PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ปรึกษา) ปัญหาทางความคิดหน่อยครับ(เรื่องเรียน)

Xcuzeev
26th September 2015, 18:32
เรื่องมีอยู่ว่า ผมมีแฟนครับ เธอเป็นผู้หญิงที่ไม่เก่งนะ แต่อ่านหนังสือบ่อย จำเรื่องเรียนได้เยอะ เกรดเธอแต่ละเทอม 3.7-3.8 มาโดยตลอด

ตอนแรกผมก็ไม่ได้อะไรนะ แต่พอได้รู้จักกัน คบกันก็รู้สึกว่าผมด้อยมาก เกรดผมได้แค่ 2.75 เนื่องมาจากความขี้เกียจ และไม่ค่อยใส่ใจการเรียนเท่าไหร่

เวลาเธอพูดถึงเรื่องเรียน ประมาณว่าโอ๊ยเกรดตกทำไงดี จาก 3.78 เหลือ 3.75 คือมันตกลงมานิดเดียวหรือแทบไม่แตกต่างเลย ผมได้ยินแบบนี้แล้วผมเครียดมากครับ

คือจากอารมณ์ดีๆอยู่ จะกลายเป็นคนที่อารมณ์เสียเลยครับ แต่ผมไม่ตะโกนนะผมจะนิ่งๆทำเสียงแข็งเหมือนอารมณ์ไม่ดีโดยไม่รู้ตัว

ตอนเรียนผมนั่งข้างเธอ ถ้าครูให้แบบฝึกหัดมา10ข้อ เธอทำไปแล้ว 3-5 ข้อแต่ผมยังงงๆอยู่ที่ข้อแรกอยู่ ผมก็จะอารมณ์เสีย(อีกละ)

หรืออีกหลายๆกรณี เช่น เพื่อนขอให้เธอสอน เธอก็สอนให้ แบบรู้เรื่องทุกอย่าง อธิบายได้หมด แต่ผมนั่งฟังอยู่ข้างๆผมไม่เข้าใจ

หรือ ตอนสอบแล้วเธอได้คะแนนเยอะกว่า เช่นสอบคณิตศาสตร์ เธอได้ 45/50 แต่ผมได้ 36/50 (หรือบางทีก็สอบตก)

สรุปง่ายๆ คือ อะไรที่เกี่ยวกับเรื่องเรียนถ้าเธอเหนือกว่า ผมเซ็งและอารมณ์เสียครับ (มีอย่างเดียวที่ผมสามารถทำได้ดีกว่าเธอคือภาษาไทยและอังกฤษ)

ตอนผมอารมณ์เสียเธอมักจะดูออกครับ เธอก็ถามว่าเป็นอะไร ผมก็มักจะพูดว่าไม่ได้เป็นอะไร

แต่บางทีก็จิกเธอบ้างว่า ไหนบอกไม่ได้อ่านหนังสือมาไง ทำไมได้คะแนนเยอะ เธอก็มักจะพูดว่า ขอโทษค่ะ(เหมือนซุ่มอ่านมา แต่ปากบอกว่าไม่ได้อ่าน)

ผมมานั่งคิดๆดูแล้ว มันไม่ใช่เรื่องที่ควรจะอารมณ์เสียเลยเน๊อะ แต่ทำไมผมอารมณ์เสียทุกทีที่พูดเรื่องนี้

จึงอยากขอคำปรึกษาหน่อยครับว่าจะทำยังไงดีให้ไม่เครียดมาก(หรือฟังดูเป็นเรื่องชิวๆเลย)

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ปล. เป็นกระทู้แรก ผิดพลาด อะไรยังไงขออภัยด้วยครับ ;)

Tingboye
26th September 2015, 18:42
ยอมรับตัวเองสิครับ โง่ก็ยอมรับว่าโง่ โง่แล้วทำไง โง่แล้วก็ขี้เกียจต่อไปสิครับ ไม่ต้องขยันมันหรอก พอแฟนได้คะแนนมากกว่า ก็โกดให้แฟน ด่าแม้งเลยย 5555555555+

ปล. ผมนี่สอบตกเป็นประจำจนเป็นเรื่องธรรมดาและ แฟนเก่ามันได้คะแนนเยอะกว่า แรกๆก็ซีนะ ว่าดีออกนี่ มันโหดมาก 55555+ แล้วผมก็ตั้งใจอ่านหนังสือให้ได้คะแนนดีกว่ามันครับ ;)