PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยกำจัดโฆษณาพวกนี้ให้ผมที ลำคารมากครับ

nutronirock
31st July 2015, 22:42
https://www.img.in.th/images/cc8b945cc4aef7f5feb8b93be6ceb849.png

ONE OK ROCK
31st July 2015, 22:45
ถ้าโดนไวรัสใช้ adwcleaner ครับ

nutronirock
31st July 2015, 22:53
สแกนแล้วก็ไม่หายอะครับ 55 ปวดเฮดมาก

Dek AbBreaw
31st July 2015, 23:55
มีโปรแกรมเหล่านี้อยู่ในเครื่องของเรามั๊ย ถ้ามีตัวใดตัวหนึ่งถือว่าติดไวรัสหรือโทจันไปเรียบร้อยแล้ว ตัวอย่างเช่น globalUpdate, web disco, XTab, YouTube Accelerator, ShopperPro, PCDApp, IHProtectUpDate, WindowsMangerProtect, Bundled software uninstaller, iLivid, Mobogenie, Babylon Toolbar, Delta, Minibar, SweetIM, Babylon, FilesFrog Update Checker, webplayer, omniboxes, WebNavi, Goobzo และอื่นๆ อีก

เท่าที่รู้มา มีตัวแก้ตัวหนึ่งชื่อว่า AdwCleaner (เว็บไซต์ : https://toolslib.net/downloads/viewdownload/1-adwcleaner/) สามารถแก้ไขได้
โหลดมาแล้วให้สแกนไป เมื่อสแกนเสร็จแล้ว ก็ให้กด Clean แล้วเขาให้ Restart ก็ให้ Restart ไป เป็นอันเสร็จสิ้น

* ตอนสแกนตัวโปรแกรมปิดเองโอยอัตโนมัติ
* ให้ดูรายละเอียดที่ Result ก่อนกด Clean ก่อนก็ได้
* หลังจาก Restart แล้ว ให้ดูรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ C:\AdwCleaner\AdwCleaner[??].txt

หมูร้อน
1st August 2015, 07:53
ลอง yac ดูยัง แต่ ถ้าติดตั้ง nod32 อยู่ yac จะทำงานไม่ได้ เพราะ nod32 มองเห็นเป็น malware

Mcarmy
1st August 2015, 10:04
1.chrome > settings > Privacy : Clear browsing data...
*มันมีให้เลือกจัดการที่ละส่วนได้อยู่ Content settings... หรือ clear browsing data แล้ว ติ๊กที่ต้องการลบ มันจะมีให้เลือกเวลาอยู่นะ
แต่ถ้าเอาให้ชัวร์ผม clear ทุกอย่างให้เริ่มใหม่หมด ยกเว้น content licenses
* chrome > settings > show advanced settings... > RESET SETTINGS
------------------------
2.เช็ค Extensions ของ chrome ด้วยว่ามีอะไรแปลกประหลาดไหม
ระวังเจอกรณีผม ผม โหลด ธีม(พื้นหลังchrome)ใน google store แล้วมีไฟล์บางอย่างมันไปแอบอยู่ใน system32
มันจะขึ้น Extensions ที่เราไม่ได้โหลดมา หรือ โหลดมาแต่ลบไม่ได้ มันจะขึ้น enabled กับ ถังขยะ เป็นสีเทา คือ กดไม่ได้นั่นแหละ
------------------------
3. ลองเช็คโปรแกรมที่ โหลดมาใช้ก่อนหน้าที่จะ โดนไวรัสแบบนี้ดู ผมเคยโหลด youtube download ตัวนึงมาใช้แล้วก็โดน ผมก็ไล่ทำทุกอย่าง ยกเว้น โหลดโปรแกรมมาจัดการ
ก็ยังไม่หาย ก็เลยนึกสงสัยขึ้นมาเพราะก่อนหน้าที่จะโหลดโปรแกรมตัวนี้มาก็ไม่เคยมีอาการ เว็ปที่เข้าก็ไม่มีเว็ปแปลกประหลาดหรือมีโฆษณาไวรัส แล้วผมก็กดลงโปรแกรม ไม่ได้ดูข้อตกลงมันด้วย
ประมาณว่า next อย่างเดียว พอผมลบมันออกแล้วไปทำข้อ 1 มันก็หายนะ
* ผมแนะนำนะ พวกเว็ป freeware ไม่ค่อยปลอดภัย ผมเคยโหลด hamachi จาก softonic แล้วโดน ไวรัส หรือบางทีมันจะหลอกให้เราโหลดโปรแกรมที่ไม่ใช่หรือแอบแฝง
เพิ่มเติม คอมเมนต์ ที่ 7 ก็อยู่ใน กรณีข้อ 3 ของผมนี่แหละ
----------------------
4.ลองใช้โปรแกรมที่ท่านอื่น แนะนำดู เพราะวิธีผมเป็นการตรวจสอบด้วยผู้ใช้

oBenjungo
1st August 2015, 10:05
ลง chrome จากแอพอื่นที่ติดตั้งรึเปล่าครับ ผมก็เป็นนะ เลยลบ chrome ทิ้ง แล้วโหลดใหม่จาก เวป chrome เลย ไม่มีอะไรเกะกะสายตาแล้วนะ ลองดูครับ
ก็ว่าอัพเป็นวินโด้ 10 แล้วมันแปลก ๆ ทำไมมีโฆษณาเกะกะเต็มไปหมด