PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ขอวิธีแก้หน่อยนะครับ warning no bootable device is detected

kiky
30th September 2015, 16:57
ตามหัวข้อเลยครับ เปิดคอมมาก็เจอข้อความนี้แจ้งเตือน ช่วยหน่อยนะครับ

Sennin
3rd October 2015, 02:23
มันขึ้นแจ้งว่าไม่พบอุปกรณ์ที่ใช้บู้ตระบบอ่ะครับ ยังเข้า bios ได้มั้ย? ถ้าเข้าได้ลองเข้าไปดูตรง boot device ชื่ออาจจะต่างกันไปตามแต่ละยี่ห้อ ให้หาหัวข้ออะไรบู้ต ๆ นี่แหละ ดูว่ามันมีให้เลือกบู้ตจาก hdd มั้ย ถ้ามีก็เลือกให้บู้ตจาก hdd เป็นอันดับที่ 1 เลยครับ เซฟการตั้งค่าออก bios มาแล้วดูอีกที ถ้ายังบู้ตไม่ได้ ตรงนี้แยกออกเป็น 2 ประเด็น
1. ถ้าใน bios ระบบตรวจเจอ hdd แต่ไม่สามารถบู้ตจาก hdd ได้แสดงว่า hdd อาจจะมีปัญหา คือมันรันจาก hdd ไม่ได้ อาจจะต้องลงวินโดว์ใหม่ หรือใช้ recovery ฯลฯ
2. ถ้าใน bios ไม่เจอ hdd แสดงว่าสาย hdd อาจจะหลวม ให้ถอดสายใส่ใหม่แล้วเช็คใน bios อีกที

ผิดถูกประการใดไว้ให้ผู้เชี่ยวชาญมาตอบอีกทีนะครับ

Bombira
3rd October 2015, 04:14
warning no bootable device is detected=เตือน ไม่มี อุปกรณ์ ที่สามารถบูตได้ มีการตรวจพบ (มันแจ้งเตือนมาประมานนี้ ถ้าเข้าวินโดว์ไม่ได้ ผมแนะนำให้ลงใหม่เลยคับ หรือ ลองเข้า Savemode ดูว่ายังเข้าได้หรือเปล่า ถ้าเข้าได้แสดงว่าอาจจะมี โปรแกรมตัวใดตัวหนึ่งเสียก้อเป็นได้ ผมก็ไม่ชัวนะลองดูแล้วกัน)