PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 100.vbs ใช่ไวรัสหรือเปล่าครับ

luminus
6th October 2015, 08:27
เพื่อนเอาแฟลชไดร์มาเสียบแล้วมีไวรัสไฟล์ในนั้นหาย และก็พาลทำคอมผมติดไปด้วย ทุกครั้งที่ใส่แฟลชไดร์ หรือเมมโมรี่การ์ด อาการเหมือนกันหมดเลยครับ

มีช๊อตคัต บางทีก็ไฟลหายเกลี้ยง พอลองฟอแมตกับลองลบใน cmd ก็ไม่หายครับกลับมาตลอด แล้วเจ้า 100.vbs มันขึ้นมาแจ้งอยู่ตลอดเวลาสแกน

ลบผ่านโปรแกรมสแกนเท่าไหร่ก็ไม่ออกมันกลับมาทุกครั้ง แล้วก็ตามไปเจอแหล่งมัน พอลบไฟล์ 100.vbs เครื่องเริ่มหน่วงๆ มีอาการเอ๋อสักพัก เลยต้องรีสตอร์กลับมา

ใครพอมีวิธีแก้ไข หรือ แนวทางอะไรมั้ยครับ จนปัญญามาเลยครับ :help