PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนพี่ๆ หน่อยคับผมจะถามเกี่ยวกับการศึกษาต่อ

scott2540
3rd August 2015, 21:14
คือตอนนี้ผมเรียน ปวส แบบทวิ คือเรียนไปทำงานไป ผมเรียนสาขา คอม แล้วตอนทำงานผมจะเลือกทำงานเป็นโปรแกรมเมอร์ แล้วพอจบ ปวส ผมอยากไปศึกษาต่อ คณะ วิศวะคอม ที่ลาดกระบัง ได้ไหมคับ แล้วต้องสอบยังไง เค้ารับ เด็ก ปวส ไหมคับ

ขอบคุณคับ

ballba
3rd August 2015, 21:36
บางที บางสาขาวิชา ผมก็เห็นเขารับหลักสูตรต่อเนื่องหรือเทียบโอน
แต่ก็เห็นบางทีเปลี่ยนจากเดิม 2ปี เป็น 3ปี เพื่อปรับพื้นฐานใหม่ไปด้วย
ที่ลาดกระบังผมไม่รู้นะ แต่ผมก็อยากไปเรียนนะครับ ผมอยากไปเรียน ป.โท ต่อ 555+

dream12594
3rd August 2015, 21:50
คุณต้องดู แบบฟอร์มของเขาอะครับว่าเขารับ วุฒิอะไรบ้างและต้องมีคุณสมบัติใดบ้างครับ มันจะมีให้ดาวน์โหลดผ่านทางเว็บของเขาหรืออะไรสักอย่างผมก็ห่างมา 2 ปีละครับจำไม่ได้ แต่แน่นอนถ้าเรียนต่อตรี คุณต้องมีพวก คะแนนแอดมิดชั่นต่างๆหรือถ้าคุณสอบตรงได้ก็ไม่ต้องใช้ ลองศึกษาดูครับ

tronss9
3rd August 2015, 22:34
เข้ามาฟังด้วยครับ

scott2540
4th August 2015, 20:46
ขอบคุณทุกๆท่านทุกคำแนะนำนะคับ

Gzerk111
4th August 2015, 21:32
ไม่ค่อยรู้อะครับไม่ได้มาจากเส้นทางนี้ครับเลยให้คำปรึกษาด้านการเข้า ศึกษาต่อจาก ปวส>ป ตรี ไม่ได้เลย

แต่คุณโหดมากครับขอชมเลย เรียนด้วยทำงานด้วยสายนี้ เป็นผมคงไม่ไหวแค่ เทอมโปรเจค มินิโปรเจค เทอมละ 2-3 ตัว แค่นี้ก็หาเวลานอนยากละครับฮ่าๆ

ยังไงลองสอบถามดูนะครับ กับทางมหาลัยเลย

arch14
4th August 2015, 22:05
เทียบโอนครับ คือมาตรฐานวิศวะเรียน 4 ปี ถ้าเราเทียบโอนมา เรียนอย่างน้อยก็ 4 ปี + ซัมเมอร์วิชาที่โอนมาไม่ครบเราก็ต้องไปเรียนเพิ่ม ก็ไม่เกิน 5 ปีก็จบครับ
ส่วนเรื่องศึกษาต่อ ไปติดต่อทางมหาวิทยาลัย ด้วยตัวเองดีกว่า เค้าจะได้บอกลายละเอียดให้เรา