PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เรื่องของถั่วเขียว

BRz_ZeroDragon
4th October 2011, 15:47
พอดีว่า นั่งกินผัดไทยอยู่ความคิดมันเกิดคิดว่า เมื่อถั่วเขียวปลูกแล้วได้ถั่วงอก แล้ว ถั่วเขียวมาจากไหน :confused:

Doraemon:)
4th October 2011, 15:54
ถั่วเขียวมาจาก ถั่วเหลือง ถั่วเหลืองมาจากถั่วแดง ถั่วแดงมาจากถั่วดำ ถั่วดำมาจากคนที่ชื่อว่า อาเบะ !!

tharadonkub
4th October 2011, 17:06
ถั่วเขียวมาจาก ถั่วเหลือง ถั่วเหลืองมาจากถั่วแดง ถั่วแดงมาจากถั่วดำ ถั่วดำมาจากคนที่ชื่อว่า อาเบะ !!

ลึกซึ้ง :eek:

rokeman
4th October 2011, 17:12
เหอะๆ ไปนู้น ถั่วงอกเมื่อโตไปจะกลายเป็นต้นถั่วครับ

4th October 2011, 18:09

งั้นผมจะเลิกกินถั่ว ตลอดชีวิต :)

4th October 2011, 18:10
เหอะๆ ไปนู้น ถั่วงอกเมื่อโตไปจะกลายเป็นต้นถั่วครับ

ถั่วงอกมันโตได้แค่นั้นไม่ใช่หรอคับ เพราะวงจรชีวิตของถั่วเขียวมันสั้น พอถั่วงอกโตเต็มทีแล้วก็ค่อยๆ ตาย

retrosperm
4th October 2011, 18:14
ถั่วงอกมันโตได้แค่นั้นไม่ใช่หรอคับ เพราะวงจรชีวิตของถั่วเขียวมันสั้น พอถั่วงอกโตเต็มทีแล้วก็ค่อยๆ ตาย

ถั่วงอกแล้วเป็นต้นถั่วเขียวครับ ปลูกอยู่

hamaki
4th October 2011, 18:18
ถั่วงอกโตเต็มที่มันจะกลายเป็นต้นเขียวๆครับ จะออกเมล็ดมาเป็นถั่วเขียวเป็นฝักๆ(มั้ง) ผมไม่แน่ใจ เพราะ ตอนประถม อ.ให้ผมปลูกถั่วเขียวให้มันเป็นต้นเขียวๆแล้วเอาไปส่ง

Doraemon:)
4th October 2011, 18:58
เอาสาระนะ กินถั่วงอก จะเห็นสีเหลืองๆตรงหัวมัน งอนๆ ใช่ไหม

เอาไปฝังดิน รดน้ำ ตรงนั้นมันจะงอก ยาว !! จ้า

09603931
4th October 2011, 19:25
เอาสาระนะ กินถั่วงอก จะเห็นสีเหลืองๆตรงหัวมัน งอนๆ ใช่ไหม

เอาไปฝังดิน รดน้ำ ตรงนั้นมันจะงอก ยาว !! จ้า

ความรุ้ใหม่ๆ ^ ^ ถ้ามาจากอาเบะ ก็ขอบาย - -*

swict
4th October 2011, 19:27
บายละครับ ถั่วอาเบะ จะเลิกกินตลอดชีวิต