PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผมเห็นด้วยกับ Single gateway ? (บ้างเรื่อง) หลังจากไปคุยกับเพื่อนมา

bank9398
30th September 2015, 21:07
ผมคุยกับเพื่อนเรื่อง Single gateway มา ผมชักเริ่มเห็นด้วย กับ เรื่องนี้แต่ไม่เห็นด้วยทั้งหมด ถ้าเราลองมองไปทางไกล ๆ
"ถอยหลังสิบก้าว เพื่อเดินข้างหน้า หนึ่งร้อยก้าว "

จริงๆก็ถูกแก้ปัญหาเด็กติดเกมส์ แต่แค่เฉพาะเกมส์ออนไลน์ ซึ้งแน่นอนว่า เล่นได้เฉพาะเกมส์ออนไลน์ของไทย แต่ก็รองรับได้ไม่มาก เน็ตกาก
แต่จริงๆมันก็เป็น"วิธีดัดสันดานคนไทยได้เยอะเลยแหละ เปลียนนิสัยคนไทยได้เยอะ เปลียนทัศนคติ คือดีอะ เปลียนความคิดคน"
แต่ผลดีมันก็มี มัน"แก้ปัญหาคนเราติดมือถือติดโซเชียวได้เยอะเลย" คุณภาพของประชากรก็ดีขึ้น แต่ภาพรวมคือย้อนไป 50 ปี
คิดว่าน่าจะใช้เวลาซัก 5 ปี แต่ต้องแรกด้วยความเป็นอยู่ของประเทศที่แถวหลังไปเยอะ " สรุปคือพัฒนาอารยชน แต่แลกด้วยความเจริญ "
เขาคงมองทางไกลอะ ถ้า"ตามหลักจริงๆมันก็ต้องพัฒนาคนก่อนถึงจะพัฒนาประเทศได้ ใช้วิธีนี้อะเด็ดขาด"อยู่แล้ว แต่แก้ตอนนี้มันไม่ทันไม่คุ้มแล้ว

แต่เอาจริงๆมันไม่ใช้จะเปลียนกันง่ายๆไง ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วย ต้องรอดูรัฐบาลนี้ต่อไป
ข้อเสียของรัฐบาลนี้คือ ไม่อธิบายประชาชนให้กระจ่าง ใช้ข้ออ้างโง่ๆ

ถ้าไปทางเรื่องเศษฐกิจเราคงต้องยอมจริง ๆ แหละครับยอมตกต่ำ ก๋วยเตี๋ยวอาจจะแพงขึ้น ค่าครองชีพสูงขึ้น แต่ เงินเดือนไม่ขึ้น
"ถอยหลังสิบก้าว เพื่อเดินหน้าร้อยก้าวครับ" :cool::cool::cool: :p:p:p

ปล. " ยังไงผมก็ไม่เห็นด้วย ต้องรอดูรัฐบาลนี้ต่อไป "
ทั้งหมดนี้คือความคิดเห็นอีกมุมหนึ่งครับ และ ผมก็ไม่ได้ เห็นด้วย 100% :( :(

Se7ennoob
30th September 2015, 21:19
ยังไงหรอครับ ประเทศอื่นเค้าหยุดเดิมตามเราไหม ผมยังไม่เห็นภาพที่เราเดินหน้าร้อยก้าวเลยครับ Nasa พบน้ำบนดาวอังคาร ขณะที่ไทยเรากำลังไหว้ต้นไม้ แล้วอย่างนี้เราต้องถอยหลังอีกหรอครับ ทุกวันนี้เพื่อนบ้านจะนำหน้าอยู่แล้ว ลองคิดถึงผลกระทบไกลๆหน่อยครับ ธุรกิจต่างๆใช้อินเตอร์เน็ตเป็นหลัก ไหนจะAEC เน็ตล่มมาเสียหายพันล้าน รัฐบาลจ่ายชดเชยหรอครับ มีหลายธุรกิจนะครับที่ติดต่อกับต่างประเทศเป็นหลัก ผมว่าที่พัฒนาคือพวกผู้ใหญ่ที่กำลังเกาะกินประเทศนี้ครับ ผมคิดว่า single gateway เป็นสิ่งผิดพลาดของรัฐบาลชุดนี้เลย พูดง่ายๆคือเราจะใกล้เคียงกะจีน กะเกาหลีเหนื่อมากขึ้น เฮ้!!!

liger0000
30th September 2015, 21:19
50ปีก่อนก็สมัยสฤษท์หรอคับ สมัยนั้นเผด็จการโครตๆเลยนะ แล้วคนไทยเองก็มีสภาพอะไรไม่ต่างจากชาวเกาหลีเหนือเลย จน โง่(รู้จักเพลงผู้ใหญ่ลีไหมละ เป็นเพลงสะท้อนภาพชีวิตคนสมัยนั้นเลย โง่ไม่รู้แม้แต่สุกรคืออะไร ภาครัฐก็คอรัปชั่นและปกครองแบบไม่สนใจประชาชน และประเทศไทยเป็นแบบนั้นจนถึงสมัย2519 สมัย6ตุลาเลยนะ

ผมว่านะโซเชียลมีเดียทำให้คนรู้จักคิดในเชิงการแสดงความคิดเห็นมากขึ้นนะ และการเผยแพร่ข้อมูลต่างๆก็ไปเร็วมากขึ้นด้วยแน่นอนมันควบคุมไม่ได้ เผด็จการ ยึดสถานีโทรทัศษ์ได้ สงจดหมายไปหาผู้บริหารสถานีบังคับให้ออกแต่ข่าวด้านดีๆของรัฐได้ แต่ทำกับโซเชียลไม่ได้ และแน่นอนการรับข้อมูลข่าวสารจากสื่อต่างประเทศก็ควบคุมไม่ได้ด้วยแล้วสื่อต่างประเทศนี้ร้ายมากนะเพราะเขาแสดงความคิดเห็นได้เต็มที่แต่ไทยไม่ใช่คับ ไทยมีม.112 ม.44 พรบคอมพิวเตอร์ ผมโดนแบนจากพันทิปมารอบหนึ่งแล้วเพราะแค่เอยกระทบ คสช.นิดเดียว

single gateway ทุกประเทศที่ใช้เพราะเหตุผลเดียวคือด้านความมั่นคงของรัฐบาลเผด็จการ เน็ตช้า เว็ปจะล่ม หรือโดนคนของรัฐบาลแฮกเขาไม่แคร์หรอก อย่างจีนนี้พยายามไม่ให้คนเล่นเน็ตด้วยซ้ำ (จีนเคยมีการลงข้อตกลงการเก็บเงินค่าเข้าเว็ปด้วยทั้งๆที่มีแต่คนต่อต้าน) เกาหลีเหนือนี้ไม่ต้องพูดถึง

V
V
v
จริงๆการเข้าควบคุมอำนาจจากรัฐบาลที่แย่ๆทำได้คับแต่ได้แค่ชั่วคราวเท่านั้นนะแล้วห้ามออกนโยบายอะไรที่เป็นการแสดงการทำตัวเป็นเผด็จการรวมถึงไม่ควรจำกัดสิทธิเสรีภาพประชาชน แต่ที่รัฐบาลทำอยู่มันเป็นการแสดงให้เห็นว่าเขาต้องการเป็นรัฐบาลต่อไปเรื่อยๆ และที่สำคัญคือมันส่งผลกระทบต่อประชาชนโดยตรงคับ

bobmarley2527
30th September 2015, 21:47
เราเลยเถิดจุดที่ต่อต้านคนโกง จนมาถึงริดรอนสิทธิเสรีภาพของตัวเองได้ยังไงครับ คนรุ่นใหม่ๆลองคิดดูไกลๆเถิดครับสมัยที่คุณไม่มีสิทธิแม้จะตอบโต้กับอำนาจราชการ มันเจ็บปวดแค่ไหนถ้าพี่น้องหรือญาติเราโดน
รังแกแต่ทำอะไรไม่ได้
ให้ยุคนี้ก็เถอะถ้าคุณไปมีเรื่องกับทหารยศนายพันตามท้องถนนหรือตามผับแล้วไม่มีสื่อช่วยไว้ คุณงานเข้าแน่ๆ (ต่อให้คุณบอกว่าคุณเชียร์ลุงตู่สุดใจก็เถอะ) สิ่งที่เท่าทำให้ทุกคนมีสิทธิขึ้นมาบ้างอาจจะไม่เท่าเทียมกันก็คือรัฐธรรมนูญและกฎหมายคับ แต่ทุกวันนี้คุณยังไม่เดือดร้อนอะไร ลองเขาผลัดใบสืบทอดสัก 2-3 รุ่นสิคับ ตอนนั้นอำนาจเบ็ดเสร็จไปแล้ว คุณมีลูกมีหลานอย่ามาเรียกร้อง สอบเข้าข้าราชการไม่ได้ มีแต่เส้นสาย โดนข้าราชการ อำนาจรัฐรังแก โดยที่คุณไม่มีสิทธิ์ขั้นพื้นฐานแม้แต่จะโพสลง facebook ก็ตาม
ถ้าพูดถึงประชาธิปไตยกลับกลายมองเป็นควายแดง ทั้งที่ทุกคนมีสิทธิ์เลือกแนวของตนเอง ตอนนั้นผมยังหวังเลยว่าถ้ามีคนชูนโยบายเสรีกัญชาได้ ผมจะเลือกเลย:pleasantry

SoheeFC
30th September 2015, 21:56
ก็เหมือนกับเวลาคุณอาบน้ำ แล้ว มีคนมายืนดูคุณอาบน้ำอะแหล่ะ เราจะยอมให้คนมาเห็น ช้างน้อยของเราไม่ได้หรอก
http://www.claybennett.com/images/archivetoons/security_fence.jpg

bigza500
30th September 2015, 22:16
ถอยหลัง10ก้าวเพื่อเดินหน้า100ก้าวดีหรอครับเป็นผมจะ เดินหน้า90ก้าว ไม่ต้องเสียเวลาป่าวครับ
อันนี้ไม่ได้กวนตีนนะครับ การลดคุณภาพเพื่อเพิ่มคุณภาพอีกอย่างไม่น่าใช่ทางเลือกครับ ควรจะเพิ่มคุณภาพทั้ง2อย่างไปด้วยกัน

hitier
30th September 2015, 22:28
ทุกวันนี้ประเทศนี้ยังถอยหลังไม่พอเหรอ :confused:

bloody g
30th September 2015, 22:31
https://scontent.fbkk1-1.fna.fbcdn.net/hphotos-xaf1/v/t1.0-9/12039436_932837266787114_7465633859115813508_n.jpg?oh=b75bf22f550fd7e71627b22d4845bf42&oe=5686D525

https://www.youtube.com/watch?v=JRddusSpadI

credit นายอาร์ม

ไปฟังครับผมว่าเขาพูดอธิบายดีนะ

bararasza
30th September 2015, 22:37
ทีนี้เรื่องลึกลับที่เกิดขึ้นในสังคม ที่ถูกแชร์ ก็จะโดนตามลบจนหมด ประชาชนก็ถูกป้อนข้าวป้อนน้ำ ชี้นกเป็นนก ชี้ไม้เป็นไม้

ShutDown
30th September 2015, 23:16
คิดว่ามันจะช่วยพัฒนาคุณภาพคนได้จริงๆเหรอครับ

jagarin2005
30th September 2015, 23:25
ประเทศไทยเดินถอยหลัง ประเทศอื่นวิ่งไปข้างหน้า คงจะตามเค้าทันหรอก...

Heartless
30th September 2015, 23:38
single gateway เคยมีมาแล้วก่อนปี 49 สมัยrangnarok เนต56kนั่นละครับ ต่อมามีการสื่อสารการใช้อินเตอร์เนตมีมากขึ้น เลยต้องปรับเปลี่ยนเป็น multi gateway ถ้าสรุปตาม จขกท.กล่าวไว้ หมายความว่าช่วงก่อน ปี 49 เราต้องเป็นมหาอำนาจไปแล้วสินะครับ

Fuzzy
30th September 2015, 23:48
ตั้งกล้องในห้องน้ำ ให้เหตุผลว่ากลัวเราล้ม บอกว่าไม่แอบดูหรอก จะขี้ออกมั้ย ฮา

Zaraki Kempaji
1st October 2015, 00:06
ยังคิดว่า Single gateway มันดีอยู่เหรอ

ลองไปเที่ยวเกาหลีเหนือซักเดือนใหมครับ พาเพื่อนที่คุยไปด้วยก็ดีนะ จะได้ไปปรับปรุงสมองซะใหม่

"ถอยหลังสิบก้าว เพื่อเดินหน้าร้อยก้าวครับ" ไม่จำเหตุการณ์โฮปเวลหรือไง

งี่เง่าshipหาย กระทู้นี้

ONE OK ROCK
1st October 2015, 00:08
ประจานความ ง่าว ตัวเองแท้ๆ

ถ้ามันดีจรองคนไทยนับแสน จะโจมตี ICT เพื่อ หัดคิดลึกๆบ้างครับ

อยากให้ประเทศพัฒนาหรือตกต่ำลง

แสดงว่าเพื่อนคะณก้อาจเป็นพวกการเมืองเสื้อเหลืองไม่มีความคิดด้วยหรือป่าว

chavalit1997
1st October 2015, 01:07
เหตุผลมันไม่เพียงพอในการทำ single gateway นะผมว่า
ถ้าเอาตามข้อดีข้อเสียมาเทียบจริงๆแล้วข้อเสียมันเยอะกว่ามาก แถมผลาญเงินประชาชนอีกต่างหาก
สังคมในตอนนี้ คนเราต้องการที่ๆสามารถยืนแล้วออกความคิดเห็นได้ แต่สิ่งที่ผู้ใหญ่ในสังคมปัจจุบันทำมักตรงกันข้าม
การเห็นต่างกันกับคนมีอำนาจคือความผิด และเค้าจะไม่มองหรือคิดในมุมเราเลยว่าเหตุผลมันคืออะไร

ผมอยากรู้จริงๆว่า "มันมีความจำเป็นขนาดนั้นเลยหรือ?" การพัฒนาประเทศ คุณจะอาศัยสิ่งนี้ได้ยังไง

จากคลิปของนายอาร์ม เค้าเคยยกประเด็น พรบ.ict มารอบนึง ต่อมาเค้ามาพูดถึงประเด็นนี้ แล้วก็บอกว่า
การที่รัฐบาลทำอย่างนี้ทำให้เอะใจแปลกๆ ว่าจุดประสงค์ คือการเข้ามาดูแลประเทศ หรือเข้ามาตรวจกิจกรรมทุกสิ่งอย่างที่เราทำกันแน่

คนเกือบทั้งประเทศร่วมกันคัดค้าน แต่รัฐบาล(ที่เต็มใจมารับตำแหน่ง)ไม่เห็นด้วย ควรจะชี้แจงกับประชาชนหรือไม่ อย่างไร??

Kellidev
1st October 2015, 11:37
ผมสนับสนุน SGW ครับ เพื่อให้ประเทศนี้ล่มจมมากขึ้น เพื่อให้ระบบ internet ในประเทศไทยล่มสลาย
เอาให้ประเทศไทยตกต่ำจนถึงขีดสุดจนทุกคนนั่งไม่ติดเก้าอี้ ไม่สามารถทนอยู่เฉยๆเอาแต่นั่งบ่นอยู่หน้าจอคอมไปวันๆ

ผมสนับสนุนรัฐบาลนี้เต็มที่เวลาตัดสินใจแย่ๆทำอะไรไม่ดีๆโดยที่คนทั้งประเทศค้านไม่ได้
การกระทำหลายๆอย่างเพื่อจี้คนหลายๆกลุ่มอย่างในตอนนี้คือกลุ่มผู้ใช้ internet ตลอดเวลาที่ผ่านมา
ประเทศนี้จำเป็นต้องมีการสามัคคีทางความคิดและทำอะไรจริงๆจังๆ หากประเทศนี้สามารถมองสิ่งที่รัฐบาลนี้ทำ
ในมุมมองเดียวกันได้อย่างน้อย 80% ของทั้งประเทศทั้งที่เห็นด้วยและไม่เห็นด้วย รู้ว่าอะไรควรไม่ควร
ไม่ใช่เห็นด้วยเพราะชอบในรัฐบาล ไม่เห็นด้วยเพราะไม่ชอบในตัวรัฐบาล เมื่อนั้นจะเป็นเวลาที่ประชาธิปไตยสมควรจะกลับมา

ปล.ญี่ปุ่นสามารถฟื้นจากเถ้าถ่านได้ ไทยก็ต้องทำได้หากแค่ประเทศไทยเลิกที่จะหาคนโทษและโยนขี้ไว้กับคนอื่น
ทั้งหมดทีประเทศไทยเผชิญอยู่ตอนนี้มันก็เพราะคนในประเทศคิดไม่ได้ว่าอะไรควรไม่ควรเดินตามกระแสชักจูง ใช้อารมณ์เหนือเหตุผล
ไม่เด็ดขาดในการใช้พลังของประชาธิปไตยในขณะที่ยังมีอยู่จนปล่อยให้รัฐบาลมีอำนาจเหนือประชาชนนั่นแหละ

ปล2. คุ้นๆว่าห้ามคุยเรื่องเกี่ยวกับการเมือง

chana1991
1st October 2015, 12:34
Single Gateway งี่เง่า นี่จะเป็นอีกเรื่องที่จะถูกเพิ่มไปใน "ประติมากรรมกลโกงชาติ" http://www.museumofthaicorruption.com/#/sculptures

sertnalove
1st October 2015, 12:53
นี่โง่ หรือโง่ครับ ....ไม่มีสิ่งไหนที่รัฐบาลทำเพื่อประชาชนหรอกครับ ทำเพื่อประโยชน์ตัวเองทั้งนั้น...... อ๊ะ ลืม ไม่ลากเข้าการเมืองนะ

USED_JKG
1st October 2015, 12:59
ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

Neotridagger
1st October 2015, 15:32
เอาฮาเปล่าครับ ทำให้เน็ทอืด เพื่อให้คนไทยไม่อยากเล่นเน็ท 555+

คุณครับ ต่อให้เนทเหลือ 56k คนก็เสพติดอินเทอร์เนทได้ครับ สมัยแรคนารอคก็เล่นกันความเร็วนี้แหละ

แต่คนที่เค้าจะใช้จริงๆหรือจะผ่อนคลายจากการงาน การเรียน หรือจะค้นคว้าข้อมูล พวกนี้สิจะแย่เอาชนิดที่คุณประเมินความเสียหายไม่ได้

ประเทศอื่นเค้าใช้เนทปกติกัน คิดสภาพมีเราเนทอืดๆเน่าๆ ชาตินี้เราจะตามเค้าทันมั้ยครับ

จะค้นคว้าข้อมูลทีนั่งรอ 10 นาที จะติดต่อธุรกิจก็เว็บเน่า พอดีครับ เสร็จฝรั่งหมด แค่นี้ยังตามหลังเค้าไม่พอใช่มั้ย

ในประเทศนี้มันมีคนที่คลั่งเนทจนเสียงานเสียการซักกี่คนเชียวครับ จะเอาเศรษฐกิจและความสุขของคนทั้งชาติไปแลกเลยหรือ เป็นเหตุผลที่ประหลาดมากเลย

TheGNIK
1st October 2015, 15:46
ที่จขกท.พิมพ์มา สั้นๆครับ "เริ่มที่ตัวเองก่อนเลย"
งดไม่เข้าเว็บโจ๊กเกอร์ซัก3เดือนก่อน ไม่เข้าเฟซบุ๊ค ไม่ดูยูทู้ป(อนุโลมให้ดูได้ แต่ตั้งค่าไว้ที่240p)
เผื่อโลกที่วาดไว้มันจะสวยงามตามท้องเรื่องที่ จขกท.นิมิตขึ้นมา
โอเคครับ กระทู้นี้ถือเป็นการแสดงความคิดเห็น เป็นเรื่องธรรมดาที่จะต้องโดนคำวิจารณ์กลับไป
ผมเห็นว่า จขกท.ล็อกอินเข้ามาล่าสุดเมื่อตอนบ่ายสองกว่าๆ (ขณะที่ผมพิมพ์เวลาประมาณเกือบ4โมงเย็น) ไม่คิดจะเข้ามาดูคำวิจารณ์หน่อยหรือครับ ถ้ารับไม่ได้ก็ลบกระทู้ไป

Zidane
1st October 2015, 16:27
ถอยหลังน่ะได้ครับ แต่จะเดินได้ได้เปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ
อยู่รังโจร ไม่มีหัวหน้าโจรคนไหนไม่อมเงินลูกน้องหรอกครับ
เพียงแต่หัวหน้าโจรคนนั้นๆจะแบ่งให้ลูกน้องโจรได้ลืมตาอ้าปากมากน้อยกว่ากันขนาดไหน เท่านั้นเอง
แล้วแน่นอนหัวหน้าโจรคนไหนทำได้ลูกน้องก็รักก็ชอบเป็นธรรมดา

ONE OK ROCK
1st October 2015, 16:31
https://www.youtube.com/watch?v=JRddusSpadI

เผื่อ จขกท มองไม่ทัน แปะ รอบ 2

เข้าไปดูคลิปให้จบแล้วจะรุ้อะไรต่างๆที่ไม่เคยรุ้!!!!! ( คนรีวิว คนนี้ เก่งมากๆ สงสัย เรียนมาเยอะ ด้าน ระบบ เทคโนโลยี )

ไหนๆ ก็ ดราม่า แล้ว แต่ ขอ ดราม่าแบบ มีสาระ ล่ะกัน !!!!!!!:cool:

liger0000
1st October 2015, 16:38
ยังคิดว่า Single gateway มันดีอยู่เหรอ

ลองไปเที่ยวเกาหลีเหนือซักเดือนใหมครับ พาเพื่อนที่คุยไปด้วยก็ดีนะ จะได้ไปปรับปรุงสมองซะใหม่

"ถอยหลังสิบก้าว เพื่อเดินหน้าร้อยก้าวครับ" ไม่จำเหตุการณ์โฮปเวลหรือไง

เกาหลีเหนือไปยากคับแนะนำไปจีนคับ ทัวร์ถูกสุดละ ลองไปเล่นfacebookที่นั้น คุณเล่นไม่ได้แน่นอน ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับดาไลลามะ ก็จะเจอแต่ลามะ ลองวิจารย์รัฐบาลรับรองได้ไปเป็นปุ๋ย อยู่จีนนี้บางมลฑลที่เจอราชการกังฉินมากๆนี้ ชิวิตของคุณยังไม่ได้เป็นของคุณเลยมันจะทำอะไรก็ได้ไม่มีสิทธิโต้ตอบเลย
งี่เง่าshipหาย กระทู้นี้

เกาหลีเหนือไปยากคับแนะนำไปลาวหรือจีนคับ ทัวร์ถูกสุดละ ลองไปเล่นfacebookที่นั้น คุณเล่นไม่ได้แน่นอน ลองหาข้อมูลเกี่ยวกับดาไลลามะ ก็จะเจอแต่ลามะ ลองวิจารย์รัฐบาลรับรองได้ไปเป็นปุ๋ย อยู่จีนนี้บางมลฑลที่เจอราชการกังฉินมากๆนี้ ชิวิตของคุณยังไม่ได้เป็นของคุณเลยมันจะทำอะไรก็ได้ไม่มีสิทธิโต้ตอบเลย จริงๆไทยเองกทุกวันนี้ก็แทบไร้สิทธิเสรีภาพมากอยู่แล้ว วิจารย์สถาบัญติดคุก วิจารย์ คสช ก็ติดคุกทุกคำพูดต้องระวัง ลองออกไปเมืองนอกซักรอบนี้เหมือนยกภูเขาออกจากอกเลยนะ

Gzerk111
1st October 2015, 16:47
ดัดสันดานคนเป็นล้าน แต่ start up อีกเป็นล้านก็ตาย ค่าเน็ตแพงขึ้น ได้เน็ตช้าขึ้นครับ เป็นการแลกเปลี่ยนที่เท่าเทียม

มีอีกสิ่งนึงที่เยอะขึ้นด้วยครับ นั่นก็คือ PING

MADAFAKA
1st October 2015, 17:04
นี่คุณคิดจริงๆเหรอว่าถ้าไม่มีคนติดเกมติดโซเชี่ยลแล้วคุณภาพของประชากรมันจะดีขึ้น?
นี่คุณคิดจริงๆเหรอว่าถ้าไม่มีคนติดเกมติดโซเชี่ยลแล้วคุณภาพของประชากรมันจะดีขึ้น?

แสดงว่าคุณยังไม่เห็นปัญหาที่แท้จริงของประเทศนี้.....

ukzeroooo
1st October 2015, 17:56
ผมว่าปัญหาของตัวบุคคล มันต้องแก้ตั้งแต่การอบรมสั่งสอน แก้ที่ตัวคนเอง ใครมันมีสำนึกมันก็คิดได้นะครับ ไม่เกี่ยวกับเน็ทหรอก

DEVILJR
1st October 2015, 18:05
ถ้าเขาทำจริง เว็บนี้มีโอกาสบินแน่นอนเพราะเป็นแหล่งโหลดเกมเถื่อน
แล้ว fc โหด***อย่างท่านก็อาจจะไม่มีอีกต่อไป เพราะเพจแบบนั้นรัฐบาลไม่เอาไว้หรอก
คือข้อดีมันมีจริง แต่ข้อเสียมันเยอะกว่านะสำหรับผม

deathwhisper123
1st October 2015, 18:32
จขกท มองเห็นภาพรวมสังคมไหมครับ ไม่ใช่แค่เรื่อง SGW หรอกครับที่คนไทยไม่พอใจ แต่ผมจะพูดถึง SGW ก่อน จริง ๆ เห็นกันง่ายก็คือ ข้อเสียมีเยอะกว่าข้อดีอยู่แล้ว ข้อดีนี่มันมีน้อยมาก เพราะงั้นไม่คุ้มหรอกครับ คนไทยจะมานั่งเดินถอยหลัง ผมคงบอกได้ว่าไม่ใช่คำตอบของปัญหา คุณถอยหลังเรื่อง SGW แล้วยังไงครับ คนไทยมีชีวิตที่ดีขึ้นไหม ? คนไทยมีงานทำเพิ่มขึ้นไหม ? คนไทยมีคุณภาพเพิ่มขึ้นไหม ? ปัญหาของเราคือเรื่องพวกนี้แหละครับ คือรัฐบาลคุณเกาไม่ถูกที่คัน ผมอยากถามจริง ๆ ข้าราชการทั้งหลายหรือนายกที่นั่งหน้าสล๊อนในสภา เคยลงมาตากแดดตากลมขายของในตลาด หรือทำมาหากินอย่างเหนื่อยยากไหมครับ เคยสัมผัสกับความทุกข์ของประชาชนจริง ๆ จัง ๆ ไหม ทุกวันนี้ผมขายของ ผมต้องแข่งขันมากขึ้นเพราะประชาชนทุกวันนี้เริ่มจะขายของกันเยอะขึ้น ในขณะที่คนจะซื้อของหรือผู้บริโภคมีน้อยลงหรือมนุษย์เงินเดือนเริ่มลังเลเรื่องการจ่ายเงิน คุณเอาเงินทำ SGW มาพัฒนาเศรษฐกิจไม่ดีกว่าหรอ ทุกวันนี้ มีคนบอกผมคนทำมาหาแดกขยัน ๆ จะเป็นคนร่ำรวย ไม่ใช่เลยครับ สังคมระดับล่าง คนขยันให้ตายสุดท้ายก็จน เพราะอะไรใคร ๆ ก็รู้ดี พวกเราเทคโนโลยีต้นน้ำก็ไม่มี อำนาจต่อรองเศรษฐกิจก็ไม่มี แล้วยังจะมาสกิดแผลให้อักเสบอีก

ผมอาจจะบ่นไม่เป็นเรื่องราว อาจจะปล่อยไก่ไปบ้าง แต่ที่ผมบ่นไปเพราะคนไทยมันลงคลองจนตัวเปื่อยแล้วครับ ตามเวรตามกรรมแล้วกันประเทศไทย ที่ทำได้ก็แค่ดู เพราะมันเป็นเรื่องของผู้มีอำนาจกับระบอบสามานย์ครับ ทุเรศ

BoonTew
1st October 2015, 18:38
ยังไม่มีการศึกษาเลยว่าจะช่วยลดต้นทุนผู้ให้บริการได้จริงหรือเปล่า คุ้มที่จะทำหรือแค่จะรวบทุกอย่างไว้กับรัฐ

ที่บอกว่าไม่บังคับ มันแล้วแต่ความสมัครใจหรือต้องสมัครใจกันแน่ ไม่ใช่ทำได้แล้วไปบีบเอกชนเอาทีหลังแย่เลย

ความมั่นคงนี่เหลวไหลปัญญาอ่อน ประเทศที่เสี่ยงเยอะกว่าไทยเขาไม่ใช้ Single gateway ยังรักษาความมั่นคงได้เลย

ก็แค่จะใช้สูตรเดิมๆ เผาบ้านไล่หนู แล้วสะกดจิตกันเองว่าดีๆ ประเสริฐๆ บ้านเราสะอาดแล้วครับพี่น้องครับ

dante_sparda
1st October 2015, 20:42
ดีที่ไม่บอกว่าที่ทำอย่างงี้เป็นเพราะท่านผู้นั้นเอะๆก็ท่านผู้นั้น คนที่ตั้งกระทู้นี้ท่านอยากจะเป็นแบบ b-13ใช่ไหมครับ

thanakom03
4th October 2015, 15:14
ปัญหา หลายอย่างไม่ใช่เกมอย่างเดียว กี่ครั้งแล้ว รัฐบาลเราทำงานล้มเหลว ไม่ว่า จำนำข้าวโกงชาวบ้าน นักการเมืองโกงยังลอยนวล เสื้อสีเป็นหุ่นเชิดของนักการเมือง ทำให้มีคนล้มตาย
ผู้ใหญ่ ชอบโทดเด็ก ติดเกมเป็นแบบนี้ โดยรวมต่างหาก ผู้ใหญ่ที่ไม่ดี บ้านเมืองทุกวันนี้มีแต่เรื่องเดือนร้อนไม่รู้จักจบสิ้น มีสิ่งเดียวที่จะแก้ปัญหาได้ คือ เชื่อมั่นว่า เด็กในอนาคตต่อไปจะไม่เป็นแบบนี้
ประเทศเราก็เหมือนเชื้อร้ายที่รุกรามนั้นเอง หากเรามองย้อนกลับไปแล้ว ในอดีตและที่ผ่านมา มันต่างกันไหม

หนุ่มหน้าหวาน
7th October 2015, 22:30
แล้วจะมานั่งโพสสทำไม