PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอบถามเกี่ยวกับเว็บ g2a หน่อยครับ

Nobunaka001
10th September 2015, 07:53
ผมจะซื้อ Batman Arkham Knight แต่มันเป็นKeyแบบRetail แล้วKey RetailมันคือKeyแบบไหนเหรอครับ ถ้าผมซื้อกับคนไม่ใช่ทาง g2a โดยตรงจะเป็นอะไรไหมครับ

manhantun01
10th September 2015, 07:56
ข้อแตกต่างระหว่าง Retail Key - คีย์เกมที่ซื้อเป็นกล่อง, กับ Steam Key - คีย์เกมที่ซื้อผูกกับสตีมคือ เวลาจะติดตั้งเกม ถ้าเป็นสตีมคุณกดดาวน์โหลดแล้วก็รอเล่นได้เลย ถ้าเป็นกล่องคุณต้องเสียบแผ่น หรือหาไฟล์ติดตั้งมา เพื่อจะติดตั้งเอง
Steam Key จะผูกกับแอคเคาท์สตีม ถ้าคุณไม่เล่นและต้องการขาย คุณจะไม่สามารถแยกเกมออกมาจากแอคเคาท์ได้ และต้องขายไปทั้งแอคเคาท์
Retail Key ไม่ผูกกับอะไรทั้งสิ้น ถ้าคุณไม่เล่นแล้วก็ขายกล่อง (หรือคีย์) ต่อให้คนอื่น ตราบที่มันไม่โดนแบน เขาเอาไปติดตั้งเกม ใส่ชื่อโปรไฟล์ แล้วก็เล่นได้ตามปกติ

แล้วถ้าซื้อกับคนอื่น เสี่ยงกับการโดนโกงครับ