PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ★ Windows 10 AIO 12in1 OEM ESD RTM 10240 Activated (x86,x64) ล่าสุด Aug 2015 (1ลิ้งค์เต็มสปีด) ★

nsukomon
12th August 2015, 10:52
https://lh3.googleusercontent.com/-KCX_MGMBXEE/VcrAR_xqlaI/AAAAAAAAG2M/7UtlHBhX-Cc/s600-Ic42/Windows%25252010%252520AIO.jpg

https://lh3.googleusercontent.com/-A7kbQBbfPR8/VcrASEZQzZI/AAAAAAAAG2Q/V7MfsUz5Cwo/s600-Ic42/Windows%25252010%252520AIOss.jpg

Windows 10 AIO 12in1 OEM ESD RTM 10240 Activated (x86,x64) // 4.3 GB

อัพเดตล่าสุด สิงหาคม 2015 ---> แผ่นเดียวครบเซตทั้ง 3รุ่น เลือกได้ทั้งแบบยังไม่ Activated หรือ Activated ตอนติดตั้งเลยก็ได้

EDITIONS INCLUDED
* 32bit:
* Windows 10 Pro
* Windows 10 Home
* Windows 10 Enterprise
* Windows 10 Pro---------------------OEM-Activated
* Windows 10 Home------------------OEM-Activated
* Windows 10 Enterprise-------------OEM-Activated

* 64bit:
* Windows 10 Pro
* Windows 10 Home
* Windows 10 Enterprise
* Windows 10 Pro---------------------OEM-Activated
* Windows 10 Home------------------OEM-Activated
* Windows 10 Enterprise-------------OEM-Activated

RELEASE INFO
* File: W10.AIO.OEM.ESD.en-US.Aug2015.iso
* Size: 4,27GB
* Format: Bootable ISO
* CRC32: eabf03c6
* MD5: 76bc4188b307f4efbe2e5eb2d1cb06ca
* SHA-1: 15daa7c4ee9c43d3cc5e05f346c3a612025aefa6
* Language: en-US [ USA ]

>>Download<< (http://ouo.io/uu1fti)

takumi619
12th August 2015, 12:57
OEM Activated คืออะไรครับ

kitipron01
12th August 2015, 13:04
ถ้า Activated แล้วมันช่วยอะไร ครับ
เพราะ Win ประกาศว่า Win10 อัพเดทฟรี อยากถามไว้นะครับ

sornasd123
12th August 2015, 14:57
เกาะติดแน่นๆ

nsukomon
12th August 2015, 15:17
OEM Activated คืออะไรครับ

OEM คือ วินโดว์ลิขสิทธิ์ที่มาจากการซื้อขายครับ... เช่น เวลาเราไปซื้อโน๊ตบุ๊ค บางเครื่องบางรุ่นจะเซ้นวินโดว์มาให้ มีสติ๊กเกอร์วินโดว์แต่ล่ะรุ่นติดอยู่ หมายความว่า ฮาร์ดดิสของโน๊ตบุ๊คเครื่องนั้น OEM Windows (ลิขสิทธิ์วินโดว์) เอาไว้... ซึ่งเครื่องที่มี OEM เวลาวินโดว์มีปัญหาจะสามารถซ่อมหรือแม้แต่ลงวินโดว์ใหม่ได้จากฮาร์ดดิสนั้นเลยโดยไม่ต้องใช้แผ่น ไม่ต้องใช้คีย์แต่อย่างใดคับ (แต่อย่าฟอแมตฮาร์ดดิส ไม่งั้น OEM จะหายไป)

OEM Activated เลยจะแปลง่ายๆบ้านๆคือ ทำให้ฮาร์ดดิสที่ใช้ลงวินโดว์ของเรากลายเป็นลิขสิทธิ์จากวินโดว์นั้นเอง ทำให้เวลาลงวินโดว์เสร็จก็จะเป็นของแท้โดยทันทีคับ ไม่ต้องไปหาโปรแกรม Pico มาแอคทีฟ ไม่ต้องกังวลเรื่องการสแกนไวรัส ซึ่งต้องยกเว้น Pico เอาไว้ (ตรงนี้ผมเข้าใจหัวอกบางคน ไม่ชอบแบบยกเว้นไฟล์ไม่ให้สแกนบางไฟล์ มันรู้สึกแปลกๆ ^^)

nsukomon
12th August 2015, 15:29
ถ้า Activated แล้วมันช่วยอะไร ครับ
เพราะ Win ประกาศว่า Win10 อัพเดทฟรี อยากถามไว้นะครับ

อัพเดตฟรี แต่ต้องเป็นคีย์แท้อ่ะครับ ถึงจะไม่กำหนดระยะเวลาในการใช้... ถ้าอัพเดตแล้ว เราไม่มีคีย์ มันจะถูกจำกัดเวลาการใช้งานเอาไว้ครับว่าใช้ได้ถึงเมื่อไร วันไหน... เพราะฉะนั้นมันถึงมีโปรแกรม kmspico ขึ้นมาเพื่อให้คนที่ไม่มีคีย์แท้ได้ใช้แอคทีฟ เพื่อให้ใช้งานวินโดว์ได้โดยไม่ต้องกลัวมันจะหมดอายุ...

แล้วตอนนี้ก็มีคนทำ AIO OEM-Activated ซึ่งลงเสร็จพร้อมใช้งานได้ทันที ไม่ต้องแอคทีฟอะไรอีกต่อไปครับ ^^

robot01
12th August 2015, 15:42
AIO OEM-Activated ถาวรมั้ยครับ
ไฟล์นี้ลงแบบ ้upgrade ได้มั้ย หรือต้อง clean install ครับ

Auu_Sung
12th August 2015, 23:48
OEM ย่อมาจาก Original Equipment Manufacturer เป็นอุปกรณ์ สิ่งของ ฮาร์ดแวร์ ตลอดจนซอฟต์แวร์ต่างๆที่ทางโรงงานหรือผู้ผลิตสินค้าผลิตให้กับอีกบริษัทหนึ่งโดยเฉพาะ

OEM ในรูปแบบของซอฟต์แวร์ คือ จะสามารถติดตั้งได้กับคอมพิวเตอร์แค่เครื่องเดียว และต้องเป็นเครื่องเดียวกับเครื่องแรกที่ได้ติดตั้งมาด้วย โดยพวกนี้จะจำลักษณะจำเพาะของ Mainboard ของเครื่องคอมพิวเตอร์เอาไว้นั่นเอง
ถ้าถามว่าหาก Harddisk ของเราเกิดพังขึ้นมาฟอเมตใหม่หรือเปลี่ยนใหม่แล้วยังจะใช้ได้อีกครั้งหรือใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่า คำตอบคือ "ได้" เพราะมันจำ License ไว้ใน Mainboard

Auu_Sung
13th August 2015, 00:03
OEM-Activated ในที่นี้พูดง่ายๆก็คือ มันปลอม BIOS คอมแบรนด์ให้เพื่อจะได้ใช้ Activate แบบไม่ต้องทำอะไรเลย (BIOS ปลอมมันมี License รอไว้แล้ว )
ถ้าถามว่า OEM-Activated มันถาวรมั้ยเท่าที่ใช้มันอยู่ยาวยัน Windows พัง สามารถอัพเดทได้ตลอด

098156401
13th August 2015, 00:54
ใครลงช่วยบอกหน่อยครับ อัพเดตวินโด้ได้ไหม แล้วคีย์ถาวรรึป่าวเพราะเจ้า kmspico ของผมมันใช้งานได้ 4 เดือน

nsukomon
13th August 2015, 02:25
OEM ย่อมาจาก Original Equipment Manufacturer เป็นอุปกรณ์ สิ่งของ ฮาร์ดแวร์ ตลอดจนซอฟต์แวร์ต่างๆที่ทางโรงงานหรือผู้ผลิตสินค้าผลิตให้กับอีกบริษัทหนึ่งโดยเฉพาะ

OEM ในรูปแบบของซอฟต์แวร์ คือ จะสามารถติดตั้งได้กับคอมพิวเตอร์แค่เครื่องเดียว และต้องเป็นเครื่องเดียวกับเครื่องแรกที่ได้ติดตั้งมาด้วย โดยพวกนี้จะจำลักษณะจำเพาะของ Mainboard ของเครื่องคอมพิวเตอร์เอาไว้นั่นเอง
ถ้าถามว่าหาก Harddisk ของเราเกิดพังขึ้นมาฟอเมตใหม่หรือเปลี่ยนใหม่แล้วยังจะใช้ได้อีกครั้งหรือใช้ได้เหมือนเดิมหรือเปล่า คำตอบคือ "ได้" เพราะมันจำ License ไว้ใน Mainboard

อันนี้ผู้รู้ตัวจริงมาตอบให้เลย ขอบคุณมากเลยจ๊าาา... :cool: นึกว่าจะมีแค่ผมตอบอยู่คนเดียว แถมความรู้ของผมก่งูๆปลาๆ อาศัยตอบตามที่ตัวเองความเข้าใจไป

mookll
13th August 2015, 08:46
แล้วพวก Pro Home Enterprise มันต่างกันยังไงครับ
แล้วยังงงๆกับ OEM เวลาจะลง ควรเลือกลงแบบ OEM ดีกว่าใช่ไหมครับ แล้วเวลาจะล้างเครื่องลงใหม่ ก็เอาไฟล์ OEM ตัวเดิมที่โหลดจากข้างบนลงเครื่องเดิมได้เลยใช่หรือเปล่าครับ
อยากลงแต่โง่มากครับ ช่วยอธิบายที ขอบคุณครับ

takumi619
13th August 2015, 09:51
แล้วพวก Pro Home Enterprise มันต่างกันยังไงครับ
แล้วยังงงๆกับ OEM เวลาจะลง ควรเลือกลงแบบ OEM ดีกว่าใช่ไหมครับ แล้วเวลาจะล้างเครื่องลงใหม่ ก็เอาไฟล์ OEM ตัวเดิมที่โหลดจากข้างบนลงเครื่องเดิมได้เลยใช่หรือเปล่าครับ
อยากลงแต่โง่มากครับ ช่วยอธิบายที ขอบคุณครับ

ผมก็อยากรู้เหมือนกันครับ
คือออกมาหลายเวอร์ชั่นมาก ทำให้ผู้ใช้สับสนในการเลือกที่จะลงครับ

nsukomon
13th August 2015, 11:42

ผมหาตารางฟังชั่นของแต่ล่ะรุ่นไม่เจอน่ะคับ... เลยจะขอตอบเองแบบบ้านๆให้เข้าใจล่ะกันครับ

รุ่น Home เป็นรุ่นที่มีฟังชั่นการทำงานและระบบความปลอดภัยสำหรับคนทั่วไปครบถ้วนอยู่แล้ว...

รุ่น Pro มีทุกอย่างของ Home แต่สิ่งที่มีมาเพิ่มแบบเด่นๆเลยคือ ระบบรักษาความปลอดภัยของข้อมูลที่ดีกว่า, ระบบ remote, ระบบ cloud

รุ่น Enterprise พัฒนาต่อยอดจาก Pro มีทุกอย่างเหมือน Pro เพิ่มระบบความปลอดภัยที่สูงกว่าสำหรับองค์กร และอื่นๆ (ซึ่งคนใช้งานธรรมดาๆอย่าง จขกท. เองไม่เคยเปิดใช้งานแอปพลิเคชัน พวกนี้เลย)

สำหรับ OEM สำหรับคนใช้งานทั่วๆไป ไม่ได้ศึกษามาแบบละเอียด(รวมถึง จขกท.) เวลาไปหาอ่านคำอธิบายที่เป็นหลักวิชาการยาวๆบางทีอาจจะงง หรือไม่เข้าใจ(ยิ่งอ่านยิ่งงง) แถมด้วยความกังวลและลังเล ... ถ้าตรงนี้ใครอยากศึกษาเพิ่มเติม ก่ไปหาอ่านได้ตามเว็บไซต์ต่างๆที่มีคนมาอธิบายไว้คับ..

ถ้าเอาแบบง่ายๆเลย ลงแบบ OEM-Activated ก่เหมือนลงแล้วระบบจะแอคทีฟให้ไปในตัว ทำให้ลงเสร็จก็จะพร้อมใช้งานไปตลอดไปไม่กำหนดระยะเวลาการใช้ และทำอัพเดทได้นั้นเองคับ ส่วนจะล้างเครื่องลงใหม่อีกกี่รอบกี่เครื่องก่ได้ทั้งนั้นคับ ^^

RRainbow
13th August 2015, 21:22
ลงแบบ OEM-Activated แล้วมันไม่ Activated ครับต้องทำยังไง

takumi619
14th August 2015, 06:12
ลงแบบ OEM-Activated แล้วมันไม่ Activated ครับต้องทำยังไง

ทำไมเป็นแบบนั้นไปได้อะครับ

takumi619
14th August 2015, 09:46
ใครโหลดไปแล้วลงใช้งานได้ช่วยกลับมายืนยันทีนะครับ

takumi619
14th August 2015, 11:23
ใครโหลดไปแล้วลงใช้งานได้ช่วยกลับมายืนยันที
ช่วยพิมพ์ 3 คำสั่งนี้ใน cmd โชว์ให้ดูทีว่าขึ้นยังไงกันบ้างครับ
C:\Users\User>slmgr.vbs /dli
C:\Users\User>slmgr.vbs /dlv
C:\Users\User>slmgr.vbs /vbs

nsukomon
15th August 2015, 12:05
แจ้งความคืบหน้าครับ... จขกท. ทดสอบลงแล้ว
แผ่น Windows 10 AIO 12in1
CRC32: eabf03c6
MD5: 76bc4188b307f4efbe2e5eb2d1cb06ca
SHA-1: 15daa7c4ee9c43d3cc5e05f346c3a612025aefa6

ปรากฏว่าแผ่นไม่สามารถทำ OEM ได้แล้วครับ... ลง OEM ไปจะเหมือนไม่ได้แอคทีฟ... ถ้าทำแอคทีฟเองก็จะสามารถใช้งานได้แค่ 6 เดือน... คงต้องรอแผ่นใหม่ที่แก้ไขตรงจุดนี้ล่ะครับ ไม่ก่ทนใช้แบบแอคทีฟ 6 เดือนไปพลาง จนกว่าจะมีแผ่นที่ทำออกมาสมบูรณ์...

** ล่าสุด ฝรั่งปล่อยตัว AIO 6in1 OEM แบบแยกแผ่น 32 และ 64 bit มา จขกท. ไม่รอช้า นั่งโหลดบิทมาลงดูเมื่อคืน ปรากฎก่แอคทีฟได้แค่ 6 เดือนเช่นเดิม ยังไม่สามารถแอคทีฟตลอดชีพได้ครับ... คงต้องรอกันต่อไป....

*** หรือถ้าใครทำผ่านตลอดชีพได้ยังไง มาสอนผมและเพื่อนๆชาว Jokergame ด้วยนะครับ ขอบใจมากจ๊าาา

RRainbow
15th August 2015, 18:36
ทำไมเป็นแบบนั้นไปได้อะครับตอนนี้ผมใช้ตัว Activated ที่ติดมาด้วยแทนครับ

takumi619
15th August 2015, 21:47
แจ้งความคืบหน้าครับ... จขกท. ทดสอบลงแล้ว
แผ่น Windows 10 AIO 12in1
CRC32: eabf03c6
MD5: 76bc4188b307f4efbe2e5eb2d1cb06ca
SHA-1: 15daa7c4ee9c43d3cc5e05f346c3a612025aefa6

ปรากฏว่าแผ่นไม่สามารถทำ OEM ได้แล้วครับ... ลง OEM ไปจะเหมือนไม่ได้แอคทีฟ... ถ้าทำแอคทีฟเองก็จะสามารถใช้งานได้แค่ 6 เดือน... คงต้องรอแผ่นใหม่ที่แก้ไขตรงจุดนี้ล่ะครับ ไม่ก่ทนใช้แบบแอคทีฟ 6 เดือนไปพลาง จนกว่าจะมีแผ่นที่ทำออกมาสมบูรณ์...

** ล่าสุด ฝรั่งปล่อยตัว AIO 6in1 OEM แบบแยกแผ่น 32 และ 64 bit มา จขกท. ไม่รอช้า นั่งโหลดบิทมาลงดูเมื่อคืน ปรากฎก่แอคทีฟได้แค่ 6 เดือนเช่นเดิม ยังไม่สามารถแอคทีฟตลอดชีพได้ครับ... คงต้องรอกันต่อไป....

*** หรือถ้าใครทำผ่านตลอดชีพได้ยังไง มาสอนผมและเพื่อนๆชาว Jokergame ด้วยนะครับ ขอบใจมากจ๊าาา

ลง KMSpico ก็ยังใช้ได้แค่ 6 เดือนเหมือนเดิมหรอครับ

nsukomon
16th August 2015, 03:50
ลง KMSpico ก็ยังใช้ได้แค่ 6 เดือนเหมือนเดิมหรอครับ

ครับ... แอคทีฟแล้ว ถ้าตรวจสอบโดยใช้ cmd คำสั่ง slmgr /xpr มันจะขึ้นเป็นวันที่หมดอายุ 6เดือน... (ถ้าแอคทีฟได้ตลอดชีพจะขึ้น The machine is permanently activated)

ล่าสุดตอนนี้ ออกแผ่นใหม่ UPGRADE FROM PREVIOUS WINDOWS VERSION IS DISABLED มาแล้วครับ ยังไงเดียวผมเป็นหนูทดลอง จะลองลงดูก่อน ถ้าแผ่นใหม่แอคทีฟแล้วใช้ได้ตลอดชีพ จะเอามาปล่อยอีกทีครับ ^^

takumi619
16th August 2015, 06:39
ครับ... แอคทีฟแล้ว ถ้าตรวจสอบโดยใช้ cmd คำสั่ง slmgr /xpr มันจะขึ้นเป็นวันที่หมดอายุ 6เดือน... (ถ้าแอคทีฟได้ตลอดชีพจะขึ้น The machine is permanently activated)

ล่าสุดตอนนี้ ออกแผ่นใหม่ UPGRADE FROM PREVIOUS WINDOWS VERSION IS DISABLED มาแล้วครับ ยังไงเดียวผมเป็นหนูทดลอง จะลองลงดูก่อน ถ้าแผ่นใหม่แอคทีฟแล้วใช้ได้ตลอดชีพ จะเอามาปล่อยอีกทีครับ ^^

ขอบคุณมากนะครับผม
ขอเป็น link ของ one2up นะครับ ^^

nsukomon
17th August 2015, 21:02
สรุปว่าตอนนี้ ใช้แผ่นไหนลง ใช้ตัวไหนแอคทีฟก่ยังคงติดหมดอายุ 6 เดือนอยู่ดีครับ แต่มันรีแอคทีฟ ทำให้ก่ใช้งานได้ตลอดเหมือนไม่หมดอายุ เพียงแค่มันเป็นของเถื่อนเท่านั้นแหละครับ ก่คงต้องใช้ๆกันไปก่อน