PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คำหยาบ ภาษาอื่นๆที่ไม่ใช่ไทย ไม่ผิดกฎหรือเปล่าเอย

ARiSKY
5th October 2011, 21:51
คำหยาบ ภาษาอื่นๆที่ไม่ใช่ไทย ไม่ผิดกฎหรือ? เริ่มเห็นเด็กๆในนี้เริ่่มใช่กันเยอะขึ้นเรื่อยๆ กลายเป็นกระแส wtf wth ไปแล้วถ้าบอร์ดนอกเรื่องนี้บางทีเขาห้ามก็มี
แต่ก็อย่างว่ามันคงอนุโลมๆ ได้ใช่หรือป่าว หรือไม่ถือกัน ใช้ได้ตามสบาย:rtfm

xxxlnwjung1
5th October 2011, 21:54
เนื้อหาก่อนหน้านี้ผมล้อเล่นเน้อ 555+
WTF = Welcome To France ชาวฝรั่งเศสนิยมใช้กัน
WTH = Welcome To Home นิยมใช้กับพวกทหารผ่านศึก

Rukawa
5th October 2011, 22:01
แปลได้หลายแบบ 555

dogaki
5th October 2011, 22:10
ไอคำอุทานผมไม่ค่อยซีเรียสหรอกครับ ยกเว้นว่าเอาไปด่าคนอื่นน่ะครับ อย่างบางรายที่ผมเคยลงโทษมาก็คือไปด่าคนอื่นว่า Fuck เป็นต้นครับ ภาษาอังกฤษถือว่าเป็นภาษากลางที่เราส่วนใหญ่ก็ต้องรู้น่ะครับ บางครั้งการใช้ก็ควรจะรู้ด้วยว่า คำนี้มันความหมายว่ายังไง มันเป็นคำที่ใช้ตอนไหน บางคนใช้ไปโดยที่ไม่ได้รู้เลยว่า มันเป็นคำด่าที่หยาบคาย ยังไงบอร์ดเราก็เป็นบอร์ดในประเทศ ก็เลยไม่อยากไปซีเรียส มากเรื่องคำอุทาน (เป็นไปได้ก็พยายามอย่าใช้บ่อย เพราะว่า ความหมายมันค่อนข้างเหมือนคำอุทานหยาบๆในบ้านเราน่ะครับ เพียงแต่เป็นภาษาอังกฤษ คนเราเลยคิดว่าเป็นคำพูดตลกๆ)

ที่ผมจะซีเรียสคือ พวกที่คลุมขาว พวกที่ใช้คำหยาบระบายอารมณ์โดยไม่สนใจเลยว่ามีบทลงโทษ เพราะ เรื่องการพิมพ์เนี่ยมันต่างจากคำพูดครับ ตรงที่พิมพ์เราแก้ไขได้ เราสามารถคิดก่อนได้ว่าที่โพสไปเหมาะสมมั้ย แต่พูดบางทีเราหลุดปากไป เราแก้ไขไม่ได้เพราะมันหลุดไปแล้ว แต่สิ่งที่เป็นการพิมพ์ ถ้าพิมพ์ดีๆก็พิมพ์ได้ครับ

โทษทานมันอาจจะลดลงนะเพราะการใช้ภาษา อื่นในการพูดหยาบนั้นคือเขาคัดกรองเเละเจตนาให้คำหยาบมันดูหยาบลดลงยังดี กว่าใช้คำว่า กุ *** ศัส ว่าไหม
เอาง่ายถ้าคุณเกิดเห็นคอมเม้นที่ด่าว่า Fuck กับไอเxีย ทั้งๆที่มันสื่อคล้ายๆกัน เเต่คำว่า Fuck มันฟังดูนุ่มกว่า
ไม่รูสิผมคิดอย่างนี้นะ

ถ้าคุณลองไปอ่านความหมายจริงๆของ Fuck ดูจะรู้ว่ามันมีความหมายต่างจากที่เขาแปลในหนังนะครับ เราบางทีเพราะไม่ใช่ภาษาประจำชาติตัวเอง เลยบางทีคิดว่ามันดูหยาบน้อยกว่า

http://m.exteen.com/blog/kickapu/read/985300

มีคนเขียนมาลองไปอ่านดูได้ครับ ถึงแม้ไม่วิชาการมาก แต่ก็ทำให้เข้าใจได้นะครับ

PeaceterZero
5th October 2011, 22:28
ยอมรับว่าเยอะเกินไปแล้วครับ จะตามแจกก็แก้ได้ แต่มันจะทำให้ไม่พอใจนะสิ
ก็เอาเป็นว่า ผมเห็นอายุเด็กในบอร์ดแล้ว สมควรแจกเลยครับ

แต่MOD เขาคงพิจารณา เอง เพราะบางทีเป็นบทความ แต่ถ้ามาโพสๆ เช่น
**** กุ *** บลา <<< ตัวอย่าง แม้คำจะไม่ตรง แต่มันผิดกฏนะสิ แล้วส่อถึงนิสัยด้วย ต้องดัดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
//ขนาดไม่แจ้งMOD นี่บาน เลยคำหยาบ - -

ARiSKY
5th October 2011, 22:38
ไอคำอุทานผมไม่ค่อยซีเรียสหรอกครับ ยกเว้นว่าเอาไปด่าคนอื่นน่ะครับ อย่างบางรายที่ผมเคยลงโทษมาก็คือไปด่าคนอื่นว่า Fuck เป็นต้นครับ ภาษาอังกฤษถือว่าเป็นภาษากลางที่เราส่วนใหญ่ก็ต้องรู้น่ะครับ บางครั้งการใช้ก็ควรจะรู้ด้วยว่า คำนี้มันความหมายว่ายังไง มันเป็นคำที่ใช้ตอนไหน บางคนใช้ไปโดยที่ไม่ได้รู้เลยว่า มันเป็นคำด่าที่หยาบคาย ยังไงบอร์ดเราก็เป็นบอร์ดในประเทศ ก็เลยไม่อยากไปซีเรียส มากเรื่องคำอุทาน (เป็นไปได้ก็พยายามอย่าใช้บ่อย เพราะว่า ความหมายมันค่อนข้างเหมือนคำอุทานหยาบๆในบ้านเราน่ะครับ เพียงแต่เป็นภาษาอังกฤษ คนเราเลยคิดว่าเป็นคำพูดตลกๆ)

ที่ผมจะซีเรียสคือ พวกที่คลุมขาว พวกที่ใช้คำหยาบระบายอารมณ์โดยไม่สนใจเลยว่ามีบทลงโทษ เพราะ เรื่องการพิมพ์เนี่ยมันต่างจากคำพูดครับ ตรงที่พิมพ์เราแก้ไขได้ เราสามารถคิดก่อนได้ว่าที่โพสไปเหมาะสมมั้ย แต่พูดบางทีเราหลุดปากไป เราแก้ไขไม่ได้เพราะมันหลุดไปแล้ว แต่สิ่งที่เป็นการพิมพ์ ถ้าพิมพ์ดีๆก็พิมพ์ได้ครับ

ใช่แล้วฮะ dogaki ขอบคุณที่มาตอบมากๆนะ และก็คนอื่นๆด้วย :heart
''เมื่อคุณก้าวผิดพลาด คุณอาจตั้งตัวใหม่ได้ในไม่ช้า แต่ถ้าคุณกล่าววาจาผิดพลาด คุณอาจต้องเสียใจไปตลอดชั่วชีวิต''
เบนจามิน แฟรงคลิน

๛KID1412๛^__^
7th October 2011, 10:13
ทุกปัญหามีทางออก ไม่ว่าจะเผลอขนาดไหน ปุ่มแก้ไขก็ยังคงอยู่ -*-

ผมว่าภาษาไหนมันก็หยาบคายทั้งนั้นแหละ สำหรับการด่าคนอื่นนะ ถ้าอุท่านเฉยๆไม่ได้ด่าใครก็พอดูได้

UkuleleAlone
7th October 2011, 10:15
อย่าใช้คำหยาบเลยเดี่ญวโดน แบบ ฉัน

Kingsora555
7th October 2011, 10:25
โทษทานมันอาจจะลดลงนะเพราะการใช้ภาษาอื่นในการพูดหยาบนั้นคือเขาคัดกรองเเละเจตนาให้คำหยาบมันดูหยาบลดลงยังดีกว่าใช้คำว่า กุ *** ศัส ว่าไหม
เอาง่ายถ้าคุณเกิดเห็นคอมเม้นที่ด่าว่า Fuck กับไอเxีย ทั้งๆที่มันสื่อคล้ายๆกัน เเต่คำว่า Fuck มันฟังดูนุ่มกว่า
ไม่รูสิผมคิดอย่างนี้นะ

Rukawa
7th October 2011, 17:53
ระวังนะ ผมโดนมาแล้ว โดนลบกระทู้หมดเลย

karn2540
7th October 2011, 19:58
ข้าพระพุทเจ้าได้สัยช้างเข้ากรุงสุโขทัย ฯลฯ บลาๆๆๆ :D
แบบนี้ลองดูปะ หึหึ สนุกกันทั้งบอร์กล่ะพี่น้องง ><'
ป.ล. เข้ามาเนี้ยน 5555

clubzaxxx
8th October 2011, 10:36
อยู่ที่เจตนาครับ

untimate
8th October 2011, 10:54
แล้วมันคือคำหยาบรึเปล่าล่ะครับ ? ถึงจะเป็นภาษาอื่นมันก็เป็นคำหยาบอยู่ดีครับ คุณลองไปด่าเจ้าของภาษา เป้นคำหยาบของภาษาเขาสิครับว่าเขาจะโกรธหรือเปล่า ?

มันคงจะเหมือนๆกันกับภาษาไทยนั้นแหละครับ