PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนขอคำปรึกษาเรื่องการอัพเกรดเสปค PC หน่อยครับ

ukzeroooo
22nd September 2015, 19:54
คือตอนนี้ ผมมีปัญหาที่เวลาเล่นเกมใหญ่ๆ (เช่น. shadow of mordor , dying light) อะไรทำนองนี้ แล้วมันก็ลื่นนะ fps ก็ไหลดี แต่เล่นได้พักๆ (ประมาณ10วิ ถึง 1 นาที) ก็จะเกิดอาการค้าง ประมาณ 5-10 วิ แล้วก็กลับมาดี แล้วสักพักก็จะเป็นเหมือนเดิม ซึ่งผมคงเดาว่าเกิดจากการที่ไฟเลี้ยงมันไม่ค่อยพอ เวลาต้องดึงพลังงานไปใช้เยอะๆ และ cpu ผมมันอาจจะไม่แรงพอที่จะรองรับเกมใหญ่ๆ ได้ ทุกวันนี้ผมก็เดือดร้อนขึ้นอีก เพราะตั้งแต่ dota 2 อัพแพช reborn จากที่เคยปรับสุดหมดเล่น กลายเป็นเล่นแบบเดิมไม่ได้ ต้องปรับต่ำๆ เพราะอาการเดิมเลย บางฉาก มันจะค้างเป็นช่วงๆ แต่ก็เล่นลื่นนะ

ผมอยากได้คำแนะนำ เกี่ยวกับ power supply และ cpu ตัวใหม่หน่อยครับ

เสปคของผมตอนนี้

I3-4130 3.40 GHZ (1150) ***
asus GTX750Ti oc
ram 8 gb (4*2)

ส่วน PSU เป็นแบบติดเครื่องกำลังไฟ 550 วัตต์ ***

*** ส่วนที่ผมต้องการเปลี่ยนคือ cpu กับ PSU นี่แหละครับ

cpu อยากได้เป็น i5 ตัวดีๆ หน่อย ราคา ไม่เกี่ยง ตั้งแต่ 5000-10000 หรือที่มันเอามาใช้กับการ์ดจอคุ้มๆหน่อยก็ได้ เก็บตังเอา

PSU นี่ อยากได้รุ่นดีๆ วัตต์แท้หน่อย สักมากกว่าอันเดิม และมีสาย molex ให้เยอะๆ 6 pin มาให้ด้วยก็ดี เพราะ cpu ใหม่มันอาจจะกินไฟเพิ่ม ทุกวันนี้ ผมได้แกะพัดลมข้างเคสออก เพราะเอาสายไปต่อไฟเลี้ยงการ์ดจออยู่เนี่ย

ตามนั้นแหละครับ ช่วยแนะนำรุ่นยี่ห้อด้วยครับ

edit. ขออภัยครับ มึนๆเบลอๆไปหน่อย พิมพ์ผิด ซับพลายนั่นแหละครับ ไม่รู้พิมพ์ hask disk ไปได้ยังไง 55555555

hitier
22nd September 2015, 20:24
hask disk ของท่านนี่หมายถึง PSU รึป่าว

Rang Zozor
22nd September 2015, 20:43
i5 4690 8,350
SEASONIC S12II 620W 2,390

PSU/POWER SUPPLY ไม่ใช่ Harddisk นะครับ (ท่านเข้าใจผิดแล้วล่ะ..จำผิดหรือเปล่า) :sweat