PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยทีครับ รำคาญการชี้เม้าไปโดนหน้าต้่างโปรแกรมที่ไม่ต้องการอีกหน้าต่างมันจะผลุบลงไปเอง win 8.1ครับ

aahome
17th September 2015, 15:29
คืออย่างเวลาเปิดเว็บบน firefox ดู และเปิดโปรแกรมอื่นอย่างเปิดโฟลเดอร์ กลายเป็นโปรแกรม 2 อย่าง บางทีก็มากกว่า 2 หน้าต่างโปรแกรม อาการคือ เอาเม้าเลื่อนไปชี้หน้าต่างที่เปิด firefox ชี้เฉยๆไม่ได้คลิ๊ก แต่หน้าต่างโปรแรมอื่นมันจะผลุบไปอยู่หลังหน้าต่าง firefox หมด ไม่ได้เป็นเฉพาะกับ firefox อย่างเดียวครับ อย่าง ไปชี้หน้าต่างอื่น หน้าต่างโปรแกรมอันอื่นที่เปิดใช้งานอยู่ ก็ผลุบลงไปอยู่ล่างของหน้าต่างที่ชี้เม้าเอาไว้ครับ จะแก้ยังไงให้มันชี้เม้าแล้วไม่เป็นแบบนี้ครับ

aahome
17th September 2015, 17:39
ผมพยายามแก้ได้จนสำเร็จแล้วครับ win 8.1 ทำแบบนี้ครับ ไปที่ control panel มองหา Ease of Access Center อาจเรียกว่าโหมดช่วยคนพิการ เลือกเข้าไป หาบรรทัด Make the Mouse easier to use ตรง Make it easier to manage windows จะมีสองบรรทัด แต่สังเกตุบรรทัดที่เขียนว่า Activate a windows by hovering over it with the mouse มันจะมีเครื่งหมายติ๊กถูกเอาไว้อยู่ ก็ให้เอาติ๊กถูกออก แล้วไปกด Apply ก็หายอาการนี้ครับ ขอบคุณเพื่อนๆทุกคนครับ