PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเรื่อง สด9 ครับ (ข้องใจมากครับ)

artwasan
12th October 2015, 11:17
ที่อ่านมา สด9 ต้องไปทำที่ภูมิลำเนาทะหาร
ตามทะเบียนบ้านพ่อ ผมอยากรู้ว่าผมทำที่อื่นได้มั้ยครับ
ผมเกิดในกรุงเทพ ชื่อผมอยู่ในทะเบียนบ้านใน อ.เมือง จ.สมุทรปราการ ครับ ผมทำ สด9 ที่ อ.เมือง ได้มั้ยครับ ?

TAE_HIPPY
12th October 2015, 11:33
ก็ต้องไปทำเรื่องทหารตามที่อยู่ สด.9 ครับ แต่ถ้าคุณต้องทำที่อื่นก็ทำได้ครับแต่จะต้องทะเบียนบ้านที่ต้องการทำอย่างน้อย 2 ปีครับ

artwasan
13th October 2015, 08:57
ก็ต้องไปทำเรื่องทหารตามที่อยู่ สด.9 ครับ แต่ถ้าคุณต้องทำที่อื่นก็ทำได้ครับแต่จะต้องทะเบียนบ้านที่ต้องการทำอย่างน้อย 2 ปีครับ

แบบผมต้องแจ้งทะเบียนก่อน 2 ปีประมาณนี้ใช่ป่าวครับ
ผมไม่ค่อยเข้าใจ :dash คือ
ผมย้ายชื่อมาอยู่ที่สมุทรปราการตั้งแต่เข้า ม.ต้น ครับ
ยังงี้ยังพอทำที่ อ.เมือง ได้อยู่มี้ยคับบ หรือต้องไปทำที่อยู่
ตามทะเบียนพ่อครับ พ่อผมอยู่ จ.นครพนม
แล้วผมขอเค้าทำที่ อ.เมือง ได้มั้ยครับ
(ผมเป็นคนเข้าใจยากต้องขออภัยครับ :sweat)

maggax
13th October 2015, 10:16
ตามกฏหมายแล้ว ต้องไปลงบัญชีทหารตามภูมิลำเนาของบิดาครับ เว้นแต่ บิดาเสียชีวิต หายสาปสูญ หรือหย่าขาดจากมารดาแล้ว ***ดีอำเภอก็อาจจะอนุโลมให้ลงบัญชีตามภูมิลำเนาของมารดาได้ครับ

artwasan
13th October 2015, 12:29
ตามกฏหมายแล้ว ต้องไปลงบัญชีทหารตามภูมิลำเนาของบิดาครับ เว้นแต่ บิดาเสียชีวิต หายสาปสูญ หรือหย่าขาดจากมารดาแล้ว ***ดีอำเภอก็อาจจะอนุโลมให้ลงบัญชีตามภูมิลำเนาของมารดาได้ครับ

โอเคครับขอบคุณครับผม

artwasan
13th October 2015, 12:39
ขอถามอีกอย่างครับ
ถ้าพ่อแม่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน
สามารถไปทำที่ ที่อยู่ตามทะเบียนบ้านแม่ได้มั้ยครับ

L4ST7T4ND
13th October 2015, 12:45
ที่จบแล้วเค้าให้ไปเอา ผมจบมา 3 ปีแล้วยังไม่ได้ไปเอาเลย :rofl

artwasan
13th October 2015, 12:49
ที่จบแล้วเค้าให้ไปเอา ผมจบมา 3 ปีแล้วยังไม่ได้ไปเอาเลย :rofl

อ่าว แล้วโดนอะไรมั้ยครับเนี่ยย