PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอสอบถามเกี่ยวกับเกมเก่าๆหน่อยครับเครื่อง PS1

testerth
7th August 2015, 18:22
เกมที่1 - เจอแล้ววว เกมชื่อ Boku no Natsuyasumi ถามเองตอบเอง -*-

คือผมหามานานมากแล้วครับเกมนี้

เป็นเกมของเครื่อง ps1 แนวประมาณadventureครับ ภาพก็3dแนวการ์ตูนๆหน่อยส่วนภาษาก็น่าจะเป็นภาษาญี่ปุ่นครับ

เนื้อเรื่องของตัวเกมจะประมาณว่า เราจะได้เล่นเป็นเด็กผู้ชายครับไปเที่ยวบ้านต่างจังหวัด(มั้ง) แล้วก็ไปเจอกับเหตุการณ์ต่างๆนาๆที่นั่น ระหว่างที่เราอยู่ที่นั่นเราสามารถเก็บแมลงพวกด้วง ผีเสื้อ หรือไอเทมอื่นๆได้
ตัวเกมมีเวลากลางวันกลางคืนด้วย หากกลับบ้านช้าจะมีคนมาตามเรากลับบ้านครับ พูดถึงเรื่องเหตุการณ์ก็ประมาณว่าเจอผีสุนัขกลางป่าบ้าง เจอผีที่บ้านบ้าง(จำได้เแค่นี้จริงๆ) แต่ว่ามันไม่ได้น่ากลัวอะครับเพราะภาพเกมมันทำออกมาน่ารักๆ ตัวเกมเราจะเดินเป็นฉากๆอะครับหรือเรียกว่าแมพนั่นแหละ แต่ละฉากก็ให้เราสำรวจอะไรต่างๆในฉากนั้น

ส่วนตัวเกมตอนจบ ผมก็ไม่รู้ว่าต้องนอนไปกี่วันตอนจบมันจะสรุปให้เราดูครับว่าตั้งแต่ต้นจนจบเราสะสมอะไรได้บ้าง เจออะไรบ้างเหมือนไดอารี่อะครับ ตัวเกมก็ไม่มีไรมากอะครับคงจะคิดได้แค่นี้เพราะตอนที่ผมเล่นนยังเด็กๆอยู่เลย(เป็น10ปีได้แล้วมั้งครับ)

พูดแบบสรุปคร่าวๆ
1.ตัวเกมเป็นแบบ 3d น่ารักๆ ภาษาญี่ปุ่น
2.ตัวละครที่เราบังคับเป็นเด็กผู้ช้าย ผมน่าจะสีออกน้ำตาลๆมั้ง
3.สามารถจับแมลงต่างๆได้ บางตัวต้องใช้ตาข่ายจับ
4.มีกลางวันกลางคืน กลางคืนต้องนอนถ้าไม่นอนหรือกลับบ้านดึกจะมีคนมาตามกลับบ้านไปนอน
5.เหตุการณ์ที่ผมจำได้ลางๆคือ เจอผีสุนัขในป่า
6.ตอนจบจะมีบันทึกไดอารี่ว่าเราไปทำอะไรมาบ้าง (จับแมลงชนิดไหนได้บ้าง เก็บอะไรมาได้บ้างทำนองนั้น)

เกมที่ 2 - ยังรออยู่ครับ

เป็นเกมแนวจำลองการจราจรครับ ภาพแนว 2d แบบว่าคอยปรับไฟแดงไปเขียวไรนี่แหละ แล้วเวลาคลิกที่รถจะขึ้นข้อมูลเจ้าของรถอะไรทำนองนั้นด้วยครับ
หากเราบริหารไม่ดีจะเกิดอุบัติเหตุ รู้สึกว่าถ้าเกิดอุบัติเหตุบ่อยๆจะแพ้อะครับ จำได้แค่นี้จริงๆ55

ปล.ขอบคุณครับ หวังว่าจะได้รับคำตอบนะ T T หามานานมากเลยยย