การเลือกข้อนี้จะต้องเสียเงินค่า DVD drive ใหม่ (หากของเดิมไม่มี) และต้องนำ DVD key +ข้อมูลที่อยู่ใน DVD Samsung ทั้งหมด ไปใส่ไว้ใน DVD drive Lite-On จากนั้นทำการ Update ครับ ข้อดีของวิธีนี้คือหลังจากที่มีการเปลี่ยน DVD drive เรียบร้อยแล้ว เจ้าของเครื่องสามารถทำการ Update เองหากมี Dashboard รุ่นใหม่ออกมาได้

วิธีที่สอง
เจ้าของเครื่องไม่ต้องซื้อ DVD drive แต่จะใช้ DVD drive ของที่ร้านเราทำการ update แทนก่อน จากนั้นจะกลับไปใช้ Drive Samsung ของเดิมโดยไม่ต้องเสียเงินค่า Drive ข้อดีของวิธีนี้คือราคาถูก เพราะไม่ต้องเสียเงินค่า DVD drive แต่ข้อเสียคือจะเล่นเกมบางเกมไม่ได้เช่นเกมที่ติด AP2.5 และเกมรูปแบบ XGD3 นอกจากนี้ยังทำการ Update เองไม่ได้ เพราะ Dashboard รุ่นต่อไปก็จะมีการตรวจสอบ Hardware ก่อนทำการ Update ซึ่งเครื่องที่ถูกเปลี่ยน Drive มาแบบนี้จะไม่ผ่านการตรวจสอบดังกล่าว เป็นผลทำให้ทำการ Update เองไม่ได้ (ต้องส่งให้ที่ร้านทำการ Update ให้ตลอด)

sillyplus
6th October 2011, 01:49
ขอบคุณครับ ผมคงเลือกวิธีแรก ล่ะครับ อย่างไงสอบเสร็จจะเข้าไปทำนะครับ ขอบคุณครับ