PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยด้วยครับปัญหาโน๊ตบุ๊ค

dakza775775
28th September 2015, 10:30
พอดีว่าพึ่งไปซื้อโน๊ตบุ๊คมา ตัวนี้ครับ http://www.bananait.com/pages.php?pageid=4378
ซื้อเมื่อวันเสาร์ที่ผ่านมา ร้านbanana ชั้น 2 ที่พันธ์ทิพ มี window 8.1 แท้มาให้
ปัญหาก็คือ 1.เวลาเล่นวีดีโอตอนเริ่มคลิป มันจะค้าง กระตุกๆ พาเมาส์กระตุกไปด้วยเลย แต่เสียงปกติ พอผ่านไปซัก 20 วิ ก็ปกติเป็นทั้งเล่นบนเว็ปและเปิดโปรแกรม ต้องแก้ยังไงครับ
2.โหลดกูเกิลโครมไม่ได้ครับ ค้างตอน downloading
3.การ์ดจอเนี๊ยถ้าเราตั้งปกติไว้เวลาเล่นเกม มันจะสลับให้เองใช่ไหม
4.เรื่องประกันของ hp ครับ ถ้าเราแอคทีฟ แล้วก็จะได้ประกันใช่มั้ยครับ โทรหาที่ศูนย์ hp ได้เลยใช่ไหมครับ
5.ตัว recovery นี่มันคือะไรเก็บอะไรครับ ถ้าผมไปลง win7ปลอม นี่คุ้มไหม
ขอรบกวนด้วยครับ

l2note
29th September 2015, 09:59
ส่วนตัวผมว่าไม่อยากให้ซื้อแบรนด์นี้ เพราะเมนบอร์ด HP ไม่ค่อยจะทนทานครับ HP Pavilion 15-ab002TX ไม่ค่อยจะเหมาะกับการเล่นเกมส์
เทียบให้ดูครับ http://ark.intel.com/th/compare/78933,85214 ถ้าเน้นประสิทธิภาพ i7-4712MQ ชนะขาดลอยเลยครับ
ทั้งเล่นเกมส์ทั้งใช้ทำงานดีกว่า i7-5500U เยอะครับ ถ้าเทียบเป็นสเปคราคาโน๊ต อยู่ในราวๆ 25000 เหมือนกันครับ
ถ้าซื้อโน๊ตดีๆสักเครื่องอย่างมองแต่เพียง เครื่องสเปค i7 น่าซื้อแฮะแถม windowsแท้ ฟรีด้วย ให้เรามอง
ลึกลงไปกว่านั้นครับ i7 ที่เราจะซื้อ CPU ทำงานกี่หัวกี่คอร์แท้กี่คอเธียม สามารถใช้ได้เต็ม
ประสิทธิภาพไหม บางครั้งเป็นการตลาดครับเอา windows แท้มาล่อ
เป็นการตลาดครับเพิ่มราคาสินค้าให้ครับผลิตภัณฑ์
แต่ถ้าเราไม่ซีเรียสอยากได้ windows แท้
ก็ไม่ต้องเสียใจนะครับ
1.ผมไม่แน่ใจ ว่าจะเกี่ยวกับสเปคตัวเครื่องหรือเปล่า แนะนำว่านำไปเช็คร้านที่เราซื้อเลยครับ
(ยังอยู่เวลาเคลมของคืน 7 วัน มีปัญหาเปลี่ยนเครื่องใหม่ ผมแนะนำรีบไปก่อนเลย 7 วัน ถ้าเลยก็เข้าศูนย์อย่างเดียวกว่าจะได้ยาวครับ)
2.อันนี้ผมไม่ทราบจริงๆ
3.ถ้าเราเล่นเกมส์สลับอัตโนมัติครับ
4.รอผู้มาตอบอีกทีครับ
5.ถ้าลงมี 8.1 แท้แล้ว ไม่ค้องไปลง 7 เถื่อนหรอกครับ (ของแท้มันย่อมดีกว่าของเถื่อนครับ)

dakza775775
30th September 2015, 18:37
วันนี้เอาไปให้ทีร้านดูละครับ ใช้งานได้ปกติ ยังไม่มีปัญหาอะไร

l2note
3rd October 2015, 13:42
ปัญหาสุดท้ายก็เป็นที่สเปคเครื่องแล้วละครับ cpu