PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : สอนเล่นกีต้าร์หน่อยครับ

~FeaR~
2nd October 2015, 22:20
ไม่ทราบว่าต้องเริ่มฝึกจากอะไรครับ มีเพลงอะไรง่ายๆ ให้ฝึกมั้ยครับ

jimwar
3rd October 2015, 02:09
ซื้อกีต้าร์ก่อน

Monalizii
3rd October 2015, 03:06
ระวังซื้อมาแล้วปล่อยให้ฝุ่นเกาะนะครับ ถ้าจะฝึกจริงๆ ต้องมีใจรักครับ เพราะทั้งปวดนิ้ว เล่นยาก ต้องมีความตั้งใจจริงๆ ผมฝึกได้อาทิตย์เดียวเลิกเลย ไม่ไหวจริงๆ แถมถนัดซ้ายอีก บายเลย

Bombira
3rd October 2015, 03:25
น่าสนใจนะคับ คือส่วนตัวผมเองก็อยากเล่นกีต้าเป็นนะคับ แต่ผมเคยลองที่จะหัดเล่นอะคับ แต่ทำยังไงผมก็เล่นไม่เป็นสักที
แล้วมันมีเทคนิคอะไรที่ทำให้เราเล่นง่ายขึ้นหรือเปลาคับ ถ้ามีก็ดีนะคับ บอกหน่อย

~FeaR~
3rd October 2015, 10:33
ผมมีกีต้าร์โปร่งแล้วครับ แล้วอยากใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ด้วยอ่าครับ

Mercury
3rd October 2015, 10:59
เริ่มจากการจับคอร์ดกับหัดตีคอร์ดเลยครับ ผมแนะนำให้เริ่มฝึกกับคอร์ด D A Em G แค่นี้ก่อนครับ แล้วหัดตีในจังหวะ ลง ลง ขึ้น ขึ้น ลง ถ้าสามารถเปลี่ยนคอร์ด ตีคอร์ดได้เริ่มคล่องแล้ว ให้ไปฟังเพลง เที่ยงคืนสิบห้านาที หรือไม่ก็ ทำได้เพียง ครับ จะใช้คอร์ดตามที่ผมบอกมาแล้วลองเล่นตามเลยครับ หรืออาจจะฝึกคอร์ดประเภทที่ไม่ใช่คอร์ดทาบอื่นดูก็ได้นะครับ มีอีกหลายเพลงที่ไม่ใช้คอร์ดทาบ ต้องฝึกฝนทุกวัน อย่าหยุดซ้อม ไม่งั้นก็จะไม่มีทางเล่นเก่งเลยครับ ส่วนเรื่องเจ็บนิ้วนี่ธรรมดาครับ เพราะทุกวันนี้ผมเล่นก็ยังเจ็บเลยครับ 5555

kabukiput
3rd October 2015, 11:10
เปิดเว็บ Chordtabเลยครับ แล้วดูพวกเพลงของโลโซสมัยก่อนเอา เพลงพวกนั้นง่ายครับ เป้นเพลงครู คอร์ดไม่รู้ว่าอะไรดูด้านข้างเอาครับมันจะมีบอกเป็นตารางว่าเพลงนั้นใช้คอร์ดอะไรบ้าง งงว่าคอร์ดเป็นไงก็จับกีต้าร์เอาด้านที่มีลูกบิดขึ้นตั้ง เอาด้านที่เป็นที่ีดีไว้ข้างล่าง หันที่เป็นสายเข้าหาตัว แล้วดูที่ตารางคอร์ด สายที่ใหญ่ที่สุดคือสาย 6 ไล่ลงไปข้างล่างสุดจะเป็ยสาย 1

แล้วมาดูคอร์ดที่จะเล่น เช่น คอร์ดนี้ Em อ่านว่า อี-ไมเนอร์
http://www.chordguitar.net/images/chordsub/chordsub342554134327.gif

ตรงจุดสีดำคือที่เราต้องวางนิ้วบนคอกีต้าร์ สายที่อยุ่ซ้ายสุดของคอร์ดคือสาย 6 ขวาสุดคือสาย 1 กดลงไปบนตำแหน่งเดียวกันกับจุดสีดำแล้วลองดีดจากสาย6ลงไปที่สาย 1ดู นั่นเท่ากับ1 คอร์ดครับ ลองฝึกกับคอร์ดง่ายๆไปก่อน ช่วงแรกผมฝึกกับ 3ตัวนี้เลยครับ
http://www.folkpeople.com/guitar-chord/chord-image/G-Chord.jpghttp://www.folkpeople.com/guitar-chord/chord-image/Em-Chord.jpghttp://www.folkpeople.com/guitar-chord/chord-image/D-Chord.jpg

เวลาฝึกก็เคาะจังหวะด้วยเท้าช้าๆ 4 ครั้งเป็น 1 ห้อง เท่ากับ 1 คอร์ดแล้วเปลี่ยน ตบอีก 4 ครั้งแล้วเปลี่ยนอีกคอร์ด เวลาตีคอร์ดก็ตบลง ลง ขึ้น ขึ้น ลง ลงขึ้นลง วนซ้ำไป

เวลาจะดูว่าคอร์ดจังหวะเป็นยังไง เช่น แบบนี้

/ G / D / Em / D
นี่คือคอร์ดละ1ห้อง เล่นง่ายครับจังหวะปกติ แต่ถ้าเป็นแบบนี้

/ C / Bm Em / Am / D
จะสังเกตุว่า ตรงห้องที่มี Bm(อ่านว่า บี-ไมเนอร์) กับ Em นั้นเป็นห้องเดียวกัน จะเป็นการตบเท้าคอร์ดละ 2 ครั้งครับ แล้วนอกนั้นจะตบเท้าปกติเลย

ลองดูครับฝึกทุกวันเดี๋ยวก็เป็นเอง กีต้าร์ไว้ข้างคอมตลอดจะช่วยได้ เบื่อๆเล่นเกมก็หยิบมาเลย ฝึกไปเรื่อยๆจะเก่งกว่านี้ ต้องฟังเพลงเข้าใจลูกเล่นด้วยนะจะได้รู้วิธีการเล่นแล้วเราจะมีลูกเล่นเวลามาเล่นกับกีต้าร์ของเรา

มันไม่มีวิธีไหนที่จะฝึกให้เล่นเป็นใน 3 วันหรอกครับยกเว้นพวกมีพรสวรรค์ด้านนี้ บางเครื่องไม่เคยเล่น เข้าปุ๊บ ร่ายยาวก็มี ถ้าพรสวรรค์ไม่มีก็ฝึกครับผม ไม่มีใครเป็นมาตั้งแต่เกิดหรอก

EK007
3rd October 2015, 12:09
ผมเพิ่งฝึกเล่นเหมือนกันครับ เพิ่งเริ่มเมื่อต้นปีเองฝึกก็ หาเพลงที่ชอบสุดๆมาสักเพลง(ผมเอา back to december) แล้วก็ฝึกเล่นเพลงนั้นเลย ฝึกไปเรื่อยๆช่วงแรกจะจับคอร์ด ผิดๆถูกๆ เปลี่ยนนิ้วช้ามาก

ก็ ให้ ฟังเยอะๆ ดูเยอะๆ ฝึกเยอะๆครับ พอเล่นเพลงแรกได้แล้วมันจะมีกำลังใจฝึกเพลงต่อไปครับครับ เพลงแรกๆจะใช้เวลาฝึกนานหน่อยครับ เพราะยังจับคอร์ดไม่ชิน

อันต่อมา ผมก็ฝึก safe and sound ล่อไปครึ่งเดือนกับเพลงนี่เพลงเดี่ยว

กีต้าไม่ยากหรอกครับ ขอแค่ จับคอร์ดจนชิน จับจังหวะได้ (แบบเล่นได้ไม่ใช่ มหาเทพ)

ที่ยากคือ ตอนร้องไปด้วยครับ เสียงนี่ทราม มากๆ (ใครมีเทคนิคร้องก็ บอกๆด้วยครับต้องการด่วน)

~FeaR~
3rd October 2015, 12:20
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ แต่ผมงงตรงดีดขึ้นลงอ่ะครับ จะรู้ได้ยังไงครับว่าแต่ละเพลงดีดขึ้นลงยังไง

EK007
3rd October 2015, 12:32
ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ แต่ผมงงตรงดีดขึ้นลงอ่ะครับ จะรู้ได้ยังไงครับว่าแต่ละเพลงดีดขึ้นลงยังไง

เอาแบบ บ้านๆเลยนะ ผมก็ไม่รู้เค้าสอนดีดขึ้นๆลงๆยังไงนะ ปกติผมจะพยายามฟังเสียงกีต้าในเพลง ตอนดีดขึ้นกับดีดลง เสียงมันจะต่างกันครับ เราก็ลองฟัง จับคอร์ดแล้วลองดีดตาม

และก็ ลองหาวิธีเล่น ใน youtube ดูไปด้วย เราจะได้เห็นวิธีดีด ไปด้วย

///ไม้รู้จะเข้าใจมั้ยนะ5555 ดีดขึ้นๆลงๆ มันเหมือนกับใช้เซ้นต์อะ อะธิบายไม่ค่อยถูก

kabukiput
3rd October 2015, 19:47
ฟังอย่างเดียวเลยครับผม เพราะบางเพลงมันไม่ใช่แบบที่ผมบอกไป อย่างเพงของวง "Instinct ทำไมต้องเธอ" มันจะเป็นการสะบัดข้อมือเพื่อเน้นการสาดเสียงคอร์ด ฟังดูอาจจะเร็วแต่เล่นแล้วจะเป็นเพลงช้าครับ ถ้าลองฟังดีๆบางเพลงคอรืดกีต้าร์กับเสียงคอร์ดเปียโนจะเหมือนกันครับ ถ้าฟังกีต้าร์ไม่รุ้เรื่อง ฟังคอร์ดเปียโนเอาครับ ย้ำว่าคอร์ดนะครับไม่ใช่เสียงเมโลดี้

~FeaR~
12th October 2015, 12:43
ผมพอจับคอร์ดได้แล้วครับ แล้วตอนตีคอร์ด ผมต้องดีดทั้ง 6 สายขึ้นลงเลยใช่มั๊ยครับ แต่เวลาดีดขึ้นเสียงมันไม่ค่อยเพราะยังไงก็ไม่รู้ครับ

kabukiput
13th October 2015, 23:23
ผมพอจับคอร์ดได้แล้วครับ แล้วตอนตีคอร์ด ผมต้องดีดทั้ง 6 สายขึ้นลงเลยใช่มั๊ยครับ แต่เวลาดีดขึ้นเสียงมันไม่ค่อยเพราะยังไงก็ไม่รู้ครับ

ถ้าไม่เพราะต้องมาดูที่กีต้าร์เลยครับ ถ้าเราจับไม่บอด กดแล้วเสียงกังวาลทุกสาย ปัญหาเดียวที่เหลือคือที่กีต้าร์ครับผม อยู่ที่สายยังไม่ได้ตั้ง ฉะนั้นต้องตั้งสายครับ โดยนับอย่างที่ผมบอก สายบนสุกคือสาย 6 ไล่ลงมาถึงล่างสุดคือสาย1 แต่ละสายจะต้องตั้งตามโน๊ตของมัน ซึ่งผมจะพูดว่าเป็นKeyของสายแล้วกัน

โดยการจูนทั่วไปมี 2 แบบหลักๆที่นิยมครับ คือจูนปกติ กับจูน Eb (อ่านว่าอี-แฟลช) โดยปกติทั่วไปกีต้าร์ส่วนใหญ่จะจูนไว้ที่ E ครับ เป็นเสียงปกติ โดยจะไล่เสียงดังนี้ครับ
สาย 6 เป็นเสียง E
สาย 5 เป็นเสียง A
สาย 4 เป็นเสียง D
สาย 3 เป็นเสียง G
สาย 2 เป็นเสียง B
สาย 1 เป็นเสียง E

นี่คือแบบทั่วไปครับ แต่เลพงในสมัยนี้ บางเพลงก็มีการแต่งขึ้นมาโดยใช้การจูนกีต้าร์ด้วย Eb ซึ่งจะทำให้เสียงของกีต้าร์ลดลงมาจากเสียงปกติ ครึ่งเสียงครับ ข้อดีของมันคือ ในบางเพลงที่มีบอกไว้ในคอรืดว่า Tune to Eb เราจะเล่นได้เหมือนเค้าเลยถ้าเราจูนตรง แต่ถ้าเป็นเลพงในคีย์ปกติ จะทำให้นักร้อง ร้องเพลงได้ง่ายขึ้น ไม่ต้องใช้พลังมากเท่ากับการร้องคีย์ปก เพราะเสียงจะแฟลช ลง แต่นั่นเท่ากับว่าจะไม่เหมือนในเพลงเลยนะครับ ถ้าเกิดฟังด้วยแล้วเล่นด้วยจะต่ำกว่าครึ่งเสียง ซึ่งฟังออกเลยทีเดียว แต่ข้อดีก็คือ มันทำให้ร้องง่ายกว่าครับ(เพราะผมเองก็จูน Ebไว้ เสียงไม่ถึงครับ ยิ่งแก่ยิ่งพัง)

ซึ่งการจูน Eb นั้น เท่ากับว่าเราต้องลดเสียงลงจากคีย์เดิม ครึ่งเสียงทุกสายครับ โดยไล่จากสายที่ 6 ได้ดังนี้
สายที่ 6 เป็นเสียง Eb หรือ D# (อ่านว่า ดี-ชาร์ป)
สายที่ 5 เป็นเสียง Ab หรือ G# (อ่านว่า จี-ชาร์ป)
สายที่ 4 เป็นเสียง C#
สายที่ 3 เป็นเสียง F#
สายที่ 2 เป็นเสียง A# หรือ Bb
สายที่ 1 เป็นเสียง Eb หรือ D# เหมือนเดิมครับ

ลองตั้งสายดูนะครับ ตามนี้ แนะนำว่าจูน E ดีที่สุดครับ เผื่อการฝึก "คอร์ดใน" ในอนาคตเราจะได้เข้าใจไม่ต้องมาคอยคลำหา แต่ถ้าจะเล่นปกติไม่ได้เอาเก่งอะไรมากจูน Eb ไว้ก็ได้ครับ ถ้าเป็นไปได้ลองตั้งสายกับพวกเครื่องตั้งสาย หรือถ้ากีต้าร์มีก็ลองเปิดแล้วตั้งดูครับผม หรือจะใช้บริการจากเว็บก็ได้ครับ แต่ต้องไมค์ดีๆหน่อยนะครับ พวกแอพในมือถือก็ใช้ได้ครับผม

ลองดูตรงนี้ไว้อีกอย่างนึงด้วยครับ เพราะหลายๆคนตั้งสายไม่เป็น เล่นยังไงก็เพี้ยนครับ

Tingboye
13th October 2015, 23:50
https://www.youtube.com/watch?v=YcfIAGvcq3Q&feature=youtu.be

ผมดูตีคอร์ดจากคนนี้ครับ ลองทำตามดู ไม่เสียหายครับ
แรกๆอาจจะตีทั้งหกสายเลยก็ได้ ค่อยๆฝึกครับ จับคอร์ดเจ็บนิดหน่อย ซัก 2 อาทิตย์นิ้วจะด้านจับได้สบาย
http://www.folkpeople.com/guitar-chord/chord-image/D-Chord.jpg?v=01
ตัวนี้เราจะไม่ตี 2 สายบนครับ (ดูที่กากบาด)
http://www.folkpeople.com/guitar-chord/chord-image/Em-Chord.jpg?v=01
ส่วนนี้ตีหมดครับ (ไม่มีกากบาด)

Guardian
14th October 2015, 00:24
ตีนี่ต้องฝึกครับส่วนตัวผมก็ยังไม่ได้ เลยฝึกจับคอร์ดไปก่อน แล้วก็หาเพลงที่ตีง่ายๆไป ถ้าฟังเพลงบ่อยๆก็จะรู้ จังหวะเองแหละครับ ไม่ก็หาคลิปสอนไปพลางๆก้ได้

neungzaa999
22nd October 2015, 15:33
ไม่ทราบว่าต้องเริ่มฝึกจากอะไรครับ มีเพลงอะไรง่ายๆ ให้ฝึกมั้ยครับ

ลองฝึกการตีคอร์ดกีต้าร์ธรรมดาดูก่อนนะครับ A B C D E F G ไล่ 6 คอร์ดนี้ให้คล่องเลยครับ แล้วค่อยหาเพลงที่ชอบมานั่งฝึกเล่นตามคอร์ด แล้วก็ฝึกโซโล่กีต้าร์ทีหลังครับ

UkuleleAlone
22nd October 2015, 15:39
กินกีตาร์ครับผมกินไปสองตัว สบายท้องเลยครับ

kabukiput
22nd October 2015, 18:16

เพลงง่ายๆ ผมว่าถ้าเป็นผมเองจะฝึกกับเพลงที่มีแพทเทิร์นอคร์ดตามนี้ครับ G Bm Am D ซึ่งส่วนใหญ่เป็นคอร์ดแรกๆที่คนน่าจะฝึกกันเพาะมันค่อนข้างจะกดง่าย เพราะไอ้ Bm เป็นคอร์ดทาบแรกที่ผมว่ากดง่ายสุดเลย ถ้าได้ Bm หลังจากนั้นคุณจะได้ BbM Cm C#m มาตามลำดับครับ เพราะรูปแบบการกดคอร์ดเป้นแบบเดียวกันหมดเลย เหมือนกับ F#m ถ้ากดเป็นจะได้ Fm Gm G#m มาด้วย

canonnui
22nd October 2015, 18:47
ถ้าตีคอร์ดไม่เป็นลองเริ่มจากฝึกเกาก็ได้ครับ เริ่มฝึกจากKey C ก่อน เพราะค่อนข้างง่าย ฝึกจังหวะ 1ห้อง ครึ่งห้อง จำคอร์ดและฝึกจับคอร์ดบ่อยๆ มีเมโทรนอม ช่วยในการฝึกด้วยยิ่งดีครับ แรกๆอาจจะเจ็บนิ้วมากถึงพอง แต่หลังๆมันจะด้านไปเอง ถ้ารู้สไตล์การเล่นกีต้าร์เราไปทางไหน จะไฟฟ้า หรือ อคูสติก ก็ลองไปหาเรียนกับครูสอนโดยตรงก็ดีครับ การฝึกฝนจะถูกต้องและอาจไปได้เร็วถ้าขยันฝึกบ่อยๆ ขอให้เล่นกีต้าร์อย่างสนุกนะครับ ^^

dsa
4th November 2015, 01:27
ลองแบบ Finger style ดูมั้ยครับ

levis_14c
4th November 2015, 02:20
ต้องใจมาก่อนเลย ผมลองฝึกอยู่สองวัน เอากีต้าร์ไปคืนเพื่อน กลับมาตีกลองเหมือนเดิม ^^