PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกม RPG ของคนไทยเกมไหนที่พอจะเทียบกับ Skyrim Witcher ได้มั้งคับ

hammer01
17th October 2015, 00:11
เกม RPG ของคนไทยเกมไหนที่พอจะเทียบกับ Skyrim Witcher ได้มั้งคับ
พอดีจะหามาเล่น อยากเล่นฝีมือคนไทยบ้าง

White_hand
17th October 2015, 00:17
มันมีหรือครับบบบ เกมฟอร์มยักษ์ขนาดนั้น ???
เท่าที่รู้จักว่าเป็นเกมคนไทยแล้วเล่นสนุก

"สารไทย"

KooBABA
17th October 2015, 00:38
โห เยอะครับ

เพียงแต่ยังไม่ได้สร้างแค่นั้นเอง :o:o:o

นี่ครับรายชื่อเกมที่จะสร้าง (https://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%B7%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%A5%E0%B8%B0%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%A3_%E0%B9%86_%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C_%E0%B9%86)

:o:o:o

battle4
17th October 2015, 00:47
มันจะไปมีได้ยังไงครับเกมคนไทยระดับขนาดนั้น 555

Zaraki Kempaji
17th October 2015, 00:55
ถ้าวัดความสนุก

ผมว่าสารไทยก็พอประชันได้นะ นิดหนึ่ง

Instinger_Zone
17th October 2015, 01:04
------------------------------------------------
ย า ว ห น่ อ ย แ ต่ อ่ า น จ บ ก็ จ ะ ดี ม า ก ค รั บ
------------------------------------------------
"ยัง"ไม่มีครับ
แต่หากการพัฒนาเกมในประเทศไทยเป็นไปในแง่บวก บางที ซัก 20 ปี ก็อาจจะมีเกมไทยที่ระดับเทียบเท่า The Witcher 3 และ Skyrim ณ ปัจจุบัน ออกมาก็ได้ครับ
ไม่ได้ดูถูกคนไทยนะ คนไทยมีความรู้เยอะมาก แต่ทรัพยากรและปัจจัยหลายอย่างไม่เอื้ออำนวยแค่นั้นเอง ต่างประเทศนั้น ที่อุตสาหกรรมเกมเจริญได้ เพราะมันกลายเป็นอุตสาหกรรม คนทำให้มันกลายเป็นธุรกิจ กลายเป็นเรื่องเงินๆทองๆ แล้วมาดูที่ไทย ผู้ใหญ่ที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ ไม่เคยสัมผัส ไม่ได้มาคลุกคลี ก็ยังมองเกมมาเป็นสิ่งมอมเมาได้อยู่ครับ ก็ยังดีที่ล่าสุดมีงาน TGS BIG 2015 จัดขึ้น และหากนับรวมๆกันหลายปีที่ผ่านมา ถือว่าช่วงนี้เป็นช่วงพัฒนาที่ดีช่วงแรกๆของวงการเกมในประเทศไทยเลยก็ว่าได้ครับ
ฉะนั้น อีก 20 ปี น่าจะมีเกมที่โอเคพอจะเทียบชั้น The Witcher 3 หรือ Skyrim ได้ แต่ก็ไม่ใช่ทุกประเด็นของเกมนะครับ และเมื่อถึงตอนนั้น ภาคต่อ Skyrim ก็คงโผล่มาซัก 4-5 ภาคแล้วมั้งครับ

482566789
17th October 2015, 01:28
ย า ว ห น่ อ ย แ ต่ อ่ า น จ บ ก็ จ ะ ดี ม า ก ค รั บ
แต่หากการพัฒนาเกมในประเทศไทยเป็นไปในแง่บวก บางที ซัก 20 ปี ก็อาจจะมีเกมไทยที่ระดับเทียบเท่า The Witcher 3 และ Skyrim ณ ปัจจุบัน ออกมาก็ได้ครับ
ไม่ได้ดูถูกคนไทยนะ คนไทยมีความรู้เยอะมาก แต่ทรัพยากรและปัจจัยหลายอย่างไม่เอื้ออำนวยแค่นั้นเอง ต่างประเทศนั้น ที่อุตสาหกรรมเกมเจริญได้ เพราะมันกลายเป็นอุตสาหกรรม คนทำให้มันกลายเป็นธุรกิจ กลายเป็นเรื่องเงินๆทองๆ แล้วมาดูที่ไทย ผู้ใหญ่ที่ไม่มีความรู้ด้านนี้ ไม่เคยสัมผัส ไม่ได้มาคลุกคลี ก็ยังมองเกมมาเป็นสิ่งมอมเมาได้อยู่ครับ ก็ยังดีที่ล่าสุดมีงาน TGS BIG 2015 จัดขึ้น และหากนับรวมๆกันหลายปีที่ผ่านมา ถือว่าช่วงนี้เป็นช่วงพัฒนาที่ดีช่วงแรกๆของวงการเกมในประเทศไทยเลยก็ว่าได้ครับ
ฉะนั้น อีก 20 ปี น่าจะมีเกมที่โอเคพอจะเทียบชั้น The Witcher 3 หรือ Skyrim ได้ แต่ก็ไม่ใช่ทุกประเด็นของเกมนะครับ และเมื่อถึงตอนนั้น ภาคต่อ Skyrim ก็คงโผล่มาซัก 4-5 ภาคแล้วมั้งครับ

เทียบเท่า The Witcher 3 และ Skyrim ณ ปัจจุบัน เเล้วอีก20ปีข้างหน้า The Witcher และ Skyrim ของ ฝรั่งจะขนาดไหน

wanloveea
17th October 2015, 04:57
แนะนำ ---Hero Master--- ครับถึงร่ะบบจ่ะยังไม่สุดเท่าไหร่ แต่ผมชอบเนื้อเรื่องมัน แล่ะภาพ 3D ของเกม กิ้ว กิ้ว ดี

แต่ถ้าจ่ะเอาร่ะดับ The Witcher Skyrim คงอีกนานมากๆๆๆๆ

estelle18
17th October 2015, 05:44
มีเงิน มีคน ก็ทำได้อยู่นะ ไอเงินเนี่ยไม่ใช่แค่ 100ล้านบาท ต้อง 1000ล้านบาทนู้น ถ้าจะทำเทียบกับเกมพวกนั้น
เกมไทย มีคนให้ทุน 10ล้านบาท ก็บุญละ orz

Mcarmy
17th October 2015, 06:57
หะๆ The Witcher บ้านเรา

https://www.youtube.com/watch?v=Qwqo7EhuRPU

hammer01
17th October 2015, 09:15
ต้องรอ อีก 20 ปีเลยหรอคับเนี่ย 555

kiraza15
17th October 2015, 10:21
คนโพสนี้ ต้องการอะไรจากสังคม ก็รู้ๆกันอยู่ว่าไม่มี พิมได้ก็น่าจะคิดได้บ้างหนา เหนื่อยใจเเทน.....