PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Drive อ่านแผ่นดังมาก(มากกว่าปกตินะครับ)

beestrike
4th October 2011, 21:53
ปัญหาการอ่านแผ่นที่ดังมากของxboxมันก็มีอยู่แล้ว แต่ของผม มันดังมากขึ้นไปอีกอะครับ เลยกลัวว่ามันจะทำให้แผ่นผมเสียได้ เพราะว่าเมื่อเช้ามีอาการอ่านแผ่นแล้วมีเสียงกระตุกๆดังจี๊ดๆอยู่อะครับ(จากแผ่นที่เคยเล่นมาแล้ว แล้วเมื่อก่อนไม่เป็นอะไร)แล้วทำให้เกมส์โหลดนานผิดปกติ แล้วมีค้างบ้างเป็นช่วงๆ ไม่ทราบว่าเราจะแก้ปัญหาตรงจุดน้ได้มั้ยครับ หมายถึงทำความสะอาด หรือว่า อะไรได้มั้ยครับ ขอบคุณมากครับผม

FROZEN
5th October 2011, 09:19
Xbox รุ่นอะไรครับ ถ้า Jasper ก็น่าจะปกตินะ ของเก่าผมก็แบบนี้ แต่ถ้า Slim ไม่น่าจะใช่นะครับ มันจะมาเป็นช่วง ๆ

joker
5th October 2011, 21:42
ปัญหานี้อาจเกิดจากการเล่นแผ่นปั๊มมาเป็นเวลานานครับ เมื่อมีการอ่านแผ่นเป็นจำนวนหลายหมื่นหลายแสนรอบ จากแผ่นที่มีสมดุลย์ที่ไม่ดี ในระยะยาวการอ่านแผ่นเกมของ DVD drive ของเราจะมีปัญหาครับ ทางแก้ไขมีอยู่ทางเดียวคือการเปลี่ยน Drive ครับ การทำความสะอาดเลนส์ช่วยได้เฉพาะเรื่องของการหาข้อมูลภายในแผ่นได้ดีขึ้นเท่านั้น ไม่ได้ช่วยเรื่องของการอ่านแผ่นเสียงดังครับ

vongola89
6th October 2011, 07:07
ต้องเล่นผ่าน ฮาร์ดดิสครับไม่ดัง