PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Dota 2 คอมดับเอง ?

safekung
12th October 2015, 00:36
เล่น Dota 2 แล้วคอมดับเองครับไม่รู้สาเหตุมาจากอะไรครับ จู่ๆคอมมันก้อดับเองแล้วรีสตาร์ใหม่ เป็นที่บัคของเกมรึป่าวคับบางทีดับตั้งแต่เลือกฮีโร่เลย เมือปีที่แล้วก้อเล่นได้ปกตินะครับ เกมหนักๆอย่าง GTA V , NFS most wanted 2012 ก้อเล่นอยู่แต่ไม่เจอปัญหา ถ้าเป็นที่ฮาร์ดแวร์เกมอื่นๆที่หนักๆก้อน่าจะดับด้วย ในบอร์ดนี้มีใครเจอปัญหาแบบผมไหมครับ หลุดจนต้องเล่น All random ละ :mad:

Spec :

Windows 8.1 64Bit
POWER SUPPLY RAIDMAX RX-500AF 80+ BRONZE
CPU i5-4460 3.2 GHz
GigaByte R7 260X 2Fan 2GB
H97M-HD3

KHUNGOLF
12th October 2015, 01:21

หลักๆเลยผมคิดว่าเป็นในส่วนของ PSU จ่ายไฟไม่ดีพอนะครับ ยิ่งเป็นของ RAIDMAX ยิ่งเป็นที่พูดถึงมากในเเง่ของคุณภาพในจ่ายไฟ (ที่ทำไม่ได้ดีนัก)
เล่นอยู่ถึงขั้นคอมดับผมว่าไม่น่าจะหนักถึงขั้นคอมดับถึงเเม้ว่า Dota 2 Reborn ยังไม่เสถียรนักอย่างน้อยเเค่ Crash หรือเด้งออกมาเท่านั้นเองครับ

" ฮาร์ดแวร์เกมอื่นๆที่หนักๆก้อน่าจะดับด้วย "
PSU ที่ใช้อยู่ ผมมองว่าไฟอาจจะจ่ายไม่พอก็ได้เพราะ GIGABYTE R7 260x Power Requirement
ที่เเนะนำมันอยู่ที่ 450W ทั้งระบบ (ซึ่งนำมาพิจารณากับสเปคท่านแล้วอาจจะกินมากกว่านี้) ซึ่งมันอาจจะคาบเส้นกับตัว 500W ก็ได้ครับ
ประมาณ 550 - 650W น่าจะชัวร์มากกว่า (รวม HDD หรือ Drive อื่นเสริมด้วย)

geomanOo
12th October 2015, 01:23
ของผมเล่นๆไปพัดลมกาดจอล่อไป 100เปอเซน ออกเกมมาเเล้วยังคงที่100 เกมอื่นหนักกว่าไม่เคยเปน

safekung
12th October 2015, 02:15

หลักๆเลยผมคิดว่าเป็นในส่วนของ PSU จ่ายไฟไม่ดีพอนะครับ ยิ่งเป็นของ RAIDMAX ยิ่งเป็นที่พูดถึงมากในเเง่ของคุณภาพในจ่ายไฟ (ที่ทำไม่ได้ดีนัก)
เล่นอยู่ถึงขั้นคอมดับผมว่าไม่น่าจะหนักถึงขั้นคอมดับถึงเเม้ว่า Dota 2 Reborn ยังไม่เสถียรนักอย่างน้อยเเค่ Crash หรือเด้งออกมาเท่านั้นเองครับ

" ฮาร์ดแวร์เกมอื่นๆที่หนักๆก้อน่าจะดับด้วย "
PSU ที่ใช้อยู่ ผมมองว่าไฟอาจจะจ่ายไม่พอก็ได้เพราะ GIGABYTE R7 260x Power Requirement
ที่เเนะนำมันอยู่ที่ 450W ทั้งระบบ (ซึ่งนำมาพิจารณากับสเปคท่านแล้วอาจจะกินมากกว่านี้) ซึ่งมันอาจจะคาบเส้นกับตัว 500W ก็ได้ครับ
ประมาณ 550 - 650W น่าจะชัวร์มากกว่า (รวม HDD หรือ Drive อื่นเสริมด้วย)

ขอบคุณมากครับ ในความคิดผมก็คิดว่าเป็นที่ PSU อยู่เหมือนกันเพราะอาการคอมดับส่วนใหญ่ไฟจ่ายไม่พอ แต่มันก้อมีอีกหลายเหตุผลที่ผมคิดว่ามันไม่น่าจะใช่ที่ PSU

1. เมื่อช่วงต้นๆปี ผมก็เล่นอยู่แต่ไม่เจออาการคอมดับ
2. พอผมลองเล่นกับ AI 5-5 ไม่หลุดไม่ดับเลย
3.ลองพยายามใช้คอมทำงานหนักๆ ก็ไม่มีอาการดับเองแต่อย่างใด

ปล. เดียวผมจหา PSU 650 W มาใช้ดูครับ :bye

james3000
13th October 2015, 18:06
ลองเช็คอุณหภูมิดูคับ คอมอาจจะร้อนไปจนรีก็ได้