PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกี่ยวกับ User และ Run as Administrator ครับ

GetsugA
5th October 2011, 13:27
คือเมื่อ2วันก่อนโน๊ตบุ๊คผมติดไวรัส ทำอะไรไม่ได้เลย เข้าเว็บก็ไม่ได้ เปิด M ก็ไม่ได้ จะลบมันออกก็ไม่ได้ ก็เลยสร้าง User อีกอันมาแทน ตอนนี้ก็ใช้อีก user อยู่ เพราะมันไม่ติดไวรัส แต่ปัญหาคือ ผมเล่นเกมส์ ไม่ได้เลย มันติด Run as อะครับ แล้วมันจะมีให้ใส่พาสอยู่ ปต่ผมไม่รู้ว่า พาสอะไร ก็เลยอยากทราบว่า มีทางที่จะทำให้ User ที่สร้างใหม่ เป็นแบบ Administrator ได้ไหมครับ (อาจจะงง) คือผมไปหาอ่านตามเว็บต่างๆมา ก็มีคนบอกว่า User แรก จะทำอะไรได้หมดทุกอย่าง แต่ถ้าหากมาใช้อีก User นึง มันจะมีระบบความปลอดภัยอะไรไม่รู้ เวลาที่จะเล่นเกมส์ (ที่มันออนไลน์ได้) หรือจะติดตั้งเกม มันก็จะมี Run as ขี้นมาตลอดเลย ผมเลยมี 2 คำถามที่คิดว่าจะทำได้ แต่ไม่รู้ว่า ทำยังไง

1.มีวิธีที่จะทำให้ User ที่สร้างขี้นใหม่ เป็น Administrator ได้ไหม หรือว่าไม่มี

2.ถ้าเราลบ User ที่เป็น Administrator ออกไปให้เหลือแต่ user ที่สร้างใหม่แล้ว user ที่สร้างใหม่จะเป็น Administrator ได้รึป่าว หรือว่าไม่ได้ หรือต้องทำยังไง หรือว่า ลบไม่ได้ หรือว่าผมต้องลงวินโดว์ใหม่เลย (อันนี้ไม่อยากเท่าไหร่)

ยังไงวานผู้รู้ตอบทีนะครับ อ่านแล้วอาจจะ งง ก็ขอโทษด้วย แต่ผมอยากเล่น LOL AVA จังเลย :(

Nelliel Tu Odelschwanck
5th October 2011, 13:29
ติดไวรัสหรอค่ะ ทำ ComboFix หรือลองสแกนดูยังค่ะ

GetsugA
5th October 2011, 14:14
ติดไวรัสหรอค่ะ ทำ ComboFix หรือลองสแกนดูยังค่ะ

สแกนแล้วครับ แต่ลบไม่ได้ เหมือนมันจะหมดอายุ ถ้าจะต่ออายุ ก็ต้องซื้อเอา T-T

5th October 2011, 17:44
ขอโทษนะค่ะ ตอบช้าไปหน่อย ว่าแต่ที่ใช้สแกนของค่ายไหนหรอค่ะ แล้วถ้าลบไม่ออกจริง ๆ ลองทำ ComboFix สิคะ ไม่ก็ไปลบใน safe mode จ้า

GetsugA
6th October 2011, 10:12
เด๋วจะลอง combofix ดูนะครับ ไม่รู้ว่าอันที่โหลดมาจะใช้ได้ดีไหม ไปหาใน น้องเกิ้ล มา ถ้ามันเกิดมีอะไรผิดพลาดก็คงต้อง ลงวินใหม่ได้เลย เหอๆ

6th October 2011, 10:29
ยังไงก็ลองทำ combofix ก่อนนะค่ะ ได้ผลยังไงแจ้งด้วยนะค่ะ:bye

GetsugA
6th October 2011, 10:57
งานเข้าแล้วครับ user ที่ใช้อยู่มันติดตั้งโปรแกรมไม่ได้เพราะว่ามันติดตรง admin อีกแล้ว ผมก็เลยว่าจะไปติดตั้งอีก user นึง (user ที่เป็น admin)

แต่...ไวรัสมันเป็นประเภทเอ่อ ทำอะไรไม่ได้เลย คือ แม้แต่จะเปิด โน๊ตแพต ยังไม่ได้เลยครับผม ก็เลยติดตั้งโปรแกรม combofix ไม่ได้ด้วย ผมก็เลยลองปรับให้ user ใหม่เป็น admin แล้ว user เก่าก็หายไปแล้ว แต่มันก็ยังเหมือนเดิม จะเล่นเกม หรือจะติดตั้งโปรแกรม ก็มี run as เหมือนเดิม ก็เลย ไม่รู้จะทำไงและ เหอๆ