PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยหน่อยครับเกี่ยวกับการ์ดจอ

gotza1122
27th September 2015, 20:06
ผมมีการ์ดจอตัวนึงใช้มาได้ประมาณเกือบปีละครับ อยู่ๆวันนึงผมเปิดมันขึ้นบนหน้าจอว่าขึ้น Sleep mode เลยครับตั้งแต่เปิดเครื่องเลย แต่ทั้งเครื่องยังรันปกติอยู่นะครับ มีเสียงมีอะไรปกติ
พอสักพักใหญ่ๆ ผมก็ปิดเครื่องแล้วลองใส่การ์ดจออีกครั้ง มันก็ใช้ได้ปกติครับยาวเลย แต่วันนี้ผมเปิดเครื่องมาก็ขึ้น sleep mode เหมือนเดิมเลยครับ
ช่วยหน่อยนะครับผมหาวิธีมาหลายอย่างแล้ว แต่ไม่ได้เลย T^T
ปล.แต่เสียบ on board แล้วติดนะครับ

Sennin
3rd October 2015, 02:31
ถ้าออนบอร์ดใช้ได้ปกติ แต่พอเสียบการ์ดจอแยกแล้วมีปัญหา ส่งเคลมก่อนมั้ยครับ หมดประกันหรือยัง

Bombira
3rd October 2015, 03:41
การด์จอใช้มานานยังคับ ถ้านานแล้วก็ลอง ถอดการด์จอออกมาดูที่แถบ ทองเหลืองอะคับ ว่ามีคราบดำเกาะอยู่เยอะหรือเปลา
ถ้ามีก็ให้ใช้ยางลบ ไปขัดมันสักหน่อย แล้วกก็ เสียบกลับไปเหมือนเดิม ถ้ายังไม่หาย ก็ไปวื้อใหม่ได้เลยคับ (แต่ส่วนใหญ่จะหายนะคับ อิอิ )