PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : AMD บอก NVIDIA ว่า “Driver ของเราไม่จำเป็นต้อง email มาขอ” !!!

KHNN-K860
19th October 2015, 15:41
AMD บอก NVIDIA ว่า “Driver ของเราไม่จำเป็นต้อง email มาขอ” !!!

http://iam.zolkorn.com/wp-content/uploads/2015/08/amd-nv.jpg?iv=42

เรื่องราวเล่นกันหนักๆ แซวกันแรงๆ หยอกเย้ากันแบบสุดโต่งนั้นในต่างประเทศจะดูเป็นเรื่องที่ยอมรับได้ อย่างที่เราได้เห็นกันตาม Youtube ที่มีการแกล้งเพื่อน แกล้งคนอื่นในที่สาธารณะอย่างรุนแรง ที่เราชอบพูดกันว่า “ฝรั่งเล่นกันแรงจริงๆ” เพราะถ้าเป็นเืองไทยเรารับรองว่า ได้ต่อยตีกันอย่างแน่นอน และไม่เฉพาะแค่การหยอกเย้ากันเท่านั้น แม้แต่ในทางธุรกิจต่างประเทศก็จะมีการต่อยกันซึ่งๆหน้า หรือกัดกันแบบเห็นๆอยู่บ่อยครั้งเกี่ยวกับการโปรโมทหรือโฆษณา ที่จะมีการกัดจิกผลิตภัณฑ์คู่แข่งในแบบไม่ไว้หน้า และล่าสุด AMD ก็เล่นแรงอีกครั้ง กับการตอกกลับทาง NVIDIA ที่มีให้พบเห็นอยู่บ่อยครั้ง ซึ่งครั้งนี้เกี่ยวข้องกับเรื่องของ NVIDIA GeForce Experience Driver

ที่มาที่ไปของเรื่องนี้ก็คือจากการที่ทาง NVIDIA เคยออกมาประกาศว่า GeForce Experience software จะทำงานได้ดีที่สุดกับ GameReady Driver ที่จัดเตรียไว้เฉพาะเท่านั้นและ Driver ดังกล่าวก็จำเป็นที่จะต้องมีการร้องขอผ่าน Email ไปยัง NVIDIA และผู้ร้องขอก็จะต้องมี Account หรือการสมัครสมาชิกกับทาง NVIDIA ก่อนถึงจะมีสิทธิ์ได้รับ Driver ตัวที่มีการปรับปรุงพิเศษสำหรับ GeForce Experience

ทาง AMD ก็มีการตอกกลับในเรื่องนี้ผ่านทาง Twitter กลางหรือ official ของตนเองด้วยข้อความในเชิงเหน็บแนมที่ค่อนข้างเจ็บแสบไม่น้อย ด้วยข้อความที่ว่า…

“No email necessary for AMD Drivers…unless you want to sign up for our newsletter”

“ไม่มีความจำเป็นที่จะต้องส่ง email สำหรับ Driver ของ AMD เว้นแต่ว่าคุณจะลงทะเบียนเพื่อรับข่าวสารจากทางเราเท่านั้น” ถือได้ว่าเจ็บแสบตามที่กล่าวเลยใช่ไหมละครับ ? และสำหรับเรื่องราวในลักษณะนี้ก้อย่างที่บอกมันมีออกมาอยู่บ่อยครั้ง ก่อนหน้านี้กับในเรื่องของการ์ด GTX 970 ของทาง NVIDIA ที่ไม่สามารถใช้แรมได้เต็มตามความจุที่ให้มาทาง AMD ก็เคยทำไฟล์ภาพในเชิงนำเสนอสำหรับเหน็บแนมอย่างชัดเจน โดยมีข้อความว่า

“AMD RADEON R9 290 Graphics 4GB Means 4GB”

ซึ่งแปลได้ง่ายๆเลยครับว่า 4 กิ๊กก็คือ 4 กิ๊ก ! ส่วนเรื่องราวอื่นๆที่ผ่านๆมานั้นก็ยังจะมีในเรื่องของ The Fixer วิดีโอที่ทำออกมาแซวสาวก NVIDIA แต่ที่ส่วนตัวแล้วชอบที่สุดเท่าที่เคยดูมานั้นคงจะเป็นในยุค NVIDIA Fermi ที่ทาง AMD ยังคงใช้แบรนด์การ์ดภายใต้ชื่อ ATi ก็ได้ทำวิดีโอออกมาแซวได้อย่างเจ็บแสบมากๆ สำหรับใครที่ยังไม่เคยชมก็สามารถรับชมกันได้ด้านล่างเลยครับ ส่วนในเรื่อง The Fixer ก็ลงเสิร์ชหาจาก Youtube กันดูแล้วกันนะครับ

https://www.youtube.com/watch?v=2QkyfGJgcwQ

Credit: http://www.zolkorn.com/news/amd-makes-fun-of-nvidias-geforce-experience-driver/

Miliardo
19th October 2015, 17:02
แดงนี่ชอบออกไดรเวอร์มาทีมีแต่บัค เวลาแก้บัคก็ตรงนี้หายบัค ตรงอื่นบัคแทน แถมกว่าจะออกตัว full มาซัพพอร์ตทีก็นานโคตรจะนาน

ค่ายเขียวเค้าออกรับเกมตลาดใหม่ๆมาตลอด แต่ค่ายแดงเหมือนชอบดองไดรเวอร์ไว้แล้วปล่อยทีเดียว แถมปล่อยออกมาพี่แกแถมบัคให้อีก เยี่ยมจริงๆ

zaoomklkl
19th October 2015, 17:39
ตามความคิดเห็นด้านบนเลยครับ 55+

Zaraki Kempaji
19th October 2015, 17:50
แดงนี่ชอบออกไดรเวอร์มาทีมีแต่บัค เวลาแก้บัคก็ตรงนี้หายบัค ตรงอื่นบัคแทน แถมกว่าจะออกตัว full มาซัพพอร์ตทีก็นานโคตรจะนาน

ค่ายเขียวเค้าออกรับเกมตลาดใหม่ๆมาตลอด แต่ค่ายแดงเหมือนชอบดองไดรเวอร์ไว้แล้วปล่อยทีเดียว แถมปล่อยออกมาพี่แกแถมบัคให้อีก เยี่ยมจริงๆ

แต่ในขณะเดียวกัน เขียวทำ Driver ออกมาก็แรงขึ้นแต่การ์ดตัวใหม่ๆ การ์ดตัวเก่าๆลอยแพเป็นว่าเล่น ในขณะที่แดง แรง ก็แรงขึ้นพร้อมกันทั้งใหม่และเก่า

ได้อย่างเสียอย่าง

mooshirogane
19th October 2015, 18:52
แต่รู้สึกช่วงนี้คนใช้เขียวกันเยอะนะ 960 970 นี่คือเต็มไปหมด

jeditrainer
19th October 2015, 18:56
ก็ไม่เชิงว่าเขียวทิ้งนะ เพราะไดรเวอร์บางทีสถาปัตยกรรมมันเข้ากันไม่ได้และตกรุ่นไปนานมากแล้วก็จะเลิกซัพพอร์ตแต่การ์ดที่อายุ
ยังไม่เกิน10ปีนี่ก็ยังลงได้อยู่นะ แต่ค่ายแดงจะมาเกทับเรื่องไดรเวอร์นี่แบบ... บอกตรง ๆ ซื้อมาแล้วรำคาญใจมาก ยิ่งไดรเวอร์โน้ตบุ๊กนี่
ลงยังไงก็ลงไม่ได้ มันมองไม่เห็นอยู่นั่นแหละ(หอยหลอดเอ๊ย) อีกครึ่งปีต่อมาลองเอาตัวใหม่ไปลงถึงจะได้ พี่แกเล่นดองไดรเวอร์ไว้เป็นชาติ
แล้วอัพทียังจะกล้าเล่นมุกนี้อีกนะ เพลีย ผมชอบค่ายเขียวตรงมันอัพเดทไดรเวอร์ไวนี่แหละ ถึงจะแพงกว่าแต่เซอร์วิสดีกว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา

nakiann123
19th October 2015, 21:27
แล้วสรุปค่ายแดงแก้เรื่องกราฟฟิคของ GTA V ยังครับบที่มันมีจุดเหลี่ยมๆบนตรงขอบจอ ผมรำคาญลูกตาเป็นอย่างยิ่ง

MADAFAKA
19th October 2015, 21:46
มันเป็นสีสัน เหมือนก่อนบอลแข่งแล้วโค้ชชอบมาออกมาโม้นั่นแหละ อย่าไปจริงจังเล๊ยยย

poompato
19th October 2015, 22:41
ไปยิบป๊อบคอนแปป

19th October 2015, 22:44
ก็ไม่เชิงว่าเขียวทิ้งนะ เพราะไดรเวอร์บางทีสถาปัตยกรรมมันเข้ากันไม่ได้และตกรุ่นไปนานมากแล้วก็จะเลิกซัพพอร์ตแต่การ์ดที่อายุ
ยังไม่เกิน10ปีนี่ก็ยังลงได้อยู่นะ แต่ค่ายแดงจะมาเกทับเรื่องไดรเวอร์นี่แบบ... บอกตรง ๆ ซื้อมาแล้วรำคาญใจมาก ยิ่งไดรเวอร์โน้ตบุ๊กนี่
ลงยังไงก็ลงไม่ได้ มันมองไม่เห็นอยู่นั่นแหละ(หอยหลอดเอ๊ย) อีกครึ่งปีต่อมาลองเอาตัวใหม่ไปลงถึงจะได้ พี่แกเล่นดองไดรเวอร์ไว้เป็นชาติ
แล้วอัพทียังจะกล้าเล่นมุกนี้อีกนะ เพลีย ผมชอบค่ายเขียวตรงมันอัพเดทไดรเวอร์ไวนี่แหละ ถึงจะแพงกว่าแต่เซอร์วิสดีกว่ามันเป็นเรื่องธรรมดา

ก็ที่ว่าลอยแพ ก็หมายถึงลงได้ แต่มันไม่ค่อยช่วยอะไรหน่ะแหละครับ ประมาณไปเน้นหนักที่การ์ดรุ่นใหม่ๆ มากกว่า การ์ดซีรี่เก่าก็แบบ ปล่อยๆ มันไป ไม่ได้หมายถึงลงไม่ได้

jeditrainer
20th October 2015, 00:02
ก็ที่ว่าลอยแพ ก็หมายถึงลงได้ แต่มันไม่ค่อยช่วยอะไรหน่ะแหละครับ ประมาณไปเน้นหนักที่การ์ดรุ่นใหม่ๆ มากกว่า การ์ดซีรี่เก่าก็แบบ ปล่อยๆ มันไป ไม่ได้หมายถึงลงไม่ได้

ถ้าคุณหมายความแค่นั้น ค่ายแดงก็เหมือนกันแหละครับ ไปเบิกตาดูดี ๆ ที่เวอร์ชั่นไดรเวอร์ของ AMD เลยตัวเก่านั้นก็เลิกซัพพอร์ตไปตาม
เวลาเหมือนกัน ไดรเวอร์ที่โหลดมาใช้ได้ก็ไม่ใช่รุ่นปัจจุบันแน่นอน ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นเลยก็พอ ๆ กันแหละครับ ทิ้งเก่าสนใหม่เป็นธรรมดา
"สมมุติว่า"ถ้าคุณเป็นแฟนบอยแดงแล้วพยายามจะมาหาข้อดีละก็(ยกหาง) อย่าเสียเวลาครับ เพราะผมใช้การ์ดทั้งสองยี่ห้อ รู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละค่ายดี
แล้วลอยแพที่ว่านี่คืออะไรยังไงเหรอ ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นระหว่าง HD 5000 series VS Geforce 200 series ที่ออกปีใกล้กันแล้ว nvidia เพิ่งทำตัวใหม่(358.50)และหยุดป้อนไดร-
เวอร์ตัวใหม่ให้ซีรี่ย์Geforce 200หลังจากสิ้นเดือนสิงหาคม(341.81)ปีนี้เอง นี่ถือว่าลอยแพแล้วเหรอ? ถึงแม้ว่า AMD จะไม่ลอยแพซีรี่ย์HD 5000 ตอนนี้และครั้งหน้าแต่ก็ไม่แน่ว่า
ในเวอร์ชั่นหลังจากตัวเบต้าตอนนี้(15.10beta)จะโดนหรือไม่ เพราะไดรเวอร์ตัว Official ที่ทำออกมาหลังสุดที่ไม่ใช่ตัวเบต้าก็ตั้งแต่ปลายกรกฎาคมโน่นแล้ว(15.7.1)
AMD ก็ยังดองไดรเวอร์อีกตามเคยแหละ ผมว่าก็เพราะไอ้การดองไดรเวอร์นาน ๆ นี่แหละเลยทำให้ดูเหมือนว่าโดนลอยแพช้ากว่าแค่นั้น ผมว่าถ้ามันออกถี่พอ ๆ กับ nvidia ละก็
ไม่แน่นะอาจลอยแพการ์ดเก่าไวกว่าเขียวก็ได้ และบั๊กน่าจะมหาศาลกว่านี้เยอะ นี่ขนาดพี่ท่านดองไดรเวอร์ไว้หลายเดือนนี่ยังมีบั๊กให้ตามเก็บไม่หยุดเลย(แก้บั๊กเก่าเกิดบั๊กใหม่)
ถ้าออกถี่ ๆ นี่สงสัยจะเละ

Yukikaze
20th October 2015, 02:57

ขอยกตัวอย่างไดร์เวอร์ของฝั่งแดงที่ว่าแรงขึ้นหน่อย

Cagoman
20th October 2015, 07:32
ฮาตรง 4GB Means 4GB :rofl

20th October 2015, 08:13
ขอยกตัวอย่างไดร์เวอร์ของฝั่งแดงที่ว่าแรงขึ้นหน่อย

เอาแบบเห็นผลชัดเจนก็ตัว Omega ครับ หลังๆ มาก็ 15.4-15.6 ส่วน 15.7 นี่ห่วยลง 15.9 ยังไม่ลอง

ถ้าคุณหมายความแค่นั้น ค่ายแดงก็เหมือนกันแหละครับ ไปเบิกตาดูดี ๆ ที่เวอร์ชั่นไดรเวอร์ของ AMD เลยตัวเก่านั้นก็เลิกซัพพอร์ตไปตาม
เวลาเหมือนกัน ไดรเวอร์ที่โหลดมาใช้ได้ก็ไม่ใช่รุ่นปัจจุบันแน่นอน ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นเลยก็พอ ๆ กันแหละครับ ทิ้งเก่าสนใหม่เป็นธรรมดา
"สมมุติว่า"ถ้าคุณเป็นแฟนบอยแดงแล้วพยายามจะมาหาข้อดีละก็(ยกหาง) อย่าเสียเวลาครับ เพราะผมใช้การ์ดทั้งสองยี่ห้อ รู้ข้อดีข้อเสียของแต่ละค่ายดี
แล้วลอยแพที่ว่านี่คืออะไรยังไงเหรอ ถ้าเทียบกันรุ่นต่อรุ่นระหว่าง HD 5000 series VS Geforce 200 series ที่ออกปีใกล้กันแล้ว nvidia เพิ่งทำตัวใหม่(358.50)และหยุดป้อนไดร-
เวอร์ตัวใหม่ให้ซีรี่ย์Geforce 200หลังจากสิ้นเดือนสิงหาคม(341.81)ปีนี้เอง นี่ถือว่าลอยแพแล้วเหรอ? ถึงแม้ว่า AMD จะไม่ลอยแพซีรี่ย์HD 5000 ตอนนี้และครั้งหน้าแต่ก็ไม่แน่ว่า
ในเวอร์ชั่นหลังจากตัวเบต้าตอนนี้(15.10beta)จะโดนหรือไม่ เพราะไดรเวอร์ตัว Official ที่ทำออกมาหลังสุดที่ไม่ใช่ตัวเบต้าก็ตั้งแต่ปลายกรกฎาคมโน่นแล้ว(15.7.1)
AMD ก็ยังดองไดรเวอร์อีกตามเคยแหละ ผมว่าก็เพราะไอ้การดองไดรเวอร์นาน ๆ นี่แหละเลยทำให้ดูเหมือนว่าโดนลอยแพช้ากว่าแค่นั้น ผมว่าถ้ามันออกถี่พอ ๆ กับ nvidia ละก็
ไม่แน่นะอาจลอยแพการ์ดเก่าไวกว่าเขียวก็ได้ และบั๊กน่าจะมหาศาลกว่านี้เยอะ นี่ขนาดพี่ท่านดองไดรเวอร์ไว้หลายเดือนนี่ยังมีบั๊กให้ตามเก็บไม่หยุดเลย(แก้บั๊กเก่าเกิดบั๊กใหม่)
ถ้าออกถี่ ๆ นี่สงสัยจะเละ

ผมก็ใช้มันทั้งสองค่าย (เอาเฉพาะตอนนี้ล่าสุดก็มี GTX 770-ขายออกไปแล้ว R9 290-ยังอยู่) แล้วจากการสังเกตุด้วยตัวผมเอง รวมไปถึงจากความเห็นและการทดสอบของคนอื่นๆ ใน OCZ ที่ไม่ใช่ The fool และ TWK
พอทำให้ผมสรุปได้ว่า ถึงจะลอยแพการ์ดที่เก่ามากๆ ทั้งสองค่าย แต่เทียบกันแล้ว เขียวหนักกว่าเห็นๆ ซีรี่ 900 มา ก็ทำแต่ Driver ที่อัพความแรงแต่ 900 ส่วน 700 ก็ปล่อยลอยแพไปตามยถากรรม ลงใหม่ไปความแรงก็ไม่ได้เพิ่มเลย
แต่ในขณะเดียวกันของแดง แม้ R9 300 จะออกมาก็ตามที แต่ก็ยังทำ Driver ที่ออกมาช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในตัวเก่าๆ อย่าง ซีรี่ R9 200 และ 7800-7900 (อะ อาจจะเถียงได้ว่า ใช่สิมันเป็นการ์ดซอมบี้ มันเลยทำ Driver ออกมาได้ง่าย)

** ผมเพิ่งรู้ว่าการไปต่อว่าเขียวแม้แต่นิดเดียวจะทำให้ผมเป็นแฟนบอยแดงทันที ...

double6
20th October 2015, 08:35
อย่าว่าผมโลกสวยเลย จิกกัดแหน็บแนมนี่มันเป็นอาการของคนที่แบบว่า.... อธิบายยังไงดีวะ
เอาเป็นว่าคนที่มีเจตนาดีๆเขาคงไม่ทำกันหรอก ไม่อยากจะว่าเดี๋ยวหาว่าผมเหยียดเพศที่ 3 อีก

manglove
20th October 2015, 09:28
อย่าว่าผมโลกสวยเลย จิกกัดแหน็บแนมนี่มันเป็นอาการของคนที่แบบว่า.... อธิบายยังไงดีวะ
เอาเป็นว่าคนที่มีเจตนาดีๆเขาคงไม่ทำกันหรอก ไม่อยากจะว่าเดี๋ยวหาว่าผมเหยียดเพศที่ 3 อีก

คิดเหมือนกันเลยครับ นิสัยผู้หญิงชัดๆเลยไอ้เรื่อง จิกกัดนี้ นิสัยของคน ขี้อิจฉา เลยครับ บอกตรงในช่องว่างให้เลย

เห็นเขายอดขายดีกว่าละสิถึงได้ พูดถากถาง แบบนี้ AMD เอ้ย ทำไม่ไม่อยู่ใครอยู่มันไปละ แข่งกันก็แบบมี จริยธรรม เอาสิว้า

nvidia เขาไปทำไรให้ หะ amd ถึงได้พูดจิกกัดเขา

Miliardo
20th October 2015, 11:37
คิดเหมือนกันเลยครับ นิสัยผู้หญิงชัดๆเลยไอ้เรื่อง จิกกัดนี้ นิสัยของคน ขี้อิจฉา เลยครับ บอกตรงในช่องว่างให้เลย

เห็นเขายอดขายดีกว่าละสิถึงได้ พูดถากถาง แบบนี้ AMD เอ้ย ทำไม่ไม่อยู่ใครอยู่มันไปละ แข่งกันก็แบบมี จริยธรรม เอาสิว้า

nvidia เขาไปทำไรให้ หะ amd ถึงได้พูดจิกกัดเขา

ผมใช้แดงผมยังไม่ชอบใจเลย ไปว่าเค้าทำไม สู้ทำของตัวเองให้ดีๆ เอาให้เค้าอายม้วนไปเลยดีกว่า - -''

ปล.ตั้งแต่แซว 970 4GB means 4GB ละ ณ ตอนนั้นผมคิดนะ ขนาดเค้าใช้ได้ 3.5 GB เค้ายังแรงกว่าไอ้ 4 GB รุ่นที่เอ็งขาย ราคาพอๆกับเขาอีก แถมอัตราการกินไฟก็ต่ำดีจริง SLI กัน 750W ยังเหลือๆ

manglove
20th October 2015, 12:04
ผมใช้แดงผมยังไม่ชอบใจเลย ไปว่าเค้าทำไม สู้ทำของตัวเองให้ดีๆ เอาให้เค้าอายม้วนไปเลยดีกว่า - -''

ปล.ตั้งแต่แซว 970 4GB means 4GB ละ ณ ตอนนั้นผมคิดนะ ขนาดเค้าใช้ได้ 3.5 GB เค้ายังแรงกว่าไอ้ 4 GB รุ่นที่เอ็งขาย ราคาพอๆกับเขาอีก แถมอัตราการกินไฟก็ต่ำดีจริง SLI กัน 750W ยังเหลือๆ

ครับผม ผมก็ขอพูดแค่เรื่อง นิสัยการจิกกัดนั้นมันไม่ถูกต้อง ส่วนเรื่องประสิทธิภาพ นั้นผมขอบไม่เอ้ยถึง แล้วกันนะครับเพราะ ต่างคนต่างชอบค่ายที่ตัวเองสนับสนุนแน่นอน

และถ้าผมพูดปุ๊บ ต้องมีดราม่า เรื่อง ประสิทธิภาพแน่นอน ว่าของฉันดีกว่า ของนายแย่กว่า อีก นะครับ อิอิ:pleasantry

jeditrainer
20th October 2015, 20:36
เอาแบบเห็นผลชัดเจนก็ตัว Omega ครับ หลังๆ มาก็ 15.4-15.6 ส่วน 15.7 นี่ห่วยลง 15.9 ยังไม่ลอง

ผมก็ใช้มันทั้งสองค่าย (เอาเฉพาะตอนนี้ล่าสุดก็มี GTX 770-ขายออกไปแล้ว R9 290-ยังอยู่) แล้วจากการสังเกตุด้วยตัวผมเอง รวมไปถึงจากความเห็นและการทดสอบของคนอื่นๆ ใน OCZ ที่ไม่ใช่ The fool และ TWK
พอทำให้ผมสรุปได้ว่า ถึงจะลอยแพการ์ดที่เก่ามากๆ ทั้งสองค่าย แต่เทียบกันแล้ว เขียวหนักกว่าเห็นๆ ซีรี่ 900 มา ก็ทำแต่ Driver ที่อัพความแรงแต่ 900 ส่วน 700 ก็ปล่อยลอยแพไปตามยถากรรม ลงใหม่ไปความแรงก็ไม่ได้เพิ่มเลย
แต่ในขณะเดียวกันของแดง แม้ R9 300 จะออกมาก็ตามที แต่ก็ยังทำ Driver ที่ออกมาช่วยเพิ่มประสิทธิภาพในตัวเก่าๆ อย่าง ซีรี่ R9 200 และ 7800-7900 (อะ อาจจะเถียงได้ว่า ใช่สิมันเป็นการ์ดซอมบี้ มันเลยทำ Driver ออกมาได้ง่าย)

** ผมเพิ่งรู้ว่าการไปต่อว่าเขียวแม้แต่นิดเดียวจะทำให้ผมเป็นแฟนบอยแดงทันที ...

หึ ๆ นี่สินะ คนที่อ่านเอาความไม่แตก นี่ขนาดใส่เครื่องหมายอัญประกาศเน้น ๆ แล้วยังตีความอออกมาได้แบบนี้ ช่าง....จริง ๆ
ถ้าอ้างแค่นั้นเรื่องลอยแพว่าไม่แรงขึ้น มันก็เหมือนกันอีกนั่นแหละ ดันประสิทธิภาพตัวใหม่ให้แรงขึ้น แต่ตัวเก่าก็แค่ความเสถียร
สรุปคุณก็ไม่ได้รู้อะไรที่มันจริง ๆ จัง ๆ เลย สรุปที่อ้างว่าใช้สองค่ายของคุณ มันก็แทบไม่ได้ความรู้อะไรจากมันเลย ไก่ได้พลอยจริง ๆ
เสียเวลาดีเบตเปล่า ๆ ตลกว่าที่ว่าเทียบรุ่นนี่ R9 200 / R9 300 มันสถาปัตยกรรมเดิมที่ย้อมแมวใหม่ คุยไปก็เท่านั้นแหละ เสียเวลา
สรุปว่า เจ้าที่สร้างสถาปัตยกรรมใหม่แต่ไม่ดันอันเก่านี่คือแย่ แต่เจ้าที่ย้อมแมวของเดิมแล้วดันของใหม่และของเก่าที่เป็นตัวเดียวกันนี่คือดี?
อย่าบอกว่าไม่ใช่แฟนบอยเถอะครับ การกระทำกับคำพูดของคุณมันสวนทางกัน ก็นะเป็นเคสที่แสดงถึงผู้บริโภคที่ไม่ฉลาดเลือกได้ดีทีเดียว
----------------------------------------------------------------------------------
โน้ตบุ๊กซัมซุงทีน้องสาวซื้อมาเมื่อต้นปีก่อนลงไดรเวอร์การ์ดจอAMDไม่ได้ ลงยังไงก็มองไม่เห็นไม่ว่าจะตัวใหม่หรือเก่า ทั้งลงธรรมดาทั้งจับยัดก็ไม่มีผล
เพิ่งมาลงได้และใช้ได้เมื่อมิถุนาปีนี้เอง สนนเวลาที่AMD ทำไดรเวอร์รองรับการ์ดจอบนโน้ตบุ๊กตัวนี้ก็ประมาณ1ปีกับ5เดือนได้(แหมเซอร์วิสดีออกAMD)
และการ์ดจอ 7790 ที่เพิ่งแนะนำให้ที่บ้านซื้อมาใช้ ก็ส่งเคลมไปแล้ว สนนเวลาก็ยังไม่ถึง 1 ปีด้วยซ้ำ ดี๊ดีเนอะ อยากใช้ก็ใช้ต่อไปเถอะครับ
แต่ผมขอลาดขาดแล้วกับเจ้านี้ พี่ท่านใช้เวลาแก้บั๊กไดรเวอร์ตั้งปีกว่านี่(ต้องทนใช้ออนบอร์ดเอา) สุดยอดไปเลยนะครับ เซอร์วิสไม่ดีจริงทำไม่ได้นะแบบนี้
เซอร์วิสแดงช่างดี๊ดี ดีออก ใช่มั้ยละ!!! ใช้จริงเจ็บจริง กับไม่ได้ใช้จริงแต่มโนเอานี่ มันต่างกันมากนะครับ

21st October 2015, 01:00
เอาที่สบายใจเลยครับ ถ้าคิดว่าตัวเองถูกก็ทำต่อไป ผมไม่ยุ่งด้วยละ ดูแต่ละตัวอักษรเอาแต่จะจิกกัด จ้องหาแต่จะหาเรี่องให้ได้

ปกติผมไม่อะไรมากทั้งสองฝั่ง ฝั่งใหนคุ้มผมก็เชียฝั่งนั้น ย้อนกลับไปดูกระทู้เก่าๆ ผมก็ได้

ส่วนผลเทสเรื่อง Driver เคยมีคนทำเอาไว้แล้ว ส่วนตัวก็เคยทดสอบเหมือนกัน

ขอให้คุณย้อนกลับดูสิ่งที่ตัวเองพิมพ์ลงไป แล้วถามตัวเองนะครับ ว่าใครกันแน่ที่เป็นแฟนบอย แถมเป็นแฟนบอยหัวรุนแรงเสียด้วย

จากนี้ผมคงไม่ขอพิมพ์โต้ตอบกับคุณละ เถียงไปรั้งแต่จะหาสรรพัดคำมาจิกจัด ไม่ฟังอะไรเลย ผมพยายามที่จะใช้ภาษาที่ไม่ชวนทะเลาะ แต่คุณก็ยังใช้ภาษาที่"หาเรื่อง"ตลอด

Hidden6069
22nd October 2015, 05:24
ผมว่าเถียงกันไปก็ไม่ได้ประโยชน์ ผมเองก็ใช้มาทั้ง 2 ค่าย ประเด็นมันคือ "ความพึงพอใจ" มากกว่า เงินท่าน ความคิดท่าน อยากจะใช้ค่ายไหนก็ใช้เลย ส่วนความแรงความคุ้มค่านั้นไม่มีมาตรฐานวัดกันตายตัว เพราะคนเรามีความคิดเห็นที่ต่างกัน ชอบมากน้อยไม่เหมือนกัน หากจะเอาการ์ดในรุ่นที่ใกล้เคียงกันมาวัดกันด้วยตัวเลขอย่างที่เว็ปทั้งหลายชอบรีวิวกัน ส่วนตัวผมมองว่าค่าตัวเลขมันไม่ได้ใช้วัดเวลาที่เราเล่นจริงๆเลย มันขึ้นอยู่กับองค์ประกอบหลายๆอย่าง ทั้งหมดทั้งมวลนั้นคือความพอใจของเราเอง ผมเห็นดราม่าใน OCZ กันเยอะแยะ กูรูเยอะมาก แต่กลับมองข้ามความจริงในการใช้งาน แต่มาเถียงกันด้วยเหตุผลของหน่วยประมวลผลและความแรง โลกของกลยุทธการตลาดถ้าไม่มีคู่แข่งที่ทัดเทียมกันมาแข่งขันกัน เราเองในส่วนของผู้บริโภคก็จะเป็นผู้เสียเปรียบ แต่ถ้ามีการแข่งขันสูงเราจะได้ประโยชน์จากการแข่งขันนั้นๆ

ถ้ามานั่งเถียงกันว่าใครแรงกว่า มันไม่มีวันจบหรอก ผมถามว่าเถียงชนะแล้วได้อะไร? ความสะใจ? หรือการยอมรับ? ส่วนตัวผมมองว่าเมื่อเริ่มเถียงกันปัญหาก็เริ่มตามมา เพราะคนเรามีอีโก้กันทุกคนนั่นแหละ ถ้าลดๆลงมาบ้างก็คุยกันได้ ทุกสิ่งในโลกนี้ไม่มีอะไรดีวิเศษไปหมดหรอก ได้อย่างมันก็เสียอย่างนั่นแหละครับ สาธุ!!!

oQLollipopBoyQo
22nd October 2015, 06:58
ผมนี่ มาม่าและ ป๊อบคอนเลย -_- .. มีตัง ซื้ออะไรก็ซื้อๆไป.. ซื้อเส็จถ่ายมา ให้ดูด้วย ว่า fps กันเท่าไหร่ แต่ละตัวไม่เท่ากันอยู่แล้ว

อย่าไปคิดมาก.. ซื้ออะไรก็ได้ที่มันคุ้มเม็ดเงิน เราที่สุด..

ใช้เขียว แต่ ชอบสี ของ AMD ...

hinagiku001
22nd October 2015, 07:59
กำลัง งง แดงกับเขียว ผมใช้ทั้ง 2 ตัวแต่หลังๆ มาเทคะแนนให้เขียวแล้ว เท่าที่จำได้
assassin creed driver เขียวมาก่อน กว่าแดงจะมา แลคแทบตาย
อีกหลายๆเกมส์เยอะขี้เกียจคิด

แล้ว option ของเขียวดีกว่ามากๆด้วย หลักๆ ก็ shadow play นี้ละ อัดคลิปแล้วลื่น ให้ความรู้สึกเหมือนไม่ได้เปิดโปรแกรมอัดคลิปเลย จนลืมชื่อโปรแกรม fraps ไปนานแล้ว
ใครจะแฟนบอยแดงหรือเขียวไม่สนใจหรอก แต่ผมเทคะแนนให้เขียวหมดใจเลย อิอิอิ เพราะ option ล้วนๆ